ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวล่า เกี่ยวกับการเก็บภาษีจาก ราคาขายปลีก ไม่ใช่CIFแล้ว ผู้นำเข้าอิสระทำไงดี?  (อ่าน 7601 ครั้ง)

ออฟไลน์ poon japan

• Jr. Member
  • **
เชื่อว่ามีผลกระทบกับเกรย์ในเวลาสั้นๆ เดี๋ยวก็ปรับตัวได้

ฝึกวิทยายุทธ์มานาน  กำลังภายในเค้าไม่ธรรมดา ระดับปรมาจารย์ท้างงงงน้านนนน

;D ;D

ออฟไลน์ PorrMacKenna

• Full Member
Re: ข่าวล่า เกี่ยวกับการเก็บภาษีจาก ราคาขายปลีก
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2015, 14:08:03 »
ใช้ฐานภาษีจากราคาขายปลีกทำให้เลี่ยงภาษีลำบากนะครับ
ส่วนเกรย์จะตายหรือไม่ ขึ้นกับราคาขายของตัวแทนฯ มากกว่า
ถ้าตั้งแพงมาก เกรย์มีช่องว่างอย่างที่ความเห็นก่อนๆ ว่า
เค้าก็มีช่องมาขายได้

ปัจจุบันต้นทุนรถมันแพงที่ภาษี ราคารถไม่เท่าไหร่
ถ้า declare ต่ำ เสียภาษีต่ำ กำไรก็เหลือเยอะ

สรุปว่ากระทบทั้งเกรย์ทั้งตัวแทนฯ ล่ะครับ
ขึ้นอยู่กับว่า ปัจจุบันทำธุรกิจกันแบบไหนมากกว่า

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
รัฐบาลที่บริหารไม่เป็น ถ้าคิดอะไรไม่ออก บอกไม่ถูกก็ขึ้นภาษีเท่านั้นละครับ อย่าพึ่งไปอ้างว่ารัฐบาลยิ่งลักษณ์ทำจำนำข้าวขาดทุน

โดยส่วนตัวผมเชื่อว่า ถึงไม่มีโครงการจำนำข้าว โครงการอื่นก็สุดยอดแห่งการกิน % อยู่แล้วละครับ อยู่ที่ประชาชนอย่างเรา รักใครชอบใครก็ไม่ว่ารัฐบาลนั้น

อย่างตอนนี้บางส่วนงาน เรียกค่ากาแฟระดับสตาร์บัคส์ที่ 35 - 45% แล้วถามหน่อยว่า เม็ดเงินที่หายไปตรงจุดนี้จากงบประมาณ 100% มันมหาศาลแค่ไหน

น่าจะเอาเวลาไปแก้ตรงจุดนั้นจะดีกว่า อย่างที่เห็นได้ชัด ปัจจุบันนี้จังหวัดข้างเคียงกรุงเทพของเรา เรียกเก็บภาษีกันระดับ 10 ล้านบาท + ต่อ 1 บริษัท

แล้วคิดดูว่าคนทำธุรกิจที่ไหนเค้าจะอยู่รอดครับ ทุกธุรกิจมันมีช่องให้หลบภาษีทั้งนั้นละครับ ฉะนั้นขึ้นอยู่กับเจ้าหน้าที่ของรัฐแล้วละว่าจะบริหารจัดการทรัพยากร

บุคคลของตัวเองกันอย่างไรให้ไม่โกงกินจนเคยชิน เห็นชัดๆ ก็ ที่ดิน นั่นละ รีบไปรื้อทั้งระบบดูรับรองวาได้อีกหลายแสนล้านแน่นอน  ;D

ส่วนเรื่องรถนำเข้า ขึ้นราคามันก็ถือว่าพอมีเหตุผลครับ แต่ราคารถที่ผลิตในประเทศเนี้ย ช่วยทำคุณภาพ หรือเพิ่มเครื่องมือเครื่องใช้ให้มันเทียบเท่าต่างประเทศหน่อยได้ไหม

ถ้าจะอ้างว่าชิ้นส่วนไม่ได้ผลิตในประเทศทั้งหมด ก็ต้องหาวิธีมาแก้ละครับ ไม่ใช่ระบบขนส่งสาธารณะก็ไม่ดี ราคารถก็แพง รีดภาษีเข้าไปอีก ประชาชนจะเหลืออะไรครับ