ผู้เขียน หัวข้อ: คิดอย่างไรกับคนที่สูบบุหรี่ขณะขับรถครับ  (อ่าน 5936 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_SK

• Full Member
วันนี้ตัวผมเอง ได้ขับมอไซไปซื้อของ แล้วเจอกับคนที่ขี่มอไซด้วยกันสูบบุหรี่ ซึ่งตัวผมเองนั้นไม่ดูดบุหรี่อยู่แล้ว(ไม่ได้ว่าคนดูดบุหรี่เป็นคนไม่ดีน่ะครับ)

ซึ่่งผมขับตามแล้วได้กลิ่น+ขี้บุหรี่่ ซึ่งผมมองว่ามันไม่ควรเลย เดือดร้อนคนอื่นด้วย  ถ้ามีเด็กเล็กๆมาด้วยแล้วต้องโดนขี้บุหรี่อาจกระเด็นเข้าตา+กลิ่นบุหรี

มันมีความจำเป็นที่จะต้องดูดบุหรี่ ขณะขับรถเลยหรอครับ มือหนึ่งถือบุหรี่ อีกมือหนึ่งถือพวงมาลัย(แฮน)

1.มีวิธีป้องกันหรือแก้ไช้กันรึเปล่าครับ

2.อยู่ที่จิตสามัญสำนึกตัวเองรึเปล่าความรับผิดชอบต่อสังคม?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 00:32:15 โดย gobori30089 »
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: คิดอย่างไรกับคนที่สูบหรี่ขณะขับรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 00:30:11 »
วันนี้ตัวผมเอง ได้ขับมอไซไปซื้อของ แล้วเจอกับคนที่ขี่มอไซด้วยกันสูบบุหรี่ ซึ่งตัวผมเองนั้นไม่ดูดบุหรี่อยู่แล้ว(ไม่ได้ว่าคนดูดบุหรี่เป็นคนไม่ดีน่ะครับ)

ซึ่่งผมขับตามแล้วได้กลิ่น+ขี้บุหรี่่ ซึ่งผมมองว่ามันไม่ควรเลย เดือดร้อนคนอื่นด้วย  ถ้ามีเด็กเล็กๆมาด้วยแล้วต้องโดนขี้บุหรี่อาจกระเด็นเข้าตา+กลิ่นบุหรี

มันมีความจำเป็นที่จะต้องดูดบุหรี่ ขณะขับรถเลยหรอครับ มือหนึ่งถือบุหรี่ อีกมือหนึ่งถือพวงมาลัย(แฮน)

1.มีวิธีป้องกันหรือแก้ไช้กันรึเปล่าครับ

2.อยู่ที่จิตสามัญสำนึกตัวเองรึเปล่าความรับผิดชอบต่อสังคม?

มองหน้าเท่านั้นครับ

เอ่อ จะปล่อยควัน เอามือออกมาข้างนอกทำไม สูบเอง ดมเองคนเดียวได้ไหม

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: คิดอย่างไรกับคนที่สูบบุหรี่ขณะขับรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 02:17:34 »
  เอาตรงๆนะ เกลียดคนดูดบุหรี่แล้วขับรถเปิดกระจก เพราะพวกนี้ชอบเขี่ยขี่บุหรี่แล้วปลิว สุดท้ายก็ทิ้งลงพื้นแบบไม่ดับ ไม่เข้าใจทำไมไม่สูบในรถแล้วปิดกระจก กลัวเหม็นก็แวะจอดสูบแล้วขยี้ดับในถังทรายหน้าร้านสะดวกซื้อ แต่เขามักมีเหตุผลในการสูบ เขี่ย ทิ้งแบบยังติดไฟอยู่ คือ อยากและรีบ จำได่ว่าเมื่อก่อนรถจะมีที่เขี่ยบุหรี่มาให้แต่ก็ไม่ใช่กันนัก ผมไม่สูบบุหรี่นะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: คิดอย่างไรกับคนที่สูบบุหรี่ขณะขับรถครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 02:57:21 »
เขาดูหนังแล้วรู้สึกว่ามันเทห์มั้งครับ

สำหรับผมที่เป็นคนไม่สูบบุหรี่ ผมถือว่าเป็นการกระทำที่เห็นแก่ตัวอย่างมาก

จริงๆ เปิดกระจก ก็ถือเป็นที่สาธารณะนะครับ ผิดกฏหมาย

แต่อย่างว่าครับ ไม่มีใครเคยกลัว ป้ายห้ามสูบอยู่ตรงหน้า ก็จะสูบ

อยู่ในปั๊มน้ำมัน ก็จะสูบ เฮ่อ ประเทศชาติ!!!!!
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 06:44:32 »

หลงเหลือ อยู่ในประเทศ เพียงไม่กี่คนครับ
พบเจิได้ยาก
ส่วนมากจะคนรวยๆ หรือ ฝรั่ง

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 07:49:31 »
ผมนี่โครตรไม่ชอบเลย ถ้าคนสูบบุรีในรถนี่เหม็นติดรถมากๆ

สำนึกต่อสังคม มันแย่ครับ ถ้าเค้าคิดได้เค้าคงไม่สูบในที่สาธารณะหรอกครับ แย่ๆมาก

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 08:02:32 »
คิดว่าเป็นพวกขี้ยาครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 08:07:17 »
บางทีผมก็คิดนะทำไมมันไม่สูบปิดกระจกในรถ สูดควันเต็มคนเดียวเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ dazetos

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 09:06:22 »
สูบขณะขับรถไม่ผิดครับ

แต่จะผิดก็ต่อเมื่อเปิดกระจกทิ้งขี้บุหรี่นอกรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 12:30:17 โดย dazetos »

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:13:20 »
ของคุณแค่เจอแป๊บเดียวบนท้องถนน
ของผมบ้านติดกันนี่นรกกว่าเยอะ ต้องทนดมกลิ่นมันแทบทุกวัน
เราก็อยากสูดอากาศบริสุทธิ์บ้างพอได้กลิ่นบุหรี่แล้วเซ็ง ทั้งๆที่เขา
ก็มีลูกชายเล็กๆ 2 คน จะสูบก็ต้องออกมาสูบนอกบ้าน รบกวนคนอื่นอีก
มันน่าจับมานั่งสูบกับลูกตัวเองไปเลย โถ กลัวเด็กจะเห็นว่าเป็นสิ่งที่ไม่ดี
แต่ไม่แก้ที่ตัวเอง ลูกโตมาก็คงมีพ่อเป็นเพื่อนนั่งอัดบุหรี่กันสนุกสนานกันไป
ทำใจครับ อยู่กับสิงห์ขี้ยาแบบนี้

Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:15:43 »
สูบขณะขับรถไม่ผิดครับ

แต่จะผิดก็ต่อเมื่อเปิดกระจกที่ขี่บุหรี่นอกรถครับ

ใช่ครับเพราะรถทุกคัน ก็ทำที่เขี่ยบุหรี่ให้มากับรถอยู่แล้ว แสดงว่ามันเป็นสากลครับ

ผมมองว่า เห็นแก่ตัวครับ เพราะคุณยังไม่อยากให้รถตัวเองเหม็น โดยการเปิดกระจกระบายกลิ่นนั้นออกมานอกรถ ตรงนี้ก็ชัดๆเเล้วเรื่องนึง

ส่วนเรื่องทิ้ง หรือดีดก้นบุหรี่ คงไม่ต้องบอกกันนะว่ามันผิดอะไรบ้าง

ออฟไลน์ iceice99

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:31:09 »
คิดว่า กลื่นจะติดรถมั้ย

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:41:41 »
พวกนี้ขับๆไปเจอรถติดแก๊สที่ไม่หมั่นตรวจเช็ครถประจำ เดี๋ยวรู้เรื่องเลย

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 10:55:34 »
สูบในรถตัวเองสูบไปเถอะครับ ไม่ว่ากัน

แต่ถ้าสูบแล้วสะบัดขี้เถ้าหรือทิ้งก้นมันมาโดนรถผม หรือเข้ามาสูบในรถผม อันนี้คงมีเรื่องต้องคุยกันยาว

ออฟไลน์ tui

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 11:21:16 »
  เอาตรงๆนะ เกลียดคนดูดบุหรี่แล้วขับรถเปิดกระจก เพราะพวกนี้ชอบเขี่ยขี่บุหรี่แล้วปลิว สุดท้ายก็ทิ้งลงพื้นแบบไม่ดับ ไม่เข้าใจทำไมไม่สูบในรถแล้วปิดกระจก กลัวเหม็นก็แวะจอดสูบแล้วขยี้ดับในถังทรายหน้าร้านสะดวกซื้อ แต่เขามักมีเหตุผลในการสูบ เขี่ย ทิ้งแบบยังติดไฟอยู่ คือ อยากและรีบ จำได่ว่าเมื่อก่อนรถจะมีที่เขี่ยบุหรี่มาให้แต่ก็ไม่ใช่กันนัก ผมไม่สูบบุหรี่นะครับ

เอาตรงๆนะ (เหมือนกัน) ..ผมโคตร อคติกับคนสูบบุหรี่เลย (ความคิดส่วนตัวนะ ขอโทษอาจไปกระทบกันคนสูบบุหรี่)

...คนรุ่นใหม่ไม่สูบบุหรี่....

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 11:51:04 »
ตอนเรียนมหาลัยผมสูบบุหรี่ตอนขับรถก็สูบครับ  คนสูบบุหรี่ถ้าเป็นวัยมหาลัยเหมือนตอนที่ผมสูบมักจะคิดว่าเท่ยิ่งตอนขับรถไปด้วยโคตรเท่เลย...

ที่ต้องเปิดกระจกสูบขณะขับรถเพราะพยายามให้รถตัวเองมีกลิ่นน้อยที่สุดและดูเท่
ทำไมไม่เขี่ยหรือทิ้งในช่องที่รถให้มา ไม่ทำเพราะไม่อยากให้ภายในรถเลอะ ทิ้งลงพื้นไปเลยง่ายดี

ตอนนี้ผม26เลิกบุหรี่มาได้เกือบ2ปีแล้ว...ตอนนี้มามองย้อนกลับไปว่าทำไมเราทำเรื่องได้สิ้นคิดและโง่ขนาดนั้น เดี๋ยวนี้เวลาขับรถเห็นคนอื่นสูบบุหรี่ผมเองก็ตำหนิคนนั้นและตัวเองเสมอที่เคยทำความเดือดร้อนให้คนอื่น

ฝากถึงน้องๆสมาชิกในวัยเรียนน่ะครับ เลิกได้เลิกเถอะครับมันไม่ได้เท่เลยคนอื่นมองเราในภาพลบด้วยซ้ำ  ของแบบนี้มันอ้างวัยวุฒิไม่ได้หรอกทุกคนรู้ว่าบุหรี่ไม่ดีแต่ก็ยังไปสูบมัน เลิกบุหรี่แล้วชีวิตเปลี่ยนจริงผมผ่านมาแล้ว

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 12:59:28 »
เขาดูหนังแล้วรู้สึกว่ามันเทห์มั้งครับ

สำหรับผมที่เป็นคนไม่สูบบุหรี่ ผมถือว่าเป็นการกระทำที่เห็นแก่ตัวอย่างมาก

จริงๆ เปิดกระจก ก็ถือเป็นที่สาธารณะนะครับ ผิดกฏหมาย

แต่อย่างว่าครับ ไม่มีใครเคยกลัว ป้ายห้ามสูบอยู่ตรงหน้า ก็จะสูบ

อยู่ในปั๊มน้ำมัน ก็จะสูบ เฮ่อ ประเทศชาติ!!!!!

ขออภัย ขจกท ครับ ผมหลงประเด็น ขี่มอเตอร์ไซด์และสูบบุหรี่นี่ จริงๆก็ถือเป็นการสูบในที่สาธารณะครับ

และก็ยังถือเป็นความเห็นแก่ตัวอยู่ดี ปล่อยสารพิษ ทั้งขยะบนถนน ผมไม่เคยเห็นคนขี่ จยย หรือคนขับรถคนไหนจอดรถแล้วทิ้งบุหรี่ลงถังขยะสักคน

ทิ้งบนถนนตลอด ไม่รู้ไปได้ Logic นี้มาจากไหน มันเท่ห์อย่างไร  >:( >:(
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 13:52:11 »
ไม่ค่อยชอบเท่าไร ที่เปิดกระจกดูดบุหรี่นอกรถ เพราะไม่อยากรถมีกลิ่นบุหรี่ติดในรถ ตอนดูดบุหรี่จะสะบัดขี้เถ้าและโดนลมไปกระทบคันอื่นๆหรือโดนมอเตอร์ไซค์ขี่ตามมาข้างหลังแทน และดูดเสร็จจะดีดก้นบุหรี่ลงลงบนถนน มันผิดอยู่แล้วครับ
ถ้าจะดูดบุหรี่จริงๆ หาสถานที่ดูดบุหรี่ ก่อนขึ้นรถน่าจะดีกว่า
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Nut_SK

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 14:13:39 »

ขออภัย ขจกท ครับ ผมหลงประเด็น ขี่มอเตอร์ไซด์และสูบบุหรี่นี่ จริงๆก็ถือเป็นการสูบในที่สาธารณะครับ

และก็ยังถือเป็นความเห็นแก่ตัวอยู่ดี ปล่อยสารพิษ ทั้งขยะบนถนน ผมไม่เคยเห็นคนขี่ จยย หรือคนขับรถคนไหนจอดรถแล้วทิ้งบุหรี่ลงถังขยะสักคน

ทิ้งบนถนนตลอด ไม่รู้ไปได้ Logic นี้มาจากไหน มันเท่ห์อย่างไร  >:( >:(

เพียงลำพังสูบบุหรี่ในที่สาธารณผมว่าก็แย่พออยู่แล้วครับ แต่สำหรับที่ผมเจอ ขี่มอไซ+อยู่ในชุมชมด้วยครับ ส่วนรถยนต์ผมก็เคยเจอบ่อยครับก็ไม่รู้จะทำอย่างไรดีครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2015, 14:20:00 โดย gobori30089 »
2015 Toyota Corolla Altis 1.8Esport

ออฟไลน์ A K24A4

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 14:59:30 »
สูบกันในที่สาธารณะและต้นลม ผมว่าแย่กว่าอีก หนีไม่ออกเลยผม

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 15:36:24 »

ใครแป๊ะเป็นรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 16:22:59 »
เวลาปั่นจักรยานแบบอัดๆมาแล้วติดไฟแดงพร้อมๆกับมอเตอร์ไซต์แล้วมีคนสูบบุหรี่ด้วย

ผมเนี่ยโคตรเกลียดเลย มันจะเป็นลม อยากได้อากาศบริสุทธิ์ 
เคยถามคนสูบเหมือนกันทำไมติดไฟแดงต้องสูบ

คนสูบตอบกลับมาว่า  อารมณ์มันเบื่อติดแล้วมันเบื่อๆ   เวลาเบื่อไม่ว่าตอนไหนก็อยากสูบบุหรี่   

ฉะนั้น ติดไฟแดงนานๆ=เบื่อ  เลยสุบบุหรี่     

เคยเจอประสบการณ์เปิดกระจกขับรถ เจอคนขับรถยนต์อยู่ทางซ้าย ดีดใช้คำว่าดีดก้นก้นบุหรี่ออกมาแล้วปลิวเข้าหน้าต่างฝั่งซ้ายผม  เบาะผ้าเป็นรอยไหม้เลยนิดนึง 

อีกครั้งเป็นมอเตอร์ไซต์ ดีดมาเข้ารถเลย  อันนี้ผมเร่งตามไปคุยเลยแต่เค้าก็ขอโทษขอโพยนะ คุยกันดีๆก็ให้อภัยไป
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 17:39:52 »
ทั้งขับรถสูบแล้วเปิดหน้าต่าง และขี่มอเตอร์ไซค์สูบผมผมว่าไม่ควรพอๆ กันครับ เพราะทำลายสุขภาพคนอื่นรอบตัวโดยที่เขาไม่ได้ไปทำอะไรให้ เห็นทีไรหงุดหงิดใจทุกที ผมไม่อคติกับการสูบนะครับ เพื่อนๆ สูบเยอะ แต่ควรที่จะไม่ให้กระทบสุขภาพใครที่เขาไม่ได้เต็มใจเท่านั้นเอง  :-[
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2015, 17:45:33 »
สั้นๆครับ ถ่อย..
ไม่เกรงใจคนรอบข้าง เห็นแก่ตัว

รุ่นพี่ผมก็ชอบสูบ แต่พอนั่งในรถจะไม่สูบเพราะเค้าเป็นคนรักรถ เค้ายังแยกแยะออก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 01:34:16 »
เคยเจอรถคันหน้าดีดก้นบุหรี่ทิ้งตรงหน้ารถเราตอนกำลังวิ่งอยู่
ผมล่ะกลัวมันจะมาติดในกระจังหน้ารถเรา   :-\
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2015, 10:29:11 »

ใครแป๊ะเป็นรบกวนด้วยครับ

www.youtube.com/watch?v=7YVSwl4Vl7w&feature=youtu.be

แปะให้แล้วครับ  :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 08:37:12 »
ไม่คิด เพราะง่ายๆ ผิดกฎหมายครับ

จะสูบเองแล้วคนอื่นไม่เดือดร้อนก็ไม่ว่าหรอก

ออฟไลน์ Lancer

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:56:31 »
จะสูบก็สูบไปครับ  ปอดใครปอดมัน  แต่ช่วยเชี่ยกับทิ้งก้นบุหรี่ในที่เขี่ยบุหรี่ในรถด้วยครับ  อย่าทิ้งออกมาข้างนอก 
ที่เขี่ยบุหรี่เลอะเป็นรอย  มันล้าง เช็ด หรือเปลี่ยนอันไปเลยก็ได้  แต่ถ้าขี้บุหรี่ไปเข้าตาใคร  แล้วติดเชื้อ ตาบอด  มันหาเปลี่ยนไม่ได้ครับ   
ก้นบุหรี่ที่ทิ้งลงพื้น  มันก็จะไปไหนหล่ะครับ  ไม่ได้มีใครมาเก็บเหมือนกับถังขยะนะครับ