ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ ขับเกิน 60 รถสั่น!!!  (อ่าน 1676 ครั้ง)

ออฟไลน์ will power

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำครับ ขับเกิน 60 รถสั่น!!!
« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 11:35:49 »
altis ครับ สาเหตุที่เกิดอาการครับ ตอนแรกขับๆมาปรกติครับ แต่ไปเจอก้อนดินเหนียวขนาดเท่าลูกบอลเล็กๆ
อัดเข้าแถวๆ แรคพวงมาลัยกับคานหน้าครับ รถสั่นเป็นเจ้าเข้าสะท้านที่พวงมาลัยเลย ผมเลยจอดข้างทาง เอาไม้เขี่ยดินออก
ขับต่อรถสั่นน้อยลงครับ ถึงบ้านเลยยกรถ เช็คดูไม่มีอะไรไปค้างแล้ว ลองขับได้2-3วัน มันค่อยๆสั่นน้อยลง แต่ยังรู้สึกได้
โดยเฉพาะที่พวงมาลัย เมื่อขับเกิน60ขึ้นไป เมื่อวานเลยลองยกรถอีกรอบ ลองขยับล้อหน้า ล้อซ้ายปรกติ ยังแน่นอยู่
แต่ล้อขวามีอาการครับ โยก คลอนได้นิดๆ ที่3กับ9นาฬิกาของวงล้อ ลองเช็คดูที่ลูกหมากปลายแรค แน่นปรกติ
แต่มันไป โยก คลอนที่ปลายแรคด้านในอ่ะครับ
อยากรู้ว่าอาการนี้ของล้อขวา มันทำให้รถสั่นหรือปล่าวครับ หรือว่ามีสาเหตุอื่นๆอีก ขอคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำครับ ขับเกิน 60 รถสั่น!!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2015, 16:12:32 »
ไล่เช้คช่วงล่างครับ พวกคันชักคันส่ง ลูกหมากปีกนก ลูกปืนหัวเพลา สาเหตุเกิดขึ้นได้หมดครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำครับ ขับเกิน 60 รถสั่น!!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 08:33:37 »
เช็คศูนย์ล้อ ถ่วงล้อหน้าใหม่ครับ

ออฟไลน์ zeriw009

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2015, 10:09:33 »
อีกหนึ่งสาเหตุครับ ยางบวม
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 14:44:51 »
เท่าที่ฟัง เดาว่าเป็นรถขับหน้านะครับ
แนะนำให้ลองดูสภาพเพลาขับหน้าครับว่าเสียหายรึเปล่า ทั้งตัวเพลาเอง และยางหุ้มเพลา
ตรวจสอบยางต่างๆที่รองรับช่วงหน้าด้านล่าง เช่น บุชปีกนก ลูกหมาก ฯลฯ ว่าเสียหายหรือไม่
จากนั้นตั้งศูนย์ ถ่วงล้อ

ถ้าทุกอย่างมันปกติดีจริงๆ หยั่งงี้จะเริ่มยาวครับ
ไม่ได้เป็นที่ชิ้นส่วนละ แต่จะเป็นที่ตัวถังครับ...