ผู้เขียน หัวข้อ: พูดถึงการแนะนำรถยนต์ให้คนอื่นหน่อยครับ  (อ่าน 3676 ครั้ง)

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมเห็นหลายๆคนแล้ว รวมถึงพี่จิมมี่ด้วยครับ เวลาที่มีคนถามประมาณว่า งบ 1 ล้าน เอาคันไหนคุ้มที่สุด ก็จะต้องบอกว่าให้บอกโปรไฟล์การใช้งานเพิ่มเติมอีกหน่อย ถึงจะแนะนำได้ คือผมเข้าใจครับว่าทำไมคนถามถึงถามแค่นี้มันเป็นแบบนี้ครับ

บางที่เรามีงบประมาณในใจซักประมาณหนึ่ง (เช่น 1 ล้านที่บอกไปข้างต้น)  แล้วอยากมีรถยนต์ซักคัน เราไม่ได้ดูหรอกว่าจะเป็นรถประเภทไหน เราอยากให้งบ 1 ล้านบาทมันออกมาคุ้มที่สุด ดีที่สุด เช่น Mazda 3 High 4drs/5drs , Altis Esport หรือ 1.8G หรือ Civic 1.8 ES หรือ E navi , HRV รุ่น E , Subaru XV เป็นต้น

เอามาฝากกันนิดนึงครับ บางคนเค้าก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าไป ตจว. บ่อยแค่ไหน คนจะไปเยอะไหม มันไม่แน่นอนครับ ^^

ออฟไลน์ Auto

Re: พูดถึงการแนะนำรถยนต์ให้คนอื่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 18:24:39 »
เวลาซื้อรถคนไทยเราเอางบเป็นตัวตั้งนี่ครับ   ว่างบนี้จะได้รถอะไรมั่งก็เลยปวดหัวกับการเลือกมันปนเปกันหมด
ถ้าเลือกตามการใช้งานมันจะง่ายและเหมาะสมมากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2015, 20:17:12 โดย Auto »

ออฟไลน์ Eddy5659

Re: พูดถึงการแนะนำรถยนต์ให้คนอื่นหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 18:31:18 »
งั้นก็ฝากกลับ ถ้าจะซื้อแค่รู้ว่าพอมีเงินคุณไม่พร้อมที่จะมีรถหรอก เพราะไม่รู้ว่าจะเอาไปใช้ยังไง แล้วจะซื้อไปเพื่ออะไรครับ  แค่อยากมีรถ ก็จะเป็นเหมือนตอนรถคันแรก (แล้วพังไปทั้งชีวิต) ถ้ายังไม่รู้ว่าจะเอาไปทำอะไร ใครก็แนะนำคุณไม่ได้
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 19:02:35 »
ถ้าซื้อรถให้ตัวเองผมก็คิดประมาณนั้นแหละครับ  มีเงินเท่านี้ชอบรถอะไรก็เดินไปจองโดยไม่ทันได้คิดหรอกครับว่าเป็นรถประเภทไหน ใช้ชีวิตยังไง  เห็นแล้วตกหลุมรัก  ถูกชะตาก็พอ

แต่เวลาถามคนอื่นให้ช่วยคิด ใครเขาจะรู้ครับว่าชอบแบบไหน ใช้ยังไง คนเขาพยายามจะช่วยครับเขาถึงได้ถาม

มีเงินล้านนึงเอาแบบไม่ถาม ผมแนะนำให้ซื้อ scoopy i ครับคุ้มที่สุด

ออฟไลน์ Odeng

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 19:36:34 »
ผมเห็นหลายๆคนแล้ว รวมถึงพี่จิมมี่ด้วยครับ เวลาที่มีคนถามประมาณว่า งบ 1 ล้าน เอาคันไหนคุ้มที่สุด ก็จะต้องบอกว่าให้บอกโปรไฟล์การใช้งานเพิ่มเติมอีกหน่อย ถึงจะแนะนำได้ คือผมเข้าใจครับว่าทำไมคนถามถึงถามแค่นี้มันเป็นแบบนี้ครับ

บางที่เรามีงบประมาณในใจซักประมาณหนึ่ง (เช่น 1 ล้านที่บอกไปข้างต้น)  แล้วอยากมีรถยนต์ซักคัน เราไม่ได้ดูหรอกว่าจะเป็นรถประเภทไหน เราอยากให้งบ 1 ล้านบาทมันออกมาคุ้มที่สุด ดีที่สุด เช่น Mazda 3 High 4drs/5drs , Altis Esport หรือ 1.8G หรือ Civic 1.8 ES หรือ E navi , HRV รุ่น E , Subaru XV เป็นต้น

เอามาฝากกันนิดนึงครับ บางคนเค้าก็ไม่รู้หรอกครับ ว่าไป ตจว. บ่อยแค่ไหน คนจะไปเยอะไหม มันไม่แน่นอนครับ ^^

ต้องเข้าใจมุมของคนที่ถูกขอให้แนะนำด้วยครับ เพราะถ้าแนะนำไปแล้วเค้าไม่ถูกใจ ก็มีแต่เสียกับเสียครับ เพราะรถมันราคาหลักแสน หลักล้าน มันไม่ใช่ว่าซื้อแล้วไม่ถูกใจ เดือนหน้าก็ไปซื้อใหม่ได้อย่างโทรศัพท์มือถือราคาหลักพัน หรือหลักหมื่น  ดังนั้นคนแนะนำต้องพยายามจับคู่ระหว่างความต้องการของคนซื้อรถ กับรถที่มีขายตอนนี้ให้ตรงกันมากที่สุด  แล้วอย่างที่เห็นว่าทุกวันนี้รถมันมีหลากหลายรูปแบบจริงๆ ทั้ง เก๋ง กระบะ SUV MPV ฯลฯ  รถแต่ละรูปแบบก็มีจุดเด่น จุดด้อยต่างกันไป  ที่จริงไม่ต้องถึงกับต่างรูปแบบหรอกครับ เอาแค่รูปแบบเดียวกันแต่ต่างยี่ห้อ นิสัยก็ไม่เหมือนกันแล้ว อย่าง Civic กับ Mazda 3 กลุ่มลูกค้าก็ต่างกันแล้ว

ถ้าคนซื้อไม่บอกเลยว่าตัวเองต้องการยังไง? ใช้งานแบบไหน? ขับเร็วหรือเปล่า? ส่วนใหญ่นั่งกันกี่คน? ใช้งานในเมือง หรือนอกเมืองเป็นหลัก? เน้นศูนย์บริการหรือไม่? มันไม่รู้จะแนะนำยังไง (ให้ถูกใจคนซื้อ) จริงๆ ครับ  :-\

ออฟไลน์ tozmania

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 21:17:55 »
ผมว่ามันดูจะย้อนขั้นตอนไปหน่อยนะ ประมาณอยากจะให้คนถาม ถามให้ตรงคำตอบ

ก็ได้ยินมาหลายรอบแล้วนะ คุ้มเนี่ย มาตรฐานคือต้องเท่าไหร่ถึงจะคุ้ม ดีเนี่ย ยังไงถึงเรียกว่าดี
คนถามถึงได้ขอข้อมูลมาประมวลว่าจะตอบยังไง

อย่างกับมีเงินพันนึง ถามกันว่า พรุ่งนี้กินอะไรดี อร่อยๆ คุ้มๆ
แต่ก็ไม่รู้จะกินอะไรดี ข้าว ก๋วยเตี๋ยว เบอร์เกอร์
ปรากฎว่าเค้าพาคุณไปกินบุฟเฟ่ต์ติ่มซำในภัตตาคาร
บอกว่าเนี่ยไม่รู้ว่าคุณชอบกินอะไร เลยพามาเนี่ยโคตรคุ้มเลย แพงๆทั้งนั้น นั่งกินได้เป็นชั่วโมง
เผอิญคุณกำลังลดน้ำหนักแถมจ่ายค่าอาหารจนไม่มีเงินกินข้าวเย็นแล้ว
แบบนี้ก็บรรลัยสิครับ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 21:28:19 »
คุ้มไม่คุ้มมันก็ขึ้นอยู่กับ​แต่ละคนด้วยครับความชอบไม่เหมือนกัน

อีกอย่างถ้ามีรถรุ่นใดคุ้มที่สุดจริงๆ รถรุ่นอื่นก็ไม่ต้องขายสิครับ ทำนองเดียว​กับ​ถามว่ารุ่นไหนดีสุดถ้าคำถามนี้ตอบได้รถรุ่นอื่นก็ขายไม่ได้เลย

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 21:43:40 »
1 ล้านซื้อ Revo ครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 21:52:21 »
ในงบ1ล้านบาท ผมคิดว่ารถที่ซื้อแล้วคุ้ม คงเป็นรถ HATCHBACK เพราะคิดว่าตอบโจทย์ทีสุดละครับ

มองรวมๆ ซื้อ HRV คิดว่าคุ้มครับ หรือ Mazda3

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 22:53:03 »
1 ล้านซื้อ Revo ครับ

ในงบ1ล้านบาท ผมคิดว่ารถที่ซื้อแล้วคุ้ม คงเป็นรถ HATCHBACK เพราะคิดว่าตอบโจทย์ทีสุดละครับ

มองรวมๆ ซื้อ HRV คิดว่าคุ้มครับ หรือ Mazda3

นี่ละครับ  แต่ละคนคิดต่างกัน  ถ้าไม่กำหนดขอบเขตเข้ามามันก็ตอบยาก

สองท่านนี้ยังคิดต่างกันเลย  กระบะกับhatchbackยกสูงนี่คนละคลาสกันเลย

การใช้งานก็ต่างกันมาก

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2015, 23:01:59 »
555

มาบอกเฉยๆครับ เพราะเพื่อนผมก็เป็นกัน 100% เลย อยากมีรถเฉยๆ ไม่ได้เจาะจงว่าจะเป็นแบบไหน ยังไง รู้แต่ว่าคันไหนดีที่สุดจะเอาคันนั้นๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 00:13:20 »
คนไทยส่วนใหญ่อ่ะครับ ชอบจ่ายถูกๆแต่ทุกอย่างต้องเพอร์เฟ็ค

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Yusufyulie

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 00:16:28 »
มันขึ้นอยู่กับ life style และ ความชอบของแต่ล่ะคนครับ ในงบ 1 ล้านบาทว่า รถประเภทไหนเหมาะกับ life style ของคุณ
และมีความคุ้มค่าทุกบาททุกสตางค์ที่เสียไป

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 07:11:32 »
ผมว่ามันดูจะย้อนขั้นตอนไปหน่อยนะ ประมาณอยากจะให้คนถาม ถามให้ตรงคำตอบ

เห็นด้วยครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 08:38:49 »
ถ้าบอกมาแต่งบ ไม่บอกลักษณะการใช้งาน ขอแค่อยู่ในงบ
จะมีคำตอบให้เลือกเยอะมาก
เช่น บอกว่าอยากได้รถไม่เกินสองล้าน
อาจจะมีตัวเลือกให้เต็มหน้ากระดาษ
มานั่งไล่ที่ละอันก็เสียเวลา

การบอกลักษณะการใช้งานคร่าวๆ ก็ช่วยให้ตัวเลือกลดลงมาเยอะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 08:53:51 »
อ้าว ไม่ถามเรื่องการใช้งานจะให้ถามอะไรหล่ะครับ  HRV ตัวรองท็อปละกันไม่เกินล้าน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:04:27 »
เพื่อนสมาชิกบางคนอาจจะยังงงๆ กับกระทู้อยู่ คือเจ้าของกระทู้ไม่ได้อยากขอคำแนะนำเกี่ยวกับการซื้อรถ แต่อยากจะบอกว่าไม่ต้องถามหรอกว่าเอารถไปทำไร ให้ตอบมาเลยว่ามีเงินแค่เนี๊ย ซื้อคันไหนคุ้มสุด ซึ่งในความเป็นจริงแล้วคำว่าคุ้มของแต่ละคนมันต่างกัน จะให้คนแนะนำไปรู้ซึ้งถึงจิตใจคนอยากซื้อก็เป็นไปไม่ได้ ในเมื่อต้องการคำแนะนำแล้ว คนถามก็ต้องให้ความร่วมมือด้วยในการบอกสิ่งที่ต้องการออกมา เรียงเป็นข้อๆ ได้ยิ่งดี ไม่ใช่บอกสิ่งที่มีอย่างเดียว

การถามถึงลักษณะการใช้งาน นิสัยการขับรถ และอื่นๆ เพื่อเป็นการจำกัดตัวเลือกให้เหลือน้อยลง เพราะหากเอาราคาเป็นที่ตั้ง คนแนะนำจะฟันธงตัวไหนให้ใกล้เคียงกับความต้องการที่สุด อันนี้ก็ต้องถามกลับเจ้าของกระทู้แล้วว่าจะทำอย่างไรกับกรณีแบบนี้

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:16:15 »
ถ้าถามแบบไม่ระบุเฉพาะเจาะจงการใช้งาน งบหนึงล้านก็มีตัวเลือกเยอะอยู่ ก็อาจจะมีถามกลับถามไปถามมาบ้าง
ถ้าตอบแบบไม่คิดอะไรมาก เอาคุ้มสุดตอนนี้ กระบะ 4 ประตูยกสูงตัวท๊อบ บรรทุกก็ได้ ลุย ตจว ก็ได้ ขับไปจ่ายตลาด น้ำมันถูก ประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 10:29:26 »
คำว่าคุ้มของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนะครับ ฉะนั้น คำว่า งบ1ล้าน แล้วตัวไหนคุ้มสุด
ผมว่า คำถามมันไม่ค่อยเมกเซนต์เท่าไหร่อะครับ
คือ เรือ่งของเรื่อง ตัวเลือกมันเยอะครับ และเราก็ไม่รู้ว่าเจ้าของเงิน ชอบรถประเภทไหน ใช้งานอะไร สภาพถนนเป็นอย่างไร
ถ้าเลือกไปให้แล้วไม่ถูกใจ มันจะมีปัญหาภายหลังเอานะครับ เงินล้าน ไม่ใช่น้อยๆ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 14:01:58 »
ก็ไม่แปลกนิครับ ที่ต้องถาม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 03:35:55 »
ถึงเจ้าของกระทู้

การที่มาถึงถามว่า ล้านนึง ซื้อรถอะไรดี
จู่ๆ ผมเกิดแนะนำไปว่า ซื้อ มาสด้า สาม ด
คุณจะตอบต่อว่าอย่างไร

คุณก็จะตอบต่อว่า ไม่เอา อยากได้ กระบะ
เอ้า ก็ต้องไปดู พวกกระบะตัวท็อป

คุณก็จะตอบต่อว่า แต่ผมอยากได้ที่ขนคนเยอะๆ
เอ้า
งั้นก็ต้องดูพวก มินิแวน หรือเอสยูวี

ก็ถามกันไปกันมาแบบนี้ ไม่จบไม่สิ้นเสียที
มันเสียเวลา และเสียโอกาสที่คนอื่นเขาจะถามครับ
ยิ่งในรายการวิทยุ  ใครมาถามแค่นี้ ผมคงต้องขอข้ามคำถามกันไปเลย
เพราะคุณเล่นไม่บอกอะไรเลย แล้วจให้ผมตอบได้อย่างไรกัน? ถูกไหม?

การที่คุณเขียนมาแบบนี้ มันไม่ต่างจากคุณเดินไปหาหมอ บอกว่า
"ผมตัวร้อน รักษาผมด้วย"

หมอ ก็ต้องถามคุณเพิ่มเติมว่า ไปเจออะไรมา กินอะไรมา แพ้ยาอะไรไหม?

เพราะถ้าเขาไม่ถามเลย เกิดตอบชุ่ยๆ ส่งคุณไปเก็บตังค์ รับยาอะไรไม่รู้
กลับไปกินที่บ้าน แล้วคุณเกิดตายห่าขึ้นมาละ? ใครจะช่วยคุณ?

คนที่ตอบเรื่องรถยนต์ ก็เป็นเหมือน หมอละครับ ที่จำเป็นต้องรู้อาการคนไข้กันก่อนวินิจฉัยให้ตรงจุด
และแก้ปัญหาให้ตรงประเด็น

นั่นคือเหตุผลที่ ผมต้องถาม และคุณก็จำเป็นต้องตอบทั้งหมดด้วยครับ
จะได้รู้ว่า การใช้ชีวิตของคุณ เหมาะหรือไม่ กับตัวเลือกที่คุณยกขึ้นมาเทียบอยู่

กระจ่างแล้วนะครับ ถ้ากระจ่างแล้ว โปรดให้ความร่วมมือด้วย ตามนี้ครับ!