ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City Type Z กับอาการเข้าเกียร์ไม่ได้บางครั้ง  (อ่าน 3192 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_MS

• Newbie
  • *
สอบถามครับ City Type Z เกียร์ MT เลขไมล์ 2 แสน 6

ขณะวิ่งรถมีอาการเข้าเกียร์ไม่ได้บางบางครั้ง จาก 2 ไป 3 และ 4 ลงมา 3
มันมีอาการขืนๆมือ เหมือนมีอะไรไม่เข้าล็อค เลยเข้าเกียร์ไม่ได้ ต้องใส่เกียร์ว่างโยกซ้ายขวาแล้วถึงจะเข้าได้
และบางจังหวะเข้าเกียร์ 2 เมื่อถอนเท้าจากคลัทช์จะมีเสียงดังกึก (บางครั้งแกร๊ก) เสียงดังชัดเจน

อาการนี้เกิดจากอะไรและช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: Honda City Type Z กับอาการเข้าเกียร์ไม่ได้บางครั้ง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 08:07:24 »
ครัชหมดรึเปล่าครับ แล้วเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ล่าสุดเมื่อไหร่ครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
Re: Honda City Type Z กับอาการเข้าเกียร์ไม่ได้บางครั้ง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 11:07:41 »
คลัทน่าจะหมดป่าวคับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2015, 12:38:20 »
คิดว่าคลัชท์หมดเหมือนกันครับ
น้ำมันเกียร์เปลี่ยนเมื่อปี 53 เลขไมล์ 1 แสนกว่าๆ ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 16:50:34 »
ิอัพเดทครับ ตอนนี้ได้เปลี่ยนคลัชท์และน้ำมันเกียร์ใหม่ อาการที่ข้างต้นหายไปแล้วครับ
ขอบคุณครับ