ผู้เขียน หัวข้อ: ++TheClip-Honda CR-V 2.4 EL CVT เร็วและประหยัดขึ้น มีLaneWatch นอกนั้นเดิมๆ++  (อ่าน 9615 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Honda CR-V 2.4CVT-Practical Mom-mobile now goes faster and more frugal.

มันคือการไมเนอร์เชนจ์ ดังนั้นไม่ต้องคาดหวังอะไรที่ดีเวอร์เกินไปนัก มันยังไม่ใช่รถที่ขับสนุกที่สุดในคลาสอยู่ดี แต่ถ้าบอกว่าไม่มีดีอะไรเลย อันนั้นก็ผิดเหมือนกัน

CR-V ยังคงเป็นรถที่มีพื้นที่เยอะ แม้ว่า X-Trail จะมีเบาะแถวสามแต่ผมแนะนำให้ลองพับเบาะแล้ววัดความยาวภายในตั้งแต่ขอบกระโปรงท้ายไปจนชนชุดเบาะดู

ตอนแรกผมรู้สึกว่า CR-V สั้นกว่า ตาแต่ Kieng น้องเขยผมวัดมาแล้วมันยาวกว่า X-Trail นะครับ ส่วนเบาะหน้า ความรู้สึกก็คล้าย Accord G9 คือดันหัวนิดๆ แต่รู้สึกโอเคเพราะพนักพิงหัวนุ่ม (อยากถอดเอาพนักพิง Tiida ผมแล้วเปลี่ยนเป็นอันนี้มาก) การจัดวางสวิตช์ต่างๆและชุดหน้าปัด ลงตัว ใช้ง่าย เข้าใจง่าย และถ้ามองอย่างแฟร์ๆ การที่รุ่นไมเนอร์เชนจ์เปลี่ยนแถบสีเทามาเป็นลายไม้คล้าย Accord นั้น ทำให้ผมกลับชอบมากขึ้นด้วยซ้ำไป จากเดิมที่รู้สึกว่าแผงคอนโซลมันดูแสนจะธรรมดา

ระบบ Lane Watch ที่ยัดมาให้ในชุดเครื่องเสียง เป็นสิ่งที่ดี สามารถเปิดค้างไว้ตลอดได้ด้วยการกดปลายไฟเลี้ยว จุดนี้ผมชอบมาก ผมเอ็นจอยที่จะเปิดมันไว้ตลอดมากกว่าดูอย่างอื่นๆบนจอเสียอีก ใช้งานง่าย กดง่าย และช่วยส่งเสริมความปลอดภัย ผมคิดว่าถ้าสามารถใส่ระบบนี้ลงในเครื่องเสียง 2DIN ได้ อนาคตรุ่นอื่นๆน่าจะมีแบบนี้เป็นออพชั่น ไม่ต้องเล่นถึงขั้น Accord

ระบบความปลอดภัยครบแล้ว ABS,VSA ถุงลม 6 ใบ หายห่วง เพราะรถรุ่นอื่นในคลาสก็ให้มาไม่ต่างกันนัก สมัยนี้รถระดับนี้มีของ Safety ระดับนี้กันทั้งนั้น ยกเว้น X-Trail 2.0 ที่ยังให้ถุงลมนิรภัยมาแค่ 2 ใบคู่หน้า และรุ่น 2.5 ให้ด้านข้าง+ คู่หน้า (แลกกับการมีฝาท้ายไฟฟ้าและราคาถูกกว่า CR-V 2.4 EL 4WD CVT อยู่ 29,000 บาท)

อัตราเร่ง..รุ่นเดิมทำไว้ค่อนข้างดี (ในสมัยของมัน) การประกบเกียร์ CVT เข้าไป ก็ทำให้ตัว 2.4 นี้ มี 0-100 พอๆกับ Mazda CX-5 2.0 แต่ 80-120 ตามหลัง CX-5 2.2Diesel แค่ 0.3 วินาที เรายังไม่รู้ตัวเลขของ X-Trail แต่คิดว่า X-Trail 2.5 ก็น่าจะไปได้เร็วกว่า CR-V อาจยังเป็นรถที่ช้าสุดในคลาส 2.4,2.5,2.2D ต่อไป เพียงแต่มันดีขึ้นกว่าเดิมเท่านั้น

ช่วงล่าง ไม่ต้องสืบ สไตล์เดิมที่ Honda ถนัดคือ ไม่นุ่ม ไม่แข็ง ไม่มั่นใจ มันแค่วิ่งถนนในเมืองแม่ยายไม่บ่น และวิ่งทางไกลตรงๆ 110-120 ได้มั่นใจระดับหนึ่ง แต่ถ้าบู๊เมื่อไหร่ รถก็ย้วยเหมือนรุ่นเดิมก่อนไมเนอร์เชนจ์ เวลามุดก็ไม่สนุก ดังนั้นคนที่ซื้อ CR-V กรุณาอย่าใช้รถผิดจุดประสงค์ของมัน ถ้ารู้ตัวว่าตีนผีจริง ไป CX-5 เถอะครับ

สรุปง่ายๆสำหรับ CR-V เลยคือ มันเป็นรถสันติ ง่ายๆ ซิมเปิ้ล เหมือนเพื่อนที่ไม่เคยเตะต่อยกับใคร ไม่มีกล้าม บู๊ไม่เป็น แต่เป็นเพื่อนเที่ยวที่เข้าใจง่าย กินอะไรก็ได้ (ในคลาสของมัน ก็มีแค่เจ้านี่กับ Captiva ที่กิน E85 ได้) นั่งคุยเป็นเพื่อนเล่นได้สนุก เป็นรถประเภทที่ผมยินดีซื้อให้พ่อแม่ใช้ แต่จะไม่ซื้อเพื่อขับเองเด็ดขาดตราบใดที่ยังมี CX-5 2.5 หรือ X-Trail 2.5 อยู่เพราะผมเท้าหนักกว่าคนปกติ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Anueis

• Sr. Member
  • Like !!! Automatic transmission.
ขอบคุณครับ ขอตัวไปนั่งดูสักแปปนึง อิอิ ;D ;D ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ Harem

ขอบคุณครับ ;D

ออฟไลน์ boyito

• Newbie
  • *
  • ดีต่อใจ
ขอบคุณครับ ตอนนั้นผมลังเลมากระหว่าง CX5, CRV MC และ Xtrail เลือกอยู่นาน จนนานมากที่สุด

สุดท้ายตัดสินใจเอา XTrail เพราะ รู้สึกคุ้มกับเงินที่จ่ายไปมากที่สุด (ถึงรถจะแอบดูแก่ไปนิดก็ตาม)

ออฟไลน์ nine-eak

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ Chanachai

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณมากนะครับ ;D
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

ผมว่าด้านหน้าสวยขึ้นกว่าก่อนไมเนอร์สมพอควรเลยนะ โดยเฉพาะสีขาวกับน้ำตาล

ออฟไลน์ Smart

ขอบคุณสำหรับ review ที่สนุกสนาน เฮฮาเช่นเคยครับ...ช่วงล่างของ CRV นี่มันเรือนแพอย่างที่คุณแพนว่าไว้จริงๆ เป็นเหตุผลหลักที่ผมไม่เลือกตัวนี้ เพราะนั่งแล้วเวียนหัว เมารถง่าย... แต่ถ้ามองในภาพรวมแล้ว CRV ก็ยังครองใจมหาชนบ้านเราจริงๆ ...แอบสังสัยอย่างนึงว่าที่ญี่ปุ่นนี่ X-Trail ยอดขายมาอันดับหนึ่ง แสดงว่ารสนิยมของเค้าไม่เหมือนบ้านเราหรือเปล่า?

ออฟไลน์ Darkart

ขอบคุณพี่แพน พี่จิมมี่ ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ madboy

ขอบพระคุณสำหรับคลิปครับ

ปล. หมอนรองศรีษะเบาะหน้า C11 เหมือน xtrail ไหมครับ (หมายถึงทรง) มันเอามาใส่กันได้นิครับ

ออฟไลน์ wsonpee

รอดู the clip ของ Xtrail ครับ ผมออกตัว 2.5 มาแล้ว  ยังแอบเสียดาย CX5 อยู่เลยครับขับมันมาก แต่เสียงโคตรดังเลย

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ขอบคุณมากครับสำหรับคลิป
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
ขอบคุณมากครับ พี่แพน พี่จิมมี่ สำหรับคลิป
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.