ผู้เขียน หัวข้อ: รถแรงๆ แต่วิ่งช้าๆ  (อ่าน 5532 ครั้ง)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
รถแรงๆ แต่วิ่งช้าๆ
« เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 11:13:56 »
สงสัยมานานแล้วคับ อยากทราบว่ารถsuper carแรงๆ ระดับ300-400แรงม้าขึ้นไป ทำความเร็วได้มากกว่า300 กิโลเมตรต่อชั่วโมง
แถวถ้าเอามาวิ่งอยู่ความเร็วปกติที่ใช้งานในชีวิตประจำวัน อาจจะวิ่งแค่ 90-120 กิโลเมตรต่อชั่วโมง ที่ความเร็วขนาดนี้ เกียร์มันน่าจะไม่มีทางที่อยู่เกียร์สูงสุดได้ใช้ไหมคับ
เคยเห็นบางคันแค่เกียร์สองก็ลากได้กว่า120แล้ว มันก็ใช้เกียร์ไม่ครบทุกจังหวะ เคยได้ยินมาอีกว่ารถที่ใช้เกียร์ไม่ครบ จะมีปัญหา อันนี้จิงหรือป่าวคับ
คำถามสงสัยเล่นๆ อยากทราบไว้ประดับความรู้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
Re: รถแรงๆ แต่วิ่งช้าๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 12:18:51 »
อืม อันนี้ความเห็นผมอาจไม่สมประกอบนัก เพราะไม่เคยเป็นเจ้าของ Supercar
แต่มีเพื่อนที่เป็นเจ้าของรถพวกนี้ และเคยมีโอกาสคุยกับเจ้าของSupercar บางท่านเมื่อนานมาแล้ว

เรื่องการใช้เกียร์สูงสุดที่ความเร็วต่ำ ไม่มีปัญหาครับ เพราะแม้รอบจะต่ำ แต่แรงบิดจากเครื่องมีเหลือเฟืออยู่แล้ว ถึงอยู่เกียร์ 6 ก็กดไปได้ไม่มีปัญหา

อย่าง Lamborghini Gallardo นั้นเกียร์ 1 หมดที่ 100 เราอาจจะคิดว่าอัตราทดมันยาวมากอย่างนี้เกียร์สุดท้ายวิ่ง 100เดียวรอบอาจจะต่ำกว่า 1,000 แต่จริงๆไม่ใช่ ที่เกียร์ 1 มันทำความเร็วได้ขนาดนั้นเพราะมันลากรอบได้ 8000 ในขณะที่รถความจุเยอะๆส่วนมากมักจะตัดรอบกันที่ 6000 ซึ่งถ้าเราลาก Gallaro แค่ 6000 มันก็ได้ความเร็วไม่มากไปกว่ารถทั่วไป ที่เกียร์ 1 หมดกัน 60 เท่าไหร่

เกียร์ 1 ของ Chevrolet Lumina 3.8 ลากได้ 70 ทั้งๆที่เครื่องหมุนได้แค่ 5500-5800 ฉะนั้นกับเครื่อง 5.0 ใน Supercar ยุคใหม่ที่ไม่ได้ขับลำบากเหมือนก่อน มันสบายครับ เดินทางไกลก็สบาย

ส่วนเรื่องถ้าไม่ได้ใช้งาน เกียร์ไม่เข้านั้น ก็เคยได้ยินมาครับ แต่เจ้าของบางท่าน (Ferrari 328) เคยบอกผมว่ามันแค่เข้าเกียร์ยากกว่าปกติหน่อย แต่พอเกียร์ร้อนได้ที่ ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

แต่ถ้าเป็นรถที่เก่ากว่านี้มากๆ ผมไม่รู้เหมือนกันครับ ความเชื่อส่วนตัว (ที่อาจจะไม่ถูกต้อง)ของผมคือชิ้นส่วนที่ขยับได้ ก็ควรได้มีการขยับใช้มันบ้าง มันถึงจะใช้ได้ดี หลายคนก็คงเข้าใจเช่นนี้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 14:37:28 »
ผมว่าเขาซื้อเพื่อให้เป็นเป้าสายตามากกว่าครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 17:39:03 »
จาเร่งโชว์อะไรหนักหนา

พอไฟแดงหน้า ก็ อยู่ ข้าง กรู อยู่ ดี

ฮ่าาๆๆๆๆๆๆๆ

(มุขนี้ยืมมาจากพี่โน๊ต อุดม , เดี่ยว XX )
阿蘇山

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 20:46:00 »
รถอย่างนี้เค้าต้องเอาไว้โชว์
ต้องขับช้าๆใช้แค่เกียร์1เกียร์เดียวก็พอ
เดี๋ยวคนอื่นมองไม่ถนัด 555 :D

ออฟไลน์ poxonline

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 00:25:52 »
ความเชื่อส่วนตัว (ที่อาจจะไม่ถูกต้อง)ของผมคือชิ้นส่วนที่ขยับได้ ก็ควรได้มีการขยับใช้มันบ้าง มันถึงจะใช้ได้ดี หลายคนก็คงเข้าใจเช่นนี้ครับ
^
^
^
^
ใช่ครับ อะไรที่มันขยับได้ ก็ต้องหมั่นใช้มันหน่อยเดี๋ยวมันจะฝืดเอา อิอิ แซวเล่นนะครับ ;D

ออฟไลน์ Tung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 02:07:02 »
เคยได้ยินแต่คนขับ Ferrari 348 บอกว่า ตอนเครื่องยังไม่ร้อน เกียร์มันแข็งมือ เข้ายากหน่อย
พอเริ่มร้อนได้ที่ จะเข้าง่ายขึ้น

ส่วนอื่นที่ผมคิดคือ หัวเทียน
เครื่องยนต์ที่ออกแบบมาให้ทำงานแบบนี้ หัวเทียนต้องใช้เบอร์เย็นเป็นพิเศษ
พอขับที่โหลดน้อยๆ เป็นเวลานาน เขม่า มันก็จับ  ทำให้อัตราสิ้นเปลืองแย่ลง และ สตาร์ทติดยากขึ้นหน่อย
ทางที่ดีคือ ต้องอัดซะบ้าง  ...  เหมือนม้าแข่งครับ อย่าให้วิ่งช้านานๆ ไม่งั้นเขาจะติดนิสัย