ผู้เขียน หัวข้อ: จากข่าว Citroen จะเลิกช่วงล่างไฮโดรลิค  (อ่าน 3416 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pranhirun

• Jr. Member
  • **
จากข่าว Citroen จะเลิกช่วงล่างไฮโดรลิค
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 20:47:58 »
PSA จะเลิกทำช่วงล่างไฮโดรลิค ทำไมเทคโนโลยีนี้ถึงไม่ถูกนำไปใช้อย่างกว้างขวางเหมือนเทคโนโลยีอื่นๆครับ

รถแพงๆอย่าง Porshe ยังมีช่วงล่างเทพอย่าง Air Suspension รถหรูๆอื่นๆก็เหมือนจะมาทางนี้ซะมากกว่า

หรือ ติดเรื่องสิทธิบัตร

สงสัยมานานแล้ว
Honda Civic EK 1.6VtiL 1997 (Sold)
Honda Civic FD 2.0EL 2008 (Sold)
Volkswagen Passat B5.5 TDi 2003 (Sold)
Nissan X-Trail T32 2.5V 2015 (For my family)
Mercedes Benz C300 W205 2015 (For my wife)
Toyota Camry ACV40 2.4V 2008 (For my work)

ออฟไลน์ kenny523

• Sr. Member
Re: จากข่าว Citroen จะเลิกช่วงล่างไฮโดรลิค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 20:55:22 »
ผมนี่เศร้าเลย

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: จากข่าว Citroen จะเลิกช่วงล่างไฮโดรลิค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 22:30:23 »
ผมจำได้ว่าในอดีตกาล ถ้ามันเสียจังหวัดไหนก็ต้องยกหัวท้ายเข้ากรุงเทพ รถสไลด์อย่างที่เห็นในปัจจุบันนั่นยังไม่มี

เคยนั่งแค่ระยะทางสั้นๆและไม่ได้ขับเร็ว แต่ผมยอมรับว่าเป็นรถที่วิ่งได้นุ่มนวลอย่างไม่น่าเชื่อ

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2015, 23:10:46 »
ผมเคยนั่งซีตรอง xm
ในความรู้สึกของผมคิดว่าปัจจุบันนี้ความนุ่มนวลยังไม่มีรถรุ่นไหนเทียบได้

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 00:43:03 »
เว้นแต่ว่า เคยรั่งxantiaเมื่อนานมาแล้วยอมีับช่ววล่างดีมากจริงๆครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 08:02:52 »
เสียดายเหมือนกันสำหรับระบบHydractive เท่าที่อ่านดูเป็นเพราะต้นทุนสูงเกินไปไม่สามารถสู้กับระบบAirmaticที่กระทัดรัดกว่าได้เลยยอมยกธงขาวไปครับ จริงๆระบบนี้ดีมากๆแต่ปัจจุบันรถยนต์มีแต่ลดน้ำหนักให้น้อยลงทำให้ระบบHydropneumaticมีความสำคัญลดลงแต่ก็ยังเหมาะกับรถที่มีน้ำหนักมากอยู่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ posiness

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 12:46:09 »
เสียดายเหมือนกันครับ เมื่อก่อนที่บ้านใช้ BX16 อยู่  เรื่องความนุ่มนวลรถสมัยนี้เทียบไม่ติดจริงๆครับ
อีกหนึ่งความประทับใจของระบบนี้คือตอนนั้นวิ่งอยู่ซักประมาณ 100 กม/ชม แล้วยางแตก แต่คนนั่งไม่รู้สึกอะไร มีแต่พ่อผมซึ่งเป็นคนขับที่รู้ว่ารถมีอาการดึงนิดหน่อย

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2015, 15:08:59 »
มันนุ่มและเกาะถนนมากๆ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2015, 00:06:29 »
เมื่อตอนซองเทียออกมาใหม่ๆ
ผมมีโอกาสได้ใช้มันถึง 4 ปีเต็ม

อ่อ แต่ผมยังไม่แก่นะ ตอนนี้เพิ่งขึ้นเลข 4
ตอนนั้นก็ถือว่าเป็นวัยรุ่นที่แปลกพิสดารคนนึงเลยล่ะ
เปลี่ยนอารมณ์ไม่กระชากใจมาก e34 เป็น ซองเทีย
แต่เอาเถอะ พ่อซื้อให้

ผมไม่อยากจะบอกเลย ว่า จริงๆแล้ว เมื่ออยากซิ่ง มันก็ตอบสนองได้เยี่ยมเหมือนกัน แหะๆๆ
สาเหตุที่ตอนนั้นตัดสินใจเอาเพราะผมเป็นคนที่ชอบคิดเรื่อง ครั้งหนึ่งในชีวิตครับ

เมื่อสมัยนั้น ผมดันวิเคราะห์แม่นซะจนว่า วันนึงซีตรองต้องหายไปจากตลาดไทย
ก็เลยขอลองซักครั้ง ผมไม่ตามเพื่อน ไม่แคร์สังคมรอบตัวอยู่แล้ว ได้ลองก็ถือว่าเป็นบุญ

เพราะอ่านข่าวนี้จากทาง hml ผมแอบดีใจที่ครั้งนึงเคยได้สัมผัสเทคโนโลยีนี้ และก็แอบร้องไห้เบาๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 10:20:47 »
เคยอ่านเจอมาวนเว็บกลุ่มซีตรองเค้าว่าระบบช่วงล่างนี้เคยช่วยชีวิตนักการเมืองในรัสเซียคนนึงไว้เพราะว่าระหว่างที่กำลังโดนไล่ยิงตามเก็บนันสภาพถนนขรุขระแย่มากแต่ด้วยช่วงล่างระบบนี้ของซีตรองทำให่นักการเมืองคนนั้นรอดมาได้ในระหว่างที่รถที่กำลังไล่ตามมานั้นตามไม่ทันเอาเสียเลยเพราะช่วงล่างสู้ถนนไม่ไหว  :-* 
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2015, 22:37:15 »
หมดไป แต่อะไหล่ยังอยู่ เพียบครับ แถมราคาไม่แพงด้วยล่ะ

ผมใช้ XM อยู่ครับ......ไม่รู้จะอธิบายอย่างไร เอาเป็นว่า Magic Carpet จริงๆ ครับ แค่นี้เลย....

อีกอย่างที่น่ากลัวของรถนี่ห้อนี้คือ....

คนใช้ ไม่ได้พูด คนพูด ไม่ได้ใช้ สื่อสารกันไม่รู้เรื่อง.....จบหมดครับ ;D
เรารักจ่าโท :))))