ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำรถราคาประมาณ 5 แสน ให้ ผญ ขับหน่อยครับ  (อ่าน 3843 ครั้ง)

ออฟไลน์ onestop

• Newbie
  • *
เรื่องมีอยู่ว่า แฟนกำลังจะเรียนจบหางานทำ แต่ยังไม่ชัวร์ว่าจะได้ทำงานที่ต้องใช้รถเยอะหรือไม่ และเงินเดือนที่ได้ จะได้เท่าไหร่ แต่อยากได้รถเป็นของตัวเองสักคันนึง ที่บ้านตั้งงบให้ประมาณ 5 แสน

โจทย์คือ
- เน้นใช้งานไม่แต่ง ผญ ขับ
- ใช้ได้ทุกวัน ไม่พัง เช็คระยะ ออกเงินจ่ายเองไหว (ดูแลถูก ว่างั้นเถอะ)
- ทนแก๊ส เพราะอนาคตถ้าต้องวิ่งเยอะ อาจจะสู้ราคาน้ำมันไม่ไหว ติดแก๊สประหยัดกว่า
- เรื่องความสบายภายใน เน้นพื้นที่คนนั่งหน้าเป็นหลัก เพราะคงไม่ค่อยได้ไปไหนหลายๆคน

โดยส่วนตัว ผมอยากให้เล่นรถป้ายแดง ดูแลง่าย ยังไม่จุกจิก มองไว้เป็น ยาริส 1.2 หรือ ยอมขยับงบไปเอา Jazz GK ดีกว่า
แต่แฟนอยากได้ Civic FD มือ 2 หรือไม่ก็ Mazda 2 1.3 หรือ Swift 1.2

พอจะมีรุ่นอื่นๆที่น่าสนใจกว่านี้มั้ยครับ อยากให้ลองช่วยเสนอดู

ออฟไลน์ deathsheep

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำรถราคาประมาณ 5 แสน ให้ ผญ ขับหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:06:45 »
ข้อ2-3บ่งชี้ไปที่ yarisนะครับ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
Re: ช่วยแนะนำรถราคาประมาณ 5 แสน ให้ ผญ ขับหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 01:34:22 »
อยากได้ทนแก้สเห็นทึคงจบที่นิวยาริส แต่ถ้าทำงานที่ต้องวิ่งเยอะ เขาน่าจะมีค่าเชื้อเพลิงให้รึเปล่าครับ
 มาสด้าสองใหม่กะสวิฟก็ไม่ได้เปลืองนะครับ วิ่งไกลๆ เก็บไว้พิจารณาหน่อยก็ได้

ปล. เดาว่าแฟนชอบสวิฟ  ;D 555 จัดตัว GA CVT เลยครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 06:56:57 »
ถ้าคิเงค่างวดด้วย
แนะนำไปดู vios และ march มีส่วนลดเยอะพอสมควร
ค่างวดไม่เกิน 8 พัน

ออฟไลน์ Chayanin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 07:31:00 »
NISSAN ALMERA  :)
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 07:44:03 »
ถ้าจากตัวเลือก ไป Yaris ดีกว่าครับ

แต่ที่อยากตอบจริงๆก็คือว่า รอให้อนาคตชัดเจนกว่านี้ก่อนดีกว่ามั๊ยครับ ทั้งงาน ทั้งเงิน จะเป็นยังไง

ไปๆมาๆ อาจจะได้งานที่ติดแนวรถไฟฟ้า ก็ไม่จำเป็นต้องมีรถนะครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 08:54:05 »
SUSUKI SWIFT ก็น่าสนใจครับ เลือกแบบที่จะแต่งเลย ศูนย์แต่งให้เสร็จไม่ต้องไปทำอะไรต่อไม่ต้องจ่ายเพิ่ม หากรอได้สักหน่อย รอให้ SUSUKI CIAZ เปิดตัว ค่อยตัดสินใจอีกที  หรือ Mitsubishi Attrage  ก็น่าสนใจ งบประมาณนี้มีตัวเลือกเยอะ ตอนนี้เลือก รุ่น-ค่าย ที่สนใจ แล้ว มาดู Review ใน Headlightmag นี่แหละตรงไปตรงมาที่สุดไม่เชียร์รถ  แล้วหาข้อมูลปัญหาของรถที่สนใจ ใน website ต่างๆ ประกอบการตัดสินใจ  ออกรถที่ศูนย์ไหนก็ได้ที่ให้คุณดีที่สุด  ซื้อแล้วค่อยใช้บริการศูนย์ไกล้บ้าน หรือ ที่ทำงาน ขอให้มีความสุขนะครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 09:33:38 »
ยาริส 1.2 ครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 09:37:09 »
ติดแก๊สเอา yaris
ไม่ติด jazz ตัวล่าง

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 10:28:50 »
yaris อีกเสียงครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 10:46:24 »
จะเอาไปติดแก็ส yaris หรือ Vios ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:15:54 »
ไม่มีใครนึกถึง MG3 เลยแฮะ แสดงว่ายังไม่เดินเข้ามาในใจผู้บริโภคเลยรึเปล่า ต้องทำการบ้านให้เข้าถึงผู้บริโภคกันเยอะหน่อยนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:19:29 »
จากโจทย์ ถ้าจะเอาทนแก๊ส ยังไงคำตอบก็คือ ยาริสครับ
แต่ความเป็นผู้หญิง เค้าก็จะเลือกรถที่เค้าชอบรูปทรงมันอยู่ดี
ถ้าเค้าชอบ รูปทรงยาริสก็ถือว่ามาถูกทาง แต่เค้าชอบตัวอืนก็คงปล่อยเค้าเถอะห้ามเค้าคงยาก

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:37:47 »
Attrage ลองดูครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 11:47:56 »
Civic FD มือสอง สามแสนกว่าสี่แสนกลางๆหาได้สภาพดี หาเครื่อง 2.0 ยังได้ แก๊ซก้อติดสบายๆ ซ่อมไม่แพง ไม่นาน แน่นอน
ยังงัยก้อขับดีกว่า eco ป้ายแดงทั้งหลาย

Mazda3 2.0 ตัวแรก ก้อไม่เลว + Lancer ex รถช่วงล่างดี ราคาตก

เอารถใหม่ขึ้นมาหน่อยก้อ City ปี 2008 - 2011 ครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 13:08:06 »
Yaris ครับ ดูโจทย์แล้วตอบหมด ขับสบายใจ ประหยัดและติดแก้สได้ เน้นคนนั่ง
H.

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 13:08:44 »
ไม่มีใครนึกถึง MG3 เลยแฮะ แสดงว่ายังไม่เดินเข้ามาในใจผู้บริโภคเลยรึเปล่า ต้องทำการบ้านให้เข้าถึงผู้บริโภคกันเยอะหน่อยนะ
พอบอกว่าขับสบายใจ คงไม่ค่อยมีใครนึกถึงแบรนด์รองหรอกครับ ศูนย์ยังไม่ลงตัวเลย
H.

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 15:23:37 »
Mazda 2 สิครับ  หรือไม่ก็ Swift  ซื้อรถใหม่แล้วอย่าไปติดแก๊สเลยเพราะมันแพงขึ้นเรื่อยๆ แล้ว
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 21:00:50 »
ถ้าจะออกมือ 1 คงแนะนำยาริส แต่ถ้ารู้สึกว่ารถเล็กไปก็ขยับไปเล่นมือสอง ซีวิคก็โอเคนะครับ แต่ถ้าจะเอาไปติดแก๊ส คงแนะนำตัวอัลติสครับ ผมว่าทนต่อแก๊สที่สุดแล้ว
หามือสองดีๆ สักคัน หรือไม่ก็หาคันที่ติดแก๊สมาแล้วก็ได้ แต่ถ้าให้ดี เอาไปติดเองดีกว่าครับ
ลองไปดูที่โตโยต้าชัวร์ก่อนครับ ว่าถูกใจไหม อย่างน้อยที่นี้รถสภาพดีแน่นอน มีรับประกันให้ 1 ปี เช็คระยะฟรี 2 ครั้ง ถ้าไม่ไหว แพงไปก็ค่อยไปดูข้างนอก ตามเต๊นหรือเนต แต่ต้องมีความรู้หรือหาคนที่ดูรถมือสองเป็นไปดูด้วยนะครับ ไม่ยังงั้นโดนต้มเอาได้

ออฟไลน์ onestop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 22:15:59 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ที่ผมไม่มองแบรนด์รองเพราะว่าเรื่องศูนย์บริการกับอะไหล่ครับ
Mazda 2 ที่ยังลังเลเพราะยังไม่เห็นรีวิวกับเสียงตอบรับจากผู้ใช้ระยะยาวครับ เลยยังไม่ค่อยแน่ใจ แต่ราคาตัว 1.3 รุ่นล่างสุดน่าสนใจจริงๆครับ
Swift 1.2 นี่เจอมากับตัวเลยครับ ผมไปดูรถที่ศูนย์เมื่อ 2 ปีที่แล้ว เห็นรถป้ายแดงมีปัญหาเข้ามาเคลมรถกันหลายคันครับ ไม่รู้ทุกวันนี้แก้ไขรึยัง แต่คิดว่าเทียบ Swift กับ Yaris ผมว่า Yaris น่าจะโอเคกว่ามั้งครับ

ถามต่อหน่อยครับ

ถ้าเล่นรถมือ 2 คิดว่าเอา Chev Aveo ที่บ้านมาใช้ดีกว่ามั้ยอะครับ แบบว่า สภาพยังดี แต่กังวลว่ามันค่อนข้างกินน้ำมัน + มันเก่าแล้ว กลัวจะจุกจิกอะครับ
ใครเป็นเซียนรุ่นนี้ขอความรู้ด้วยครับ มีรุ่นแยกปีที่เปลี่ยนเครื่องคนละสเปคมั้ย ต้องดูแลตรงไหนเป็นพิเศษครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น คือรถคันนี้ให้ ผญ ใช้ครับ อยากได้รถที่ไว้ใจได้ ไม่เน้นจอดอู่ครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:35:09 »
ถ้าคุณต้องการรถที่ใช้งานประโยชน์สูงสุดในทุกๆด้าน ซื้อGK ถูกต้องแล้วครับ

ผมบอกแค่ว่า ซื้อแล้วไม่ผิดหวัง ซื้อรุ่นไหนก็คุ้มไม่เท่าJazz ผมไม่ได้อวยนะ แต่ลองคิดดูดีๆ ไปลองขับ ลองนั่ง ลองดูพื้นที่ของมัน

แล้วคุณจะได้คำตอบเอง

ออฟไลน์ Guy y

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 22:54:46 »
โจทย์นี้ผมให้ Jazz GK คับ ติดเเก๊สอาจจะไม่สู้โตโต้ เเต่ดูเเลดีๆก็พอได้คับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 23:13:17 »
GK S AT