ผู้เขียน หัวข้อ: งานสีของ Revo ตั้งใจทำแบบนี้ หรือว่าผิดพลาดครับ  (อ่าน 17882 ครั้ง)

ออฟไลน์ Immortal6

• Jr. Member
  • **
Re: งานสีของ Revo ตั้งใจทำแบบนี้ หรือว่าผิดพลาดครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 10:26:08 »
อยากรู้ว่าการพ่นสีรถยนต์ต่างกับรถจักรยานยนต์มากมั้ยครับ
เพราะผมเห็นของรถจักรยานยนต์ สีมันเนียนกว่านี้นะ
Honda Jazz GK               owned 2015
Kawasaki Ninja se 250cc. owned 2013
Honda Air blade 110cc.    owned 2010

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
Re: งานสีของ Revo ตั้งใจทำแบบนี้ หรือว่าผิดพลาดครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 11:14:25 »
อ่อ เป็นตั้งแต่ Vigo แล้วครับ (คันที่บ้านผมล็อตแรก ก่อนจะเป็นมหากาพย์รถรอนาน) แต่คาดว่า รถล็อตต่อๆไป ไม่น่ามีปัญหาแล้ว(มั้ง)ครับ เพราะอุส่าปิดบังอลังการข้ามปีซะขนาดนี้ครับ

ออฟไลน์ chatier

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 11:38:30 »
เรื่องสีที่ต่างกันระหว่างเนื้อเหล็กกับเนื้อพลาสติกนั้นเป็นเรื่องหนึ่ง
แต่เรื่องผิวที่สากดูไม่เรียบเป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ อย่างที่บอกไปแล้วว่าเป็นเพราะ
มีการใส่ grain บนผิว die สำหรับรุ่นไม่มีสีบน bumper
ดังนั้นจะห็นว่ารถหลายๆรุ่นจะไม่มีปัญหาลักษณะนี้เพราะไม่มีสเปคสีเปลือยนั่นเอง
แม้กระทั่งวีออส ยาริส (รถที่ถูกที่สุดของโตโยต้า)
จึงคิดว่าไม่น่าใช่การผลิตที่บกพร่องหรือ QC มาไม่ดีครับ

ปล. ยังไม่ได้เห็นคันจริงนะครับ แต่เป็นไปได้ว่าเพราะ die มันยังใหม่ grain มันเลยยังคม
        เด๋วพอเวลาผ่านไปนานๆ ใกล้ตกรุ่น ผิวจะดูเรีนบขึ้น เพราะ die มันสึกน่ะครับ  :D

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 11:51:39 »
เรื่องสีที่ต่างกันระหว่างเนื้อเหล็กกับเนื้อพลาสติกนั้นเป็นเรื่องหนึ่ง
แต่เรื่องผิวที่สากดูไม่เรียบเป็นอีกเรื่องหนึ่งนะครับ อย่างที่บอกไปแล้วว่าเป็นเพราะ
มีการใส่ grain บนผิว die สำหรับรุ่นไม่มีสีบน bumper
ดังนั้นจะห็นว่ารถหลายๆรุ่นจะไม่มีปัญหาลักษณะนี้เพราะไม่มีสเปคสีเปลือยนั่นเอง
แม้กระทั่งวีออส ยาริส (รถที่ถูกที่สุดของโตโยต้า)
จึงคิดว่าไม่น่าใช่การผลิตที่บกพร่องหรือ QC มาไม่ดีครับ

ปล. ยังไม่ได้เห็นคันจริงนะครับ แต่เป็นไปได้ว่าเพราะ die มันยังใหม่ grain มันเลยยังคม
        เด๋วพอเวลาผ่านไปนานๆ ใกล้ตกรุ่น ผิวจะดูเรีนบขึ้น เพราะ die มันสึกน่ะครับ  :D

ตามนี้เลยครับ ปรกติครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 13:03:19 »
อ่านดูก็เห็นว่าเป็นเรื่องไม่ผิดปกติเท่าใดนัก แต่...แม่ม...ทำให้มันดูดีกว่านี้หน่อยไม่ได้เหรอครับ มันชัดมากน่ะ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 13:22:18 »

ครับ แต่พอผมตามประเด็นนี้ผมว่ามันไม่ปกตินะ จะทำให้ดีกว่านี้ก็ไม่ได้เหรอ หรือเป็นรถตลาด ครอบครัวผมใช้โตโยต้ามาตลอด เจอการลดต้นทุนมาหลายรอบ แต่เคสรีโว้มันผิดกันครับ เราหวังว่ามันจะดีขึ้น แล้วมันก็ดีขึ้นจริงๆนั่นแหละ แต่ก็มีเรื่องที่ทำให้ต้องผิดหวังอีก ถ้าจะรอใกล้ตกรุ่นแล้วสีจะเนียน หรือเอามาขัดแล้วทำสีใหม่มันถึงจะเนียนมัตลกนะครับ รถไม่ใช่คันละ 2-3 แสนนะ แล้วตลาดรองทำไมเขาทำได้

2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 14:03:59 »

ครับ แต่พอผมตามประเด็นนี้ผมว่ามันไม่ปกตินะ จะทำให้ดีกว่านี้ก็ไม่ได้เหรอ หรือเป็นรถตลาด ครอบครัวผมใช้โตโยต้ามาตลอด เจอการลดต้นทุนมาหลายรอบ แต่เคสรีโว้มันผิดกันครับ เราหวังว่ามันจะดีขึ้น แล้วมันก็ดีขึ้นจริงๆนั่นแหละ แต่ก็มีเรื่องที่ทำให้ต้องผิดหวังอีก ถ้าจะรอใกล้ตกรุ่นแล้วสีจะเนียน หรือเอามาขัดแล้วทำสีใหม่มันถึงจะเนียนมัตลกนะครับ รถไม่ใช่คันละ 2-3 แสนนะ แล้วตลาดรองทำไมเขาทำได้

ถ้าเทียบกับ Ford จะพบว่าตั้งแต่ตัวล่างสุด กันชนเค้าพ่นสีครับ จะไม่มีกันชนขึ้นลายอย่างเดียว
ดังนั้นมันเลยไม่มี mold กันชนแบบมีลายเลย พ่นสีล้วนๆทุกรุ่น นั่นคือสาเหตุว่าทำไมตลาดรองถึงทำได้

ไม่มั่นใจว่ายี่ห้ออื่นที่มีกันชนขึ้นลายจะเป็นรึเปล่านะครับ ยังไม่เคยไปนั่งเพ่ง
แต่คิดว่าน่าจะทำแบบเดียวกันแหละครับ

ถามว่าถ้าจะทำให้มันเป็นเรียบๆได้มั้ย คำตอบคือได้ครับ มี mold ลาย กับ mold เรียบอย่างละตัว
แต่เครื่องฉีดต้องแยก 2 เครื่อง mold ต้องมี 2 ตัว ไม่ก็ต้องยก mold ขึ้นๆลงๆ condition การฉีดต้องไม่เท่ากัน
การจัดการภายในอีกต้องแยกกัน ทำดีไม่ไดี ทำผิดอีก ให้ที่ต้องมีลายดันไม่มีลาย เยอะเหอะ
ใครเคยอยู่โรงงานฉีดพลาสติกคงนึกออกนะครับ แค่ mold ตัวเล็กๆยังยุ่งชิหายเลย...เผลอๆพังอีก ยกขึ้นยกลง

ออฟไลน์ Joe NG

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 14:23:07 »
ถ้าบอกว่าต้องแยกโมล  แล้วยี่ห้ออื่นเค้าต้องแยกไหมครับ

triton ตัวก่อน ตอนเดียวกันชนไม่พ่นสี
dmax ตัวก่อน ตอนเดียวกันชนไม่พ่นสี  ตัวปัจจุบันตอนเดียวส่งนอกก็ไม่พ่นสี
bt  ตอนเดียว ไม่พ่นสี
ranger ส่งนอก ก็มีที่ไม่พ่นสี

ทำไมคนอื่นไม่เจอปัญหานี้
ผมมองว่าที่สีหยาบเป็นผิวส้ม  ไม่ใช่ประเด็นนี้แล้วล่ะ

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 15:33:38 »
ขายได้หมื่นคันก็จริงอยู่ แต่มันเป็นหัวเดียวตอนครึ่ง ชะส่วนใหญ่
เขาออกมาใช้งาน ไม่ซีเรียสเรื่องพวกนี้อยู่แล้ว แต่รถทั่วไป
น่าจะทำให้มันสมราคา เป็นหน้าเป็นตากว่านี้หน่อย

หัวตอนเดียว ขายได้น้อยที่สุด นะครับ

ตัวที่ขายดีที่สุด คือ แคป  รองลงมา คือ สี่ประตู  และท้ายสุด คือหัวตอนเดียว
แต่ยอมรับว่า  สีเหล็กของวีโก้สากจริงครับ
ผมใช้ฟอร์จูนเนอร์ตัว MC กับ ดีแม๊กซ์ตัวใหม่ สียังไม่สาก มองชัดเจนขนาดนี้ครับ
เค้าก็บอกหัวเดียวตอนครึ่ง ก็คือ รุ่นแค็ปนะครับที่ขายดี ก็ถูกแล้วครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 15:53:06 »
เป็นความตั้งใจครับ แต่ไม่ได้ตั้งใจให้มันแตกต่างนะ แต่มันมีเหตุผลคือ...
กันชนรถกระบะ มันมีสเปคที่เป็นเนื้อพลาสติกสีดำเปลือยด้วย เพราะฉะนั้น จำเป็นจะต้องใส่ grain ลงไปให้มันดูสวยงาม
Grain นั้นจึงมีอยู่บนเนื้อ. Bumper ทุกชิ้นครับ
ผิวเปลือกส้มแบบนี้จึงมีอยู่ในชิ้นส่วนที่มีสเปคแบบข้างต้น ไม่ว่าจะยี่ห้อใดก็ตาม 
ที่เหลือจากนั้นอยู่ที่ความเนียนของคนออกแบบ บวกกับกระบวนการผลิตแล้วว่าจะทำอย่างไรให้สีระหว่างพาร์ทพลาสติกกับเหล็กแตกต่างกันน้อยที่สุด
ตามนี้ครับ เป็นแบบนี้เพราะมีเหตุผล  บนชิ้นงานเหล็กผิวเรียบพ่นสีแล้วเรียกเปลือกส้มถ้าผิวมันเป็นคลื่น แต่แบบนี้ไม่ใช่ครับ

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 16:29:49 »
เคยเอาวีโก้แชมป์ ไปซ่อมสีที่ศุนย์ ก่อนไปก็เป็นแบบนี้ละครับ  ตอนแรกแค่คิ้วล้อเป็นรอย พอกลับไปเอารถช่างที่ศูนย์ทำให้ใหม่ทั้งกันชนเลย เพราะเขาบอกว่าโรงงานพ่นมาไม่ดี ไหนๆมาซ่อมสีแล้วก็เลยทำให้ใหม่เลย เนียนกริ๊บเลยครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 20:45:14 »
คือเดาว่าลูกค้าทั่วไปก็ไม่สนใจกระบวนการที่มาหรอกครับ
ดูผลลัพธ์ครับว่ามันไม่เรียบ ก็คือไม่เรียบ
เมื่อไม่เรียบก็น่าจะเป็นข้อบกพร่องครับ ....แต่ยังไงก็ขายดีเหมือนเดิม

Vios กับ Camry ที่บ้าน ก็ไม่ได้เนี้ยบ แต่ไม่โหดร้ายขนาด รีโวผิวส้ม
: )

ออฟไลน์ KOOK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 23:24:14 »
วันนี้เพิ่งไปดูคันจริงมาที่เซนทรัลชล สีดำ ขอบอกว่ามันต่างกันจนน่าเกลียดมาก เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเข้าไปถามที่สำโรงเลยว่าแบบนี้มันปกติจริงๆรึป่าว

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 23:32:54 »
เป็นมาแต่ Vigo  แล้วครับ  ยิ่งสีดำยิ่งเห็นแบบชัดเจนมากๆๆๆๆ  ยิ่งเก่ายิ่งชัดครับ
แต่แปลก Vigo champ  ตัวที่บ้านใช้สีทองๆบนเงิน  กับไม่เป็นอ่ะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 00:04:43 »
ตั้งใจครับ เดี๋ยวไม่ดัง

;D ;D ;D

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 09:50:35 »
ตั้งใจครับ เดี๋ยวไม่ดัง

;D ;D ;D

ไม่แน่ อาจจะเป็นเพราะเหตุนี้ก็ได้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 14:07:58 »
คนใช้กระบะส่วนใหญ่อาจไม่อะไรมากกับเรื่องแบบนี้
แต่แก้ไขหน่อยก็ดีครับ มันน่าเกลียดเกินไปนิด

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 14:21:46 »
คนใช้กระบะส่วนใหญ่อาจไม่อะไรมากกับเรื่องแบบนี้
แต่แก้ไขหน่อยก็ดีครับ มันน่าเกลียดเกินไปนิด

ถ้าซื้อมาใช้งานหนะใช่ครับ ที่บ้านก็สนใจ หัวเดียว 4x4 อยู่ คงไม่สนใจงานประกอบหรืองานสี
แต่สำหรับกระบะ 4 ประตูตัว เอาไว้ขับโก้ๆ มันไม่ใช่แล้วครับ โดนล้อแน่ๆ ครับ

"รถราคาเป็นล้านแต่พ่นสีไม่เรียบ"

แล้วมองกลับกันนะครับ มันเป็นการลบภาพลักษณ์ของแบรนด์หรือเปล่า
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 15:41:58 »
ภาพเงาสะท้อนกระจกมองข้าง vs ฝากระโปรงหน้า City 2014 ครับ ผมว่างานก็หยาบน้องๆ กันชน Revo นั่นแหละ เพียงแต่ชิ้นมันเล็ก และรถก็ราคาถูกกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ WawaAOY

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 15:59:37 »
vios ก็เป็นตั้งแต่เอากลับมาบ้านนะครับ ดูไม่ทั่วถึง
บางแห่งเหมือนโดนเตารีด แต่ขี้เกียจไปทำน่ะครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 17:35:08 »
Mazda 3 ก็เป็นเปลือกส้มครับ แต่ไม่แย่ขนาดนั้น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 02:25:17 »
ถ้าบอกว่าต้องแยกโมล  แล้วยี่ห้ออื่นเค้าต้องแยกไหมครับ

triton ตัวก่อน ตอนเดียวกันชนไม่พ่นสี
dmax ตัวก่อน ตอนเดียวกันชนไม่พ่นสี  ตัวปัจจุบันตอนเดียวส่งนอกก็ไม่พ่นสี
bt  ตอนเดียว ไม่พ่นสี
ranger ส่งนอก ก็มีที่ไม่พ่นสี

ทำไมคนอื่นไม่เจอปัญหานี้
ผมมองว่าที่สีหยาบเป็นผิวส้ม  ไม่ใช่ประเด็นนี้แล้วล่ะ

ผมว่านี้แหละประเด็นสำคัญเลยนะ
H.

ออฟไลน์ nongkrub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 09:44:13 »
อยากบอกว่า ใช้ไปแล้วคุณจะชอบสีกันชนแบบนี้มากกกว่าแบบเงามากๆ ซะอีก
เพราะมันทำให้มองรอยขีดข่วนต่างๆ ไม่ชัดเจนครับ
เคยใช้ตอน VIGO รุ่นแรก (ปีแรกที่ออกรุ่นใหม่) ก็เป็นแบบนี้ล่ะครับ เห็นชัดเจนมากสำหรับรถสีดำครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 17:54:12 »
รถใหม่ๆสีที่ออกมาจากโรงงานต้องเป็นผิวส้มตามภาพด้านขวานะครับ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 15:00:15 »
รถใหม่ๆสีที่ออกมาจากโรงงานต้องเป็นผิวส้มตามภาพด้านขวานะครับ

คันเดียวกัน ตำแหน่งเดียวกัน ต่างกันแค่ระยะครับท่าน ภาพขวาคือถ่ายไกล้กว่า

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 18:41:30 »

คันเดียวกัน ตำแหน่งเดียวกัน ต่างกันแค่ระยะครับท่าน ภาพขวาคือถ่ายไกล้กว่า

ผมอาจจะเข้าใจผิดเรื่องสี อ่านคอมเม้นมาเห็นว่ากันเรื่องผิวส้ม ผมก็เลยสงสัยว่าสีที่ออกมาจากโรงงานมันต้องเป็นผิวส้มทุกคันอยู่แล้วหนิครับ

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2015, 23:00:30 »
ใช้Vigo champ 3.0G4ประตู 2014 สีดำอยู่ครับ ออกรถเดือนกรกฎาคม ตอนวันรับรถก็สังเกตุเห็นครับว่าสีกันชนหน้าชิ้นที่พลาสติกกับชิ้นที่เป็นเหล็กสีต่างกันอย่างเห็นได้ชัด เลยเดินไปดูคันอื่นๆที่จอดอยู่ก็เป็นเหมือนกันครับ มายืนยันอีกเสียงว่าวีโก้แชมป์ตัวสุดท้ายก็เป็นแบบนี้ครับส่วนสาเหตุผมไม่ทราบครับเพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เลยจริงๆ