ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุรถข้ามเกาะกลางไปชนอีกคันที่นครปฐม  (อ่าน 8965 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: อุบัติเหตุรถข้ามเกาะกลางไปชนอีกคันที่นครปฐม
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 13:06:49 »
แปลกเนาะคับสมัยนี้เมืองไทยทำไมมีข่าวลักษณะแบบนี้เกิดขึ้นบ่อยจังเลยคับ ที่รถชอบขับบ้ามเลนข้ามเกาะกลางมาชนรถอีกฝั่งที่วิ่งมาดีๆ เท่าที่อ่านข่าวมาตลอด 4 - 5 ปีที่ผ่านมานี่ ผมว่ามีลักษณะแบบนี้น่าจะหลายร้อยครั้งแล้วนะคับเนี่ย และหนึ่งในนั้นซึ่งผมว่าเป็นเหตุการณ์พุ่งข้ามเลนข้ามเกาะกลางที่รุนแรงที่สุดเหตุการณ์หนึ่งที่ทุกคนคงจำกันได้ก็คือ ที่มิตซูแลนเซอร์คันนึงพุ่งข้ามเกาะกลางมาพุ่งชนกับซิวิคสีขาวป้ายแดงจนหลังคาหายไปทั้งแถบเป็นรถเปิดประทุนเลย คนขับรวมทั้งผู้โดยสารตายยกคัน เหตุเกิดประมาณปีที่แล้วบนถนนสายเชียงใหม่-ลำปาง บริเวณก่อนถึงแยกดอยติ ผมว่าเหตุการณ์เนียน่ากลัวมากเลยนะคับ
จากเหตุการณ์เหล่านี้แสดงให้เห็นว่า ชีวิคคนเราไม่แน่นอนไม่เที่ยงแท้เหมือนดังคำสอนของพระพุทธองค์จริงๆคับ ก็ดูซีคับ ขับรถมาดีๆกลับถูกรถอีกคันไม่รู้อิโหน่อิเหน่มาจากไหนมาพุ่งชนแบบไม่รู้ตัวเลย ผมดูในคลิปยังเสียวแทนเลยคับ คือเสียชีวิตแบบไม่รู้ตัว ขนาดเราไม่ประมาทแท้ๆแต่กลับมีคนอื่นๆมาทำให้เสียชีวิต แต่ถึงกระนั้นก็ตาม เราก็ควรตั้งอยู่ในความไม่ประมาทเป็นดีที่สุด และผมมีข้อแนะนำด้วยคับ
คือ 1. ไม่ควรขับรถเร็วๆด้านเลนขวาที่ติดเกาะกลาง เพราะเราไม่รู้ว่าจะมีรถเร็วอีกฝั่งข้ามมาเมื่อไหร่ ยิ่งสมัยนี้ก็เห็นๆกันอยู่มันเกิดขึ้นบ่อยมาก
2. ควรขับเลนซ้าย และไม่ควรขับเร็วมาก เอาพอดีๆ เพราะถ้าสมมุติมีรถพุ่งข้ามเลนมา อย่างน้อยเราก็อยู่ในระยะไกลอยู่และเรายังสามารถเบรกหลบได้ทัน เหมือนมีคลิปเหตุการณืหนึ่งที่เคยมีคนเอามาลงหลายปีก่อน ที่รถกระบะคันหนึ่งข้ามเลนเกือบมาชนรถปิคอัพคันที่ติดกล้ง แต่รถคันที่ติดกล้องสามารถหลบได้ทันเพราะเขาขับช้าและยังมีสติดีอยู่ เห็นมั้ยคับว่าการขับช้ามันช่วยเซฟเราได้จริงๆนะคับ :)

ผมว่าการออกแบบถนนก็ช่วยเซฟชีวิตได้นะครับ ต้นไม้พวกไม้อ่อนก็ช่อยผ่อนแรงได้
H.

ออฟไลน์ Yusufyulie

• Newbie
  • *
Re: อุบัติเหตุรถข้ามเกาะกลางไปชนอีกคันที่นครปฐม
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 14:13:55 »
เห็นคลิปแล้วหวาดเสียว ขอแสดงความเสียใจต่อผู้เสียชีวิตด้วยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 23:19:18 »

มีอีกคลิปจากรถที่ขับcityตามมา
city มาเร็ว เจอ vios สีดำขับช้า(เลนกลางนะครับ)
city ตบไฟใส่
vios หลบซ้าย
city ใจตรงกันแซงซ้าย (ขวาก็ว่าง)
city หักหลบแต่คงมากไปเลยบินข้ามมาอย่างที่เห็น
คนขับกระบะขับมาคุยมาดีๆซวยจริงๆ

นี่ล่ะครับท่านผู้ชม การออกกฎให้เข้าใจร่วมกันว่าให้แซงทางขวา แต่ฝ่าฝืนกัน

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2015, 10:32:33 »
ไอ้พวกประมาทแบบนี้อยากให้ไปบวกกะเสาไฟฟ้า คนอื่นจะได้ไม่เดือดร้อน :(
ผู้ใช้ไฟฟ้า/พนักงานการไฟฟ้าเดือนร้อนนะครับ(ถ้าเสาหัก/ไฟดับ) ล้อเล่นนะ ฮ่าๆ

เสียใจกับผู้เคราะห์ร้ายด้วยครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"