ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเบาะเทียน่าตัวปัจจุบันครับ  (อ่าน 2219 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ช่วงแรกๆโฆษณาว่าเป็นซีโร่กราวิตี้อะไรสักอย่าง เบาะที่ทำการออกแบบกับนาซ่า นั่งสบายมาก แต่ผมนั่งขับจากกรุงเทพไปเชียงใหม่ รู้สึกว่ามันไม่ได้นั่งสบายเท่าไรเลยเมื่อเทียบกับเบาะเทียน่าตัวแรก ตัวนั้นผมชอบมากกว่าอีกหรือว่าผมปรับอะไรไม่ถูกต้องรึเปล่าครับ การใช้เบาะนี่มันควรปรับเบาะไปในแนวทางใหนครับ
ปล.ถ้าเทียบเรื่องความนั่งสบายของเบาะนั่ง เทียน่าตัวนี้กับคู่แข่งเช่นแคมรี่ แอคคอร์ด ตัวใหนนั่งสบายที่สุดครับ เมื่อเทียบกันทั้งเบาะหน้า เบาะหลัง

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: สอบถามเรื่องเบาะเทียน่าตัวปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 10:35:45 »
อันดับแรก ตัด Accord เรื่อง ความสบายของเบาะไปได้เลยครับ
เบาะคนซ้อนด้านหน้า ไม่สามารถปรับสูงต่ำได้ เป็นอะไรที่เหี้.....มาก ยิ่งคนขายาว ยิ่งบรรลัยเลยครับ แถมนั่งแล้วก้นก็จะจม ต้องนั่งชันขา  ตำแหน่งเบาะคนซ้อนด้านหน้า เป็นอะไรที่ "โหดร้ายที่สุด" สำหรับ Accord G9 เลยครับ

ส่วนเบาะหลัง พนักพิงผมว่าตั้งชันไปหน่อยครับ (ชันกว่า Camry)

ส่วนเบาะนั่งของ Camry ACV50 ผมให้ "ดีมาก" ทั้งหน้าและหลังเลยครับ
คนนั่งด้านหน้า ปรับเบาะให้สูงลักษณะนั่งห้อยขาสบายๆ ส่วนคนด้านหลัง ก็เอาเท้าสอดเข้าไปใต้เบาะหน้าได้ชิลๆ ทำให้ Legroom สบายมากกกกกกกกกกกกกกก  เบาะหลังก็เอนสบายกำลังดี

ส่วน Teana ยังไม่เคยลองนั่งยาวๆครับผม เคยแค่ไปลองนั่งเล่นๆ เลยเปรียบเทียบไม่ได้ครับ :)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ h22a

Re: สอบถามเรื่องเบาะเทียน่าตัวปัจจุบันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 10:37:36 »
เทียบตำแหน่งคนขับ
เทียน่าตัวใหม่ นั่งสบายกว่าทั้ง คัมรี่และแอคคอร์ดครับ
ให้เรียงลำดับ ผมเรียงไม่ถูก เพราะนั่งแอคคอร์ดแป๊บๆ
นอกจากนี้แล้ว มันยังสบายกว่า F30 นะครับ  ;)

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 11:36:53 »
ACC G9 เมื่อยจริงครับ ขับไป แค่ กทม - ชลบุรี ขยับตัวหลายรอบมากๆ  แต่ข่อดีของมันคือเบาะมันต่ำเวลาขับมุดๆแล้ว มั่นใจดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 12:06:03 »
อันดับแรก ตัด Accord เรื่อง ความสบายของเบาะไปได้เลยครับ
เบาะคนซ้อนด้านหน้า ไม่สามารถปรับสูงต่ำได้ เป็นอะไรที่เหี้.....มาก ยิ่งคนขายาว ยิ่งบรรลัยเลยครับ แถมนั่งแล้วก้นก็จะจม ต้องนั่งชันขา  ตำแหน่งเบาะคนซ้อนด้านหน้า เป็นอะไรที่ "โหดร้ายที่สุด" สำหรับ Accord G9 เลยครับ

ส่วนเบาะหลัง พนักพิงผมว่าตั้งชันไปหน่อยครับ (ชันกว่า Camry)

ส่วนเบาะนั่งของ Camry ACV50 ผมให้ "ดีมาก" ทั้งหน้าและหลังเลยครับ
คนนั่งด้านหน้า ปรับเบาะให้สูงลักษณะนั่งห้อยขาสบายๆ ส่วนคนด้านหลัง ก็เอาเท้าสอดเข้าไปใต้เบาะหน้าได้ชิลๆ ทำให้ Legroom สบายมากกกกกกกกกกกกกกก  เบาะหลังก็เอนสบายกำลังดี

ส่วน Teana ยังไม่เคยลองนั่งยาวๆครับผม เคยแค่ไปลองนั่งเล่นๆ เลยเปรียบเทียบไม่ได้ครับ :)

เบาะคนซ้อนด้านหน้า  นึกอยู่ตั้งนานว่ามันอยู่ตรงไหน ;D ;D ;D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 12:46:29 »
ผมว่าลองปรับวิธีการนั่งใหม่....

คุณจะปรับเอน  แบบ  110 - 140  องศาไม่ได้เลย  มันจะเป็นนั่งไม่ได้เรื่อง 
      ปรับเอนเพียงประมาณ  100-110  องศาเท่านั้น  ถึงจะสบาย   หลังจากนั้นปรับระยะขาเหยียบให้พอดี   สุดท้ายปรับพวงมาลัยตาม....

ลองปรับตามนี้ดูนะครับ  ว่าหายหรือไม่...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2015, 16:57:33 »
เทียน่าตัวนี้ เอาเรื่องที่รุ่นก่อนๆเด่นมากๆไปทำให้แย่ลง

เอาเรื่องที่ด้อยไปทำให้ดีชึ้นนิดเดียว คงเป็นเพราะต้องยุบโมเดลไปรวมกับอัลติม่าเป็นโมเดลเดียวแต่ไทยยังใช้ชื่อเทียน่าอยู่

3รุ่นนี้ผมให้แคมรี่สบายที่ดีสุด รองลงมาแอคคอร์ดแล้วก็เทียน่า(แอคคอร์ดดีกว่าตัวเดิมพอสมควรในแง่ความสบาย แต่วัยรุ่นส่วนใหญ่ชอบแบบเดิมมากกว่า)

ส่วนการปรับเบาะไม่มีตายตัวหรอกครับ ศรีระแต่ละคนไม่เหมือนกันเลย