ผู้เขียน หัวข้อ: เซ็นเซอร์เพื่อความปลอดภัย ที่รถที่ออกขายทุกกคันควรมี  (อ่าน 3446 ครั้ง)

ออฟไลน์ FlyMe

• Full Member
เจอรถบนถนนหลายคันมาก ที่ขับกันโดยดวงไฟต่างๆดับ ไฟท้าย ไฟเบรก ไฟเลี้ยว  บางคันไฟหน้า
ผมเคยเจอกรณีที่เป็นรถเพื่อน ปรากฎว่าเจ้าของส่วนใหญ่ไม่รู้ตัว  ขับอย่างเดียว ไม่เคยตรวจสอบ ทั้งที่มีอันตราย อาจก่อให้เกิดอุบัติเหตุแก่ตัวเองและผู้อื่น

บริษัทขายรถน่าจะติดตั้งเซ็นเซอร์ในรถทุกคันเพื่อเตือนหากดวงไฟหรืออุปกรณ์ความปลอดภัยเกิดบกพร่อง  พวกรถยุโรป BMW, MB มีเตือนทุกคันมาเป็นสิบปีแล้ว 
เซ็นเซอร์เหล่านี้ไม่น่ามีราคาแพงมาก และน่าจะมีอยู่แล้วในโมเดลที่ขายในประเทศที่พัฒนาแล้ว  แต่กลับไม่มีในบ้านเรา  น่าเสียดายเพราะจะสามารถลดอุบัติเหตุได้มาก

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
ผมเห็นด้วยนะ ผมยังงงๆเลย E30 ที่เก่าขนาดไหนยังมีมาให้เลย..

https://youtu.be/ITunAeQGsNY?t=6m5s (ตามคลิปนี้นะครับ)

ผมไม่แน่ใจเป็นเพราะเดี๋ยวนี้ระบบมันซับซ้อนจนไม่คุ้มค่าที่จะมานั่งแยกสายไฟเพิ่มอีกสิบกว่าสาย(หรือร้อยสายหากมันซับซ้อนมากๆ) เพื่อมานั่งทำแผงอะไรแบบนี้รึเปล่า...

แต่ก็เห็นด้วยว่าควรจะมีครับ

ออฟไลน์ popo

volvo 850 จะ 20 ขวบเเล้ว
ถ้าไฟดวงใดขาด หรือ นำ้ในหม้อนำ้ขาด จะมีไฟเตือน ดีมากครับ
ถ้ารถทุกคันมืจะดีมากเลย

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
ตรอ.ประเทศไทย ตรวจให้หมดแหละครับ อิอิ ;D
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ localgame

ถ้ามุมมองจากบริษัทที่ผลิตรถ อะไรที่มันลดต้นทุนได้ก็ลดไปครับ จะได้ซ่อมไม่เยอะด้วย เดี๋ยวคนหาว่าจุกจิกอีก

เอาตามตรงผมว่าถ้าคนสังเกตจริงๆก็น่าจะพอรู้โดยไม่ต้องใช้เซนเซ่อ

ถ้าไฟเลี้ยวขาดเวลาเปิดไฟเลี้ยวมันจะกระพิบไวขึ้น
ถ้าไฟหน้าขาดเวลาเปิดไฟตอนกลางคืนมันจะสว่างไม่เท่ากัน
ถ้าไฟท้ายขาดต้องให้คนที่บ้านสังเกตให้อย่างเดียวเลย แต่มันคงไม่ขาดพร้อมกัน2ข้าง เวลาเอาเข้าศูนย์ช่างน่าจะเช็คให้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Newhang

จริงๆไม่น่าทำยาก ยิ่งรถเดี๋ยวนี้มันเต็มไปด้วยคอมควบคุม แต่ผู้ผลิตไม่ทำเอง

ผมมองว่าของบางอย่างให้เกิน บางอย่างให้ขาด บางอย่างควรตั้งได้ก็ไม่มีให้ตั้งค่า   บางอย่างไร้สาระมากๆกลับมีให้ตั้งค่า

ออฟไลน์ nuntapon.s

มีก็ดีครับ  แต่รถญี่ปุ่นที่ผ่านมือมาแต่ละคันใช้เป็นสิบปีเคยมีหลอดไฟหน้าขาด2ครั้งใน2คัน ซึ่งก็สังเกตุเห็นได้ตั้งแต่ตอนที่มันขาด

ส่วนW124ไม่มีหลอดขาดกลับขยันไฟโชว์ตลอด  นี่พูดเรื่องจริงนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นด้วยนะ ผมยังงงๆเลย E30 ที่เก่าขนาดไหนยังมีมาให้เลย..

https://youtu.be/ITunAeQGsNY?t=6m5s (ตามคลิปนี้นะครับ)

ผมไม่แน่ใจเป็นเพราะเดี๋ยวนี้ระบบมันซับซ้อนจนไม่คุ้มค่าที่จะมานั่งแยกสายไฟเพิ่มอีกสิบกว่าสาย(หรือร้อยสายหากมันซับซ้อนมากๆ) เพื่อมานั่งทำแผงอะไรแบบนี้รึเปล่า...

แต่ก็เห็นด้วยว่าควรจะมีครับ

E28 ไม่มีนะครับ แต่ปกติแล้วรถที่ไฟเลี้ยวขาดไฟเลี้ยวจะกระพริบเร็วๆ ส่วนไฟเบรคไฟท้ายถ้าสังเกตก็ดูออกครับ

สำหรับรถไม่มีไฟท้ายนั่นรถที่บ้านเคยไปเสยรถไฟท้ายขาด2ข้างทีหนึ่ง สิ่งที่แย่คือ 1. ประกันให้รถฝั่งผมผิด ทั้งๆที่รถคู่กรณีไฟเบรคขาดทั้ง2ข้าง 2. ประกันระบุผู้ขับขี่ และตอนนั้นคนขับรถขับอยู่

ออฟไลน์ SM.

งั้นขอให้บรรดา 2 ล้อ บ้านเราก่อนเลยได้มั๊ยครับ เจอบ่อยมาก ไม่ไฟหน้า ก็ไฟท้าย ดีไม่ดี ก็ทั้ง 2 ดวงเลย

ออฟไลน์ ABUSEz

ถ้ามุมมองจากบริษัทที่ผลิตรถ อะไรที่มันลดต้นทุนได้ก็ลดไปครับ จะได้ซ่อมไม่เยอะด้วย เดี๋ยวคนหาว่าจุกจิกอีก

เอาตามตรงผมว่าถ้าคนสังเกตจริงๆก็น่าจะพอรู้โดยไม่ต้องใช้เซนเซ่อ

ถ้าไฟเลี้ยวขาดเวลาเปิดไฟเลี้ยวมันจะกระพิบไวขึ้น
ถ้าไฟหน้าขาดเวลาเปิดไฟตอนกลางคืนมันจะสว่างไม่เท่ากัน
ถ้าไฟท้ายขาดต้องให้คนที่บ้านสังเกตให้อย่างเดียวเลย แต่มันคงไม่ขาดพร้อมกัน2ข้าง เวลาเอาเข้าศูนย์ช่างน่าจะเช็คให้อยู่แล้ว

ไฟเลี้ยวขาดมันจะกระพริบไวขึ้นหรอครับ อันนี้ผมพึ่งทราบเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ไฟเลี้ยวขาดมันจะกระพริบไวขึ้นหรอครับ อันนี้ผมพึ่งทราบเลยนะเนี่ย

ใช่ครับไฟวิ่งเข้ารีเลย์ไม่เป็นปกติจังหวะการกระพริบจะเพี้ยน  แต่ไม่น่ารวมถึงรถบางรุ่นที่ใช้ไฟเลี้ยว LED ทั้งระบบ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Fly to dream

เฟียสต้ามีเตือนดีหน่อย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

ใช่ครับไฟวิ่งเข้ารีเลย์ไม่เป็นปกติจังหวะการกระพริบจะเพี้ยน  แต่ไม่น่ารวมถึงรถบางรุ่นที่ใช้ไฟเลี้ยว LED ทั้งระบบ

การตรวจไฟท้าย แนะนำให้ตรวจตอนถอดจอดรถชิดกำแพง (เช่นอาคารจอดรถในห้าง)
ลองเบรค เปิดไฟหรี่ ไฟถอย ไฟเลี้ยวแล้วดูจากแสงที่ส่องที่กำแพงด้านหลัง
ถ้ารู้สึกว่าสว่างไม่เท่ากันทั้งสองข้าง ก็ลองให้อีกคนไปดูเพื่อ confirm ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

np72

• บุคคลทั่วไป
งั้นขอให้บรรดา 2 ล้อ บ้านเราก่อนเลยได้มั๊ยครับ เจอบ่อยมาก ไม่ไฟหน้า ก็ไฟท้าย ดีไม่ดี ก็ทั้ง 2 ดวงเลย

ส่วนใหญ่เขาก็รู้แหละครับ แต่ขี้เกียจเปลี่ยน คนมักง่าย ต่อให้ระบบไหนก็มักง่าย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เคยนั่ง Yaris ตัวแรก (ปี 03 ที่อิตาลี) เวลาบิดกุญแจ มันเตือนเป็นเสียงเลย "Please Repair The Light"

แต่ ป้าแก ฟังไม่ออก (คนอิตาลีไม่เก่งภาษาอังกฤษ) ขนาดเพื่อนที่มากจาก USA นั่งฟังสามสี่รอบ ยังไม่เก็ท สำเนียงนัวมาก นางบอกว่า อะไร พรีแพร์ๆ

สรุป ไฟท้ายขาด 1 ดวง

ออฟไลน์ EN1506

• Jr. Member
  • **
รถรุ่นใหม่ที่ใช้ระบบ canbus จะมีครับ เช่น Mazda 2(new), Mazda 3(new), Ford focus (เท่าที่ทราบนะครับ) มันจะบอกหากเกิดเหตุหลอดไฟชุดใดๆก็ตามขาด เพื่อแจ้งให้เราทราบ
แต่ข้อเสีย หากเราต้องการ DIY ใช้หลอด Led แบบธรรมดา มันจะฟ้อง alarm เตือน จำเป็นต้องใช้หลอดที่มีวงจร canbus เท่านั้นครับ ซึ่งมีอุณหภูมิสูงกว่า Led ธรมมดา พอสมควร