ผู้เขียน หัวข้อ: // แจ้งการปรับปรุงระบบ Webboard Headlightmag ใหม่ //  (อ่าน 7098 ครั้ง)

ออฟไลน์ franky

• Full Member
Re: // แจ้งการปรับปรุงระบบ Webboard Headlightmag ใหม่ //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 10:44:57 »
ดีครับ
แต่ตอนนี้ยังไม่ชินตา ยังดูยากนิดนึง

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: // แจ้งการปรับปรุงระบบ Webboard Headlightmag ใหม่ //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 10:56:45 »
ส่วนตัวว่าแบบเดิมอ่านง่ายและชัดเจนกว่าครับ
แบบใหม่ขนาดตัวอักษรเล็กลงไปนิดนึงอ่านยากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TunGzl

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 11:31:45 »
ระบบใหม่อ่านยาก แต่ทำให้ผมสมัครสมาชิกได้

ค่อย ๆ แก้ไขกันไปครับ

ออฟไลน์ wipak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 11:48:08 »
สีแบบนี้  อ่านยากขึ้นครับ  ต้องเพ่งสายตา :o

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 12:43:10 »
ปัยหาของที่นี่คือ  เวลาผมมาอ่านมักจะปวกตาเสมอ  ตัวขาวพื้นดำอ่านนาน  งง    ไม่รู้จะทำให้สบายตาได้ไง

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 12:47:25 »
ปัยหาของที่นี่คือ  เวลาผมมาอ่านมักจะปวกตาเสมอ  ตัวขาวพื้นดำอ่านนาน  งง    ไม่รู้จะทำให้สบายตาได้ไง

เห็นด้วยเลยครับ
แบบเก่าอ่านง่ายกว่าจริงๆ

แต่!!!! โคตรปวดตาเลยครับ ไล่อ่านกระทู้ไปไม่กี่หน้าต้องปิดทิ้งตลอด
แบบใหม่นี่สบายตากว่าเยอะเลย แต่อ่านยากกว่าเก่า

ถ้าจะเปลี่ยนอีกที ลองแก้พวก font ก่อนนะครับ แต่ขอร้องอย่าเอาแบบเก่ากลับมา มันปวดตามากจริงๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 14:01:47 »
ตัดมาจากบทความส่วนหนึ่ง น่าจะปรับใช้ได้ครับ

บทความใช้ขาว ข้อความไม่ยาวใช้ดำ (พื้น)

"จำไว้เสมอว่า หากเนื้อหาของเรา ต้องใช้เวลานานในการอ่าน ให้ใช้ตัวหนังสือสีเข้มบนพื้นหลังสีอ่อนเสมอ เพื่อให้ผู้อ่าน อ่านได้ง่าย และสบายตามากที่สุด ส่วนการใช้ตัวหนังสือสีอ่อนบนพื้นหลังสีเข้ม จะเกิดขึ้นเพียงสองกรณีเท่านั้น คือ ใช้กับข้อความสั้นๆ เช่น หัวข้อ ตรา สัญลักษณ์ เป็นต้น ส่วนอีกกรณีคือ เนื้อหาจำเป็นที่จะต้องใช้พื้นหลังเป็นสีเข้ม เพื่อสื่อถึงอารมณ์ เช่น เว็บไซต์เกี่ยวกับสิ่งลึกลับ อาจจำเป็นต้องใช้พื้นหลังเป็นสีดำ กรณีนี้ให้ใช้ตัวหนังสือสีเทาอ่อน และอาจลดความเข้มของพื้นหลังลงมาเล็กน้อย เช่น สีเทาเข้ม เป็นต้น"

ที่มา : http://www.siamhtml.com/background-black-vs-white/

แต่ผมเข้าใจคอนเซ็ปของเว็บครับ เนื่องจากชื่อ Headlightmag คลุมถึงคอนเซ็ปของไฟหน้า ไฟหน้าต้องเปิดกลางคืน
อาจต้องประยุกต์เป็น พื้นหลังสีดำ โซนตัวหนังสือหรือกล่องข้อความสีอ่อนตัวหนังสือเข้ม แทน

หรือจะพลิกเป็น New Headlightmag in white ไปเลย ใช้ DRL ส่องสว่างตอนกลางวันแทน 555

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 14:51:29 »
เดิมอ่าน 100% ได้สบายๆ (จริงๆครับ ) ห้วข้อดูแยกชัดเจน
แต่ว่า ตอนนี้ต้องประมาณ 125% เวลาดู มันดูยากไปนิครับผม อ่านนานเหมือนเดิมไม่ได้ครับ จริงๆ นะครับผม

ออฟไลน์ wooot

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 15:08:11 »
ตรงหน้าแรกของ forum หัวข้อมันดูลายตามากครับ อาจจะเป็นที่ตัวหนังสือออกเหลืองและซ้อนกับชื่อผู้เริ่มต้น

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 10:02:11 »
ผมชอบแบบเดิมมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:40:45 »
ตาลายครับ  :-[
ผมชอบฟ้อนท์เดิมมากกว่า
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 11:39:09 »
เข้าใจว่ามี การปรับแต่งเพิ่มครับ  ตอนนี้อ่านได้ดีขึ้นนะครับ หรือ ผมชินก็ไม่รู้ 555

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 15:23:57 »
พอแบ่งเป็น Table เป็นส่วนๆ แล้วรู้สึกตัวอักษรมันเยอะไปหมด จนต้องโฟกัสตา หาสิ่งที่ต้องการ
แต่เว็บบอร์ดเดิม พื้นหลังตรงความเห็นเป็นสีดำ ไม่มีแบ่งเป็น Table ดูสบายตากว่าครับ

ด้วยความเคารพ