ผู้เขียน หัวข้อ: ณ เวลานี้ Subaru XV ยังน่าใช้อยู่ไหม  (อ่าน 7161 ครั้ง)

ออฟไลน์ Deaw

• Hero Member
ณ เวลานี้ Subaru XV ยังน่าใช้อยู่ไหม
« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 19:10:36 »
อยากได้ SUV/PPV ซักคัน เน้นคุ้มค่า
มาใช้เป็นรถครอบครัว(ส่วนน้อย) แต่มักจะเดินทาง 2 คนเป็นหลัก

คำถาม
1. นอกจากเรื่องช่วงล่างที่โดดเด่น XV มีอะไรดีอีกไหม (ยังไม่เคยทดลองขับ)
2. ปัญหาที่พอเจอในรุ่นนี้มีอะไรบ้าง
3. ข้อด้อยหรือจุดอ่อนของรุ่นนี้มีอะไรบ้าง
4. ณ เวลานี้คุ้มไหม หรือควรรอ MC (ไม่รู้มาเมื่อไหร่) หรือควรไปมองตัวอื่น (ตัวเลือกอื่นที่รออยู่คือ PPV จาก toyota และ mitsubishi ส่วน x-trail กับ CX-5 ยังไม่ชอบครับ)

ออฟไลน์ V221

Re: ณ เวลานี้ Subaru XV ยังน่าใช้อยู่ไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 19:25:49 »
ถ้าโจทย์ต้องการรถคันไม่ใหญ่ ช่วงล่างและระบบขับสี่แจ่มๆก็น่าสนXVครับ PPVได้ใหญ่กว่าแต่พื้นฐานแชสซีส์จากปิคอัพยังไงไม่น่าจะขับสบายเท่าXVแน่นอน ถ้าไปกันแค่2คนผมเอาXVครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ bubball

Re: ณ เวลานี้ Subaru XV ยังน่าใช้อยู่ไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 19:26:16 »
ยังคงน่าใช้อยู่ครับ รถเทพยังไงก็เทพ ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องการหาศูนย์ใกล้บ้าน ก็จัดเลยครับ
หรือถ้ายังไม่รีบ จะรอ MC ก็ได้ครับหน้าจะอีก 1 ปีมั้ง

ส่วนการเลือกระหว่าง PPV กับ SUV อันนี้ผมว่าแล้วแต่ความชอบของคุณล้วนๆครับ
ผมเชื่อว่ายังไงยังไง PPV ทั้งหมดที่รอคิวเปิดตัวปีนี้คงไม่มีคันไหนช่วงล่างดีขนาด XV หรอกครับ  
แต่ถ้าเรื่องออฟชั่นละก็ไม่แน่
คุณบอกว่าส่วนใหญ่นั่ง 2 คน งั้นผมแนะนำ SUV ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ wisa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 20:26:15 »
ไม่ลองไม่รู้ครับ แต่ลองแล้วคุณอาจจะหลงมันหัวปักหัวคะมำเลย ขับสนุก ปลอดภัย แต่อาจจะไม่ entertain ในหลาย ๆ เรื่อง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 21:33:49 »
นั่งแค่ 2คน จัดเลยครับ ช่วงล่างไว้ใจได้เลย

PPVรุ่นใหม่มันจะแพงเกินจำเป็นครับ

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 21:40:13 »
เหมือนที่พี่คนนึงในนี้ท่านว่า รถราคาแตะๆล้าน (รุ่นล่างสุด) ได้เครื่องบ็อกเซอร์สูบนอนยัน ได้ AWD ตลอดเวลา แค่นี้ก็โคตรคุ้มละครับ

ประเด็นต่อมาคือบริการหลังการขาย และค่าแมนทาแน้ทหลังจากนี้นี่แหละครับ

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 22:04:35 »
เพิ่งรับรถจากเสรีไทยมาวันแรก ซัดขึ้นด่วนบางปะอิน ไปกลับร้อยกว่าโล
ถังแรกเติม Vpower nitro+
อัตราเร่ง ถ้า kickdown จะเฉยๆครับ
แต่ถ้ากด paddle shift ถึงจะสนุกขึ้นมาหน่อย
ยางติดรถกระด้างครับ
เข้าโค้งไม่ต้องผ่อนมาก

ขับมั่นใจดีครับ ขับสี่ตลอดเวลา
แต่น่า เสียดาย ไม่มีม่านถุงลม

ถ้าศูนย์ไกลบ้าน หรือไม่สะดวกในการดูแลก็อาจไม่เป็นข้อดี
จุดอ่อนคือถุงลม น้อยกว่าคู่แข่ง

ไปลองขับยาวๆก่อนครับ อาจจะตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
: )

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2015, 22:52:44 »
กับราคาตอนนี้ ไปลองขับก่อนครับ ถ้าถูกใจ ผมว่าน่าใช้ที่สุดครับ
ข้อเสียหลักๆคือ พื้นที่เก็บของด้านท้ายเล็กมาก กับ ศูนย์บริการมีน้อย

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Notez

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 00:20:27 »
อย่าได้ลองขับ เสร็จทุกราย

ยิ่งให้เซลซูบารุขับให้ดูก่อนนี่แกจะดึงความสามารถทุกอย่างของรถออกมา

ข้อเสียชัดๆคือภายในที่เหมือนตกยุคไปหนึ่งยุค ทั้งๆที่จริงๆมันก้อใช้งานดีใช้ได้

Maintainace สูงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปหน่อยเพราะโดนบังคับใช้ นมค Motul ลิตรละ 500 กว่า แถมมีเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายด้วย

เบ็ดเสร็จเช็คระยะประมานครั้งละ 4000 บาท

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 08:17:16 »
ณ เวลานี้มีรถอะไรที่ราคาแตะล้าน แล้วมีระบบขับ4 ตลอดเวลาที่มีการพัฒนาตัวเองมากว่า 20 ปีจนเชี่ยวชาญเฉพาะด้าน กะใช้เครื่องสูบนอนแบบเดียวกะรถพอร์ช ไหมครับ

ทุกวันนี้ ผมซื้อ ผมผ่อน แต่คุณภรรยาแย่งเอาไปขับแล้วครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 08:35:58 »
น่าใช้มากครับ
แต่ถ้าไม่รีบรอ MC ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 08:56:30 »
3. ข้อด้อยคือการตกแต่งภายในเฉย แต่ชดเชยด้วยแม็คติดรถที่ผมว่าเท่มาก
4. ถ้าไม่รีบก็รอ MC แต่ราคาตัว MC อาจจะไม่คุ้มเท่าตัวปัจจุบัน
ถึงตอนนั้นถ้าตัวปัจจุบันยังเหลืออาจจะได้ข้อเสนอที่ดีขึ้น

แต่ออกเลยตอนนี้ก็ไม่เสียหายอะไร

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 19:30:32 »
อย่าได้ลองขับ เสร็จทุกราย

ยิ่งให้เซลซูบารุขับให้ดูก่อนนี่แกจะดึงความสามารถทุกอย่างของรถออกมา

ข้อเสียชัดๆคือภายในที่เหมือนตกยุคไปหนึ่งยุค ทั้งๆที่จริงๆมันก้อใช้งานดีใช้ได้

Maintainace สูงกว่ารถญี่ปุ่นทั่วไปหน่อยเพราะโดนบังคับใช้ นมค Motul ลิตรละ 500 กว่า แถมมีเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายด้วย

เบ็ดเสร็จเช็คระยะประมานครั้งละ 4000 บาท
ถ้าเทียบกับน้ำมันเกียร์Quattroรถผมละก้อถือว่าถูกมากๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 20:13:07 »
 MC ราคาเปลี่ยนแปลงน้อยมากๆครับ เพราะจะมี Forester MC เปิดตัวในราคาประมาณ 1.4-1.5 ล้าน ค้ำไว้อยู่ครับ

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2015, 10:38:34 »
ผมสั่งกันชนหน้า+หลัง+อื่นๆเล็กๆน้อย รอประมาณ 2 เดือนครับ  ::)

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2015, 15:11:37 »
ถ้าอยากได้อยู่แล้ว อย่าขับครับ เพราะเป็นรถญี่ปุ่นยี่ห้อนึงที่ดีมากๆ ถ้าไม่ได้ต้องการห้องโดยสารใหญ่มากแบบ PPV เจ้า XV ยังเป็นตัวเลือกที่น่าใช้มากๆครับ  ;D ;D ;D ;D