ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมElantraและSonataจึงแพงกว่าคู่แข่ง แต่H-1ถูกกว่ามาก!!!  (อ่าน 4608 ครั้ง)

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
ผมหละสงสัยกับฮุนไดมานานแล้วครับว่าทำไมElantraและSonata จึงไม่สามารถทำราคาขายให้ราคาที่ต่ำกว่านี้ได้
ทั้งๆที่H-1ทำได้ต่ำกว่าคู่แข่งมาก และผลลัพธ์ก็คือยอดขายที่ขายดิบขายดี ผู้บริหารฮุนไดเองก็น่าจะเห็นแล้วว่ายี่ห้อ
และศูนย์บริการนั้นไม่ใช่ปัญหาหลักที่ทำให้รถขายไม่ออก แต่ราคาที่แพงต่างหากที่ทำให้รถขายไม่ออก

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
Re: ทำไมElantraและSonataจึงแพงกว่าคู่แข่ง แต่H-1ถูกกว่ามาก!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 22:20:45 »
ถ้าจำไม่ผิด นำ้เข้าจากเกาหลี กับ นำเข้าจากอินโด

อัตราภาษี ต่างกันลิ๊บ

h1 บางรุ่นก็นำเข้าเกาหลี บางรุ่นก็อินโด ไม่รุ้งานประกอบต่างกันขนาดไหน แต่จ่ายแพงกว่าชัวๆ

ออฟไลน์ deathsheep

Re: ทำไมElantraและSonataจึงแพงกว่าคู่แข่ง แต่H-1ถูกกว่ามาก!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 22:29:14 »
ผมหละสงสัยกับฮุนไดมานานแล้วครับว่าทำไมElantraและSonata จึงไม่สามารถทำราคาขายให้ราคาที่ต่ำกว่านี้ได้
ทั้งๆที่H-1ทำได้ต่ำกว่าคู่แข่งมาก และผลลัพธ์ก็คือยอดขายที่ขายดิบขายดี ผู้บริหารฮุนไดเองก็น่าจะเห็นแล้วว่ายี่ห้อ
และศูนย์บริการนั้นไม่ใช่ปัญหาหลักที่ทำให้รถขายไม่ออก แต่ราคาที่แพงต่างหากที่ทำให้รถขายไม่ออก

ยี่ห้อยังคงเป็นปัญหาหลักอยู่ครับ  ดูยอดขายเอลันทร่าตัวประกอบมาเลเซียสิครับว่ามันเป็นยังไง

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 22:50:16 »
H-1 นำเข้าจากเกาหลี แต่น่าจะเพราะเป็นรถตู้ 11 ที่นั่ง ภาษีนำเข้าเลยต่ำ
Grand Starex นำเข้าจากอินโด
Sonata Sport นำเข้าจากเกาหลี เสียภาษีเต็มอัตรา
Elantra(โฉมก่อน MC) นำเข้าจากเกาหลี เสียภาษีเต็มอัตรา
Elantra Sport นำเข้าจากมาเลเซีย ใช้สิทธิ AFTA
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 23:00:10 »
H-1 นำเข้าจากเกาหลี แต่น่าจะเพราะเป็นรถตู้ 11 ที่นั่ง ภาษีนำเข้าเลยต่ำ
Grand Starex นำเข้าจากอินโด
Sonata Sport นำเข้าจากเกาหลี เสียภาษีเต็มอัตรา
Elantra(โฉมก่อน MC) นำเข้าจากเกาหลี เสียภาษีเต็มอัตรา
Elantra Sport นำเข้าจากมาเลเซีย ใช้สิทธิ AFTA

เคสของ H-1 นี่ผมนึกถึงพวก alphard , vellfire หรือพวกรถตู้หรูๆที่ตอนนั้นผู้นำเข้าลักไก่ด้วยการเอาเบาะใส่ให้เป็นรถตู้11ที่นั่งแล้วพอจดทะเบียนเสร็จก็เปลี่ยนใส่เบาะเดิมเลยครับ

แต่ผมยังจำโซนาต้ารุ่นก่อนหน้านี้ที่ประกอบโดยธนบุรีประกอบยนต์ได้ดี

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 23:11:53 »

ยี่ห้อยังคงเป็นปัญหาหลักอยู่ครับ  ดูยอดขายเอลันทร่าตัวประกอบมาเลเซียสิครับว่ามันเป็นยังไง

ไม่จริงทั้งหมดครับ case ของ Elantra ผู้บริโภคจดจำไปแล้วว่ามันราคาแพง พอออกมาแก้ตัวใหม่ก็สายไปแล้วครับ

เรื่องนี้เคยเกิดขึ้นกับ Yaris เมื่อปี 2007 มาก่อนแล้วครับหากยังจำกันได้ ช่วงนั้นผมยังเรียนอยู่แล้วมีโอกาสได้ลงแข่งขันในรายการ Yaris IMC Plan contest ซึ่งทางโตโยต้าก็พูดเองว่า มันเป็นความผิดพลาดในการตั้งราคาแต่แรก คนจำไปแล้วว่ายาริสแพง แก้ตัวให้กลับมาชนะแจ๊ซนี่เป็นไปไม่ได้เลยในตอนนั้น มันเพิ่งมาค่อยๆฟื้นตอนปลายๆโมเดลเองครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2015, 23:28:33 »

ไม่จริงทั้งหมดครับ case ของ Elantra ผู้บริโภคจดจำไปแล้วว่ามันราคาแพง พอออกมาแก้ตัวใหม่ก็สายไปแล้วครับ

เรื่องนี้เคยเกิดขึ้นกับ Yaris เมื่อปี 2007 มาก่อนแล้วครับหากยังจำกันได้ ช่วงนั้นผมยังเรียนอยู่แล้วมีโอกาสได้ลงแข่งขันในรายการ Yaris IMC Plan contest ซึ่งทางโตโยต้าก็พูดเองว่า มันเป็นความผิดพลาดในการตั้งราคาแต่แรก คนจำไปแล้วว่ายาริสแพง แก้ตัวให้กลับมาชนะแจ๊ซนี่เป็นไปไม่ได้เลยในตอนนั้น มันเพิ่งมาค่อยๆฟื้นตอนปลายๆโมเดลเองครับ

ขนาดโตโยต้ายังขนาดนั้นแล้วฮุนไดจะขนาดไหนละครับเนี่ย

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 00:13:26 »
Elantra Sport (minorchange) เปิดตัวมาค่อนข้างถูก เมื่อเทียบกับ Option
แต่หลังจากนั้นไม่กี่เดือนก็ปรับราคาขึ้น จนมาเท่าๆกับคู่แข่งที่เป็นเจ้าตลาด
สุดท้ายมันก็กลับมาดูแพงอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 11:00:32 »

ขนาดโตโยต้ายังขนาดนั้นแล้วฮุนไดจะขนาดไหนละครับเนี่ย

MG6 ด้วยมั้ยครับ

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2015, 15:56:42 »

MG6 ด้วยมั้ยครับ

mg6 ผม ว่า เค้านำเสนอ ตัวเองผิด นะ
คือตัว รถมัน ใหญ่เท่า mazda6 ตัว เก่า
คือมัน ควรเป็น c/d segment แต่คน มองว่า
มันเป็น C Seg
เลย คิดว่าราคาควรลง มา มากกว่านี้