ผู้เขียน หัวข้อ: วางแผนจะซื้อรถใหม่[HR-V] แต่ยังลังเล CX3 ควรรอดูก่อนไหมครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 12639 ครั้ง)

ออฟไลน์ Princogz

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  เป็นกระทู้แรกเลยปกติคอยแต่ตามอ่าน รีวิวเอา   

ปัจจุบันผมใช้รถ Yaris ปี 2010 อยู่ครับ  ใช้มา5ปีได้แล้ว บวกกับ รู้สึกอยากเปลี่ยนแนวจากรถ เตี้ยๆ ต้องคอยหลบเนิน หลบหลุม[ไม่พ้นก็ ขืดดอีก :'(]
ผมเลยมองเป็นรถ HR-V ซึ่งผมประทับใจ หน้าตา ที่ยังออกดูวัยรุ่นหน่อยๆไม่ถึงขนาดแก่เกินไป รวมถึงภายในภายนอก [อ่านจากรีวิว พี่จิมมี่ และดูคลิปพี่จิมมี่ ด้วย]   

แต่ในใจก็ยัง ลังเลอยู่ ควรซื้อเลยดีไหม   เพราะ CX3  ที่น่าจะเปิดตัว ภายใน1-2ปี นี้  เทียบกับ HR-V  แล้ว CX3 จะดีกว่าตรงไหนบ้าง

เท่านั้นไม่พอผมคิดต่อไปอีก  ถ้า CX3 เปิดตัวแล้ว  และสมมุติว่าเลือกซื้อ CX3    นึกถึง ศูนย์ให้บริการ   พอดีผมอ่านเจอจากเว็บๆนึง ว่าอะไหล่ของ Mazda รอนานมาก บางชิ้นส่วนรอกันเป็นครึ่งปี ยิ่งถ้ารถชนขึ้นมา
นี่รอกันเป็นปี และไหล่ Mazda น่าจะแพงกว่าของ Honda ด้วย 

รบกวนขอคำแนะนำจาก พี่ๆด้วยครับ   
ปล.ผมอ่านเขียน งง ไปบ้างขอโทษล่วงหน้าด้วยครับ [รถ yaris เป็นรถคันแรก และไม่เคยใช้ รถของทั้ง2ค่าย[honda,mazda]ที่กล่าวมาครับ

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
ใช้ HRV อยู่นะครับ
ขอบอกเลยว่า ถ้าจะซื้อ HRV มาเพื่อไม่ต้องระแวงหลุม คุณคิดผิดครับ มันสะเทือนหลังเต่าและหลุมแรงจนใจหายเลยละครับ
แต่ถ้าเรื่องของตำแหน่งการมองที่อยู่สูงกว่า Yaris ละก็ HRV ได้อยู่ครับ ผมกลับไปขับ Civic ทีไรนึกว่าขับรถสปอร์ตครับ รู้สึกแตกต่างอย่างมาก

ส่วนตัวอยากให้รอดู CX3 ด้วยนะ บางทีคุณอาจจะชอบมันมากกว่า HRV ก็ได้ สวยคม วัยรุ่นเหมือนกัน

เรื่องศูนย์บริการ อันนี้แล้วแต่ดวงครับ
แนะนำว่าถ้าซื้อยี้ห้อไหนให้ลองหาข้อมูลในคลับยี้ห้อนั้นๆดูครับว่าศูนย์ไหนที่ดีๆคนในคลับแนะนำ กับศูนย์ไหนที่เป็นแบล็คลิสของคลับ อาจจะต้องไปไกลขึ้นเพื่อหาศูนย์ที่ดีกว่าแต่เชื่อเถอะครับ มันสบายใจกว่าเข้าศูนย์แย่ๆเยอะ ^^

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ลองไปลอง Mazda 2 ตัว 1.5D กับ Mazda 3 ดูครับ เครื่องที่ใช้ไม่พ้นจาก2 ตัวนี้

ผมลองHRV ผมไม่ชอบการตอบสนองของมันเลย

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ผมว่าถ้ารถคันที่สอง cx-3 น่าจะดีกว่าครับ ทั้งการประหยัดน้ำมันที่ดีกว่า การขับขี่ที่ทำได้มั่นใจและปลอดภัยกว่า ส่วนเรื่องศูนย์ผมว่าเช็คในเน็ตได้ครับ เพราะศูนย์ Mazda ดีๆ มีเยอะ เช่นศูนย์ฉะเชิงเทราบริการดีโคตรๆ และคิวว่างเกือบตลอดเวลาครับ

ข้อด้อยคือพื้นที่น้อยกว่า hrv ครับ

ออนไลน์ bobsan

ถ้ารับภายในห้องโดบสารของ cx3 ได้ก็น่ารอครับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
ผมคิดว่า cx3 ข้างในจะแคบกว่า Hr-v
ส่วนเครื่องยนต์ ไม่แน่ใจว่าจะลงตัวไหนมาสำหรับ cx-3
0บริการอาจจะบริการ ซ่อม ช้ากว่า honda ไม่แปลกครับ ,,ถ้ารับได้

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
CX-3 เปิดตัว ปลายปีนี้ครับ รอได้ก็รอดูก่อนเถิด ใจเย็นๆ

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
ผมเป็นคนหนึ่งที่รอ CX3 ซึ่งตัวเลือกที่วางไว้เป็น HRV CX3 และ Mazda3 ครับ ลองนั่ง ทั่ง HRV และ Mazda 3 แล้ว ยังไม่ค่อยประทับใจเท่าไร รอเจ้า CX3 อีกนิดค่อยตัดสินใจ (แต่คงตัด HRV ไปแล้ว)
เรื่องศูนย์บริการ ผมเป็นคนที่ใช้รถมาแล้วเกือบทุกยี่ห้อ เว้น เซพฯ และ ซูซูกิ  สรุปว่า ศูนย์ฯ คล้ายๆ กันหมดทุกยี่ห้อ มีช้า มีดี มีแพง พอๆ กัน เลือกตัวรถที่เราชอบดีกว่า

ออฟไลน์ delete

ผมเดา กระแสตลาดนะครับ
HRV กว้างกว่า ติดแก๊สถูกกว่า ศูนย์ดีกว่า โปรโมชั่น(โดยเฉพาะดอกเบี้ย) เร้าใจกว่า
ส่วน
CX3 แคบกว่านิดนึง แต่ขับดีกว่า(น้องๆเก๋ง) อาจะได้ดีเซล แต่ดอกเบี้ยแพง

ชั่งน้ำหนักเอาเอง 555

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
http://www.caradvice.com.au/344090/honda-hr-v-vti-v-mazda-cx-3-maxx-comparison-review/photos/

ลองดู web นี้ดูครับ เค้าเขียนละเอียดดีครับ

ออฟไลน์ Staples

http://www.caradvice.com.au/344090/honda-hr-v-vti-v-mazda-cx-3-maxx-comparison-review/photos/

ลองดู web นี้ดูครับ เค้าเขียนละเอียดดีครับ

CX3 เตี้ยกว่าที่คิดแฮะ T T

• Newbie
  • *
ขอบคุณความคิดเห็นเห็นของทุกๆท่านนะครับ
เรื่องศูนย์บิการ Mazda ผมอยู่แถว ศาลายา,บางบัวทอง  คงต้องหาข้อมูลดีเรื่องศูนย์บริการว่าแถวๆนี้ โอเค ไหม รวมถึง พวกอะไหล่ต่างๆรอนานไหม

หลังจากอ่านความคิดเห็นของทุกๆท่านแล้ว   คงทนใช้เจ้า yaris คันเก่งไปก่อน  แล้วรอ Cx3 เปิดตัวแล้วรออ่านรีวิว กันอีกที

ปล.ผมยังไม่เคยไปทดลองขับ ทั้ง HR-V , Mazda2,3 เลยครับ   เป็นคนขี้กลัว กลัวไปขอทดลองขับแล้วจะโดนมองด้วยสายตาดูถูกกลับมา :'(

• Newbie
  • *

Cx3 แคบกว่า เตี้ยกว่า  เบาะหลังแคบกว่า แห่ะ :'( :'(   ต้องรอดู รีวิวจากพี่ J!MMY ว่าคนนั่งหลังจะนั่งลำบากไหม

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ขับคนเดียวประจำ(แคบ)    - CX3
รถครอบครัว(กว้าง)          - HRV

ขอบขับรถ            - CX3
ชอบ option เยอะๆ - HRV

ส่วนความสวยเป็นเรื่องปัจเจก ตัดสินใจเอง

ถ้าเป็นผมจะรอปลายปี cx3 เปิดตัว ถ้าไม่ชอบหรือราคาไม่โดนก็หาซื้อดาวน์  HRV วิ่งน้อยไม่เกิน 10000km ซึ่งปลายปีน่าจะพอหาได้แล้ว
ซึ่งคุณจะได้รถที่สภาพใกล้ป้ายแดงแต่ถูกลงเป็นแสน

ปล. ข่าวที่ได้ยินมาคือ cx3 มาพร้อมเครื่อง 1.5d ตัวท็อปสุดเป็น 4wd ราคาพอๆกะ HRV ตัวท็อป แต่ไม่ต้องเชื่อผม ผมฟังมา

ออฟไลน์ SM.

รอได้ รอดีกว่าครับ จะได้ไม่คาใจตอนหลัง

ออฟไลน์ AkE

ถ้ารอได้รอดูได้ครับ เผื่อชอบ เรื่องศูนย์บริการและอะไหล่มีปัญหากว่า HRV แน่นอนครับผมเคยเจอบางศูนย์ของมาสด้าปิดวันอาทิตย์นะครับ คิด

ได้ไง 5555 เรื่องอะไหล่ถ้าเกิดอุบัตเหตุขั้นรุนแรงเรื่องรอนานจริงครับเกินครึ่งปีอีกตอนนี้ BT50 มีปัญหาเรื่องนี้มาก ถ้าไม่มายเรื่องพวกนี้

ก้จัดได้ครับ ถ้ากลัวก้ไป HRV เถอะครับ รอดูสิ้นๆปียอดเริ่มเบาลงอาจจะมีโปรดีๆมาก้ได้ครับ

ออนไลน์ Auto

รถตลาดก็รอซ่อมครับถ้าเจออุบัติเหตุหนักผมว่ารอ 4 เดือน  ถ้ามาสด้า 8 เดือน
ตัวรถ HRV ประหยัดน้ำมัน  ข้างในเหมือนจะกว้าง สวย นี่คือข้อดี  แต่แพง รถแค่เก๋งขนาดเล็กมายกสูงเหมือนสูงแต่ไม่สูง  ช่วงล่างข้างหลังคานบีม เหมือน Jazz อย่าคาดหวังความนิ่มนวลหรือวิ่งดีอะไร
สรุปถ้ามีรถใช้งานแล้วไม่มายเรื่องรออะไหล่บ้าง  เพราะรถไม่ได้ซ่อมอะไรนัก ถ้าไม่แย่เจออุบัติเหตุ น่าเลือก CX3   แต่ถ้ามีรถใช้แค่คันเดียวต้องใช้ทุกวัน ไป HRV 

• Newbie
  • *
วันนี้ได้ปรึกษาครอบครัวแล้วครับ  ว่าจะรอดูCX3 ครับ จะได้ไม่เสียใจทีหลังหากซื้อ HR-V เร็วไปในตอนนี้

ปกติก็ขับรถคนเดียวบ่อยครับ แต่คิดเผื่อไว้ เอาให้สำหรับให้ คนในครอบครัวนั่งได้ด้วย ไม่ต้องลำบากเหมือนตอนขับ Yaris ตอนนี้[มันเตี้ยนั่งหลายคนก็โดนซุ้มล้อ] และซื้อมากะใช้ยาว4-5ปี
ผมไม่ค่อยชอบเปลี่ยนรถบ่อยๆครับ   ที่ถูกใจ HR-V เป็นพิเศษอีกอย่างนึงคือ Option นี่แหละครับ มันเยอะดีลูกเล่นเยอะ   อาจเป็นเพราะผมไม่เคยขับรถที่ Option เยอะๆมาก่อนก็เป็นได้  :P :P

รอเปรียบเทียบกับ CX3 ทั้ง Option และราคากันอีกทีนึงครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซื้อรถทั้งทีรอดูเถอะครับ

ออฟไลน์ CNX

ครอบครัว ที่จะเดินทาง ปกติ กี่คนครับ

ผมใช้ Fiesta ขับยัด7คน สระบุรี-หัวหิน-สระบุรี
สงสารคนนั่งมากๆครับ
รถมี2คัน แต่ผู้โดยสารคนอื่นๆ ไม่เคยขับรถทางไกล เส้นนี้ ไม่กล้าขับรถไปเอง
7คน:1คัน ลำบากจัง 55  ;D

ครอบครัวผม คนเยอะ
อยากได้ CRV หรือไม่ก็ รถตู้เลย  ;D
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

• Newbie
  • *
ครอบครัว ที่จะเดินทาง ปกติ กี่คนครับ

ผมใช้ Fiesta ขับยัด7คน สระบุรี-หัวหิน-สระบุรี
สงสารคนนั่งมากๆครับ
รถมี2คัน แต่ผู้โดยสารคนอื่นๆ ไม่เคยขับรถทางไกล เส้นนี้ ไม่กล้าขับรถไปเอง
7คน:1คัน ลำบากจัง 55  ;D

ครอบครัวผม คนเยอะ
อยากได้ CRV หรือไม่ก็ รถตู้เลย  ;D

คน ครับ  พ่อแม่ลูก    ส่วนใหญ่ก็ขับคนเดียวแต่จะมีบางโอกาส เช่นวันหยุด เสาร์-อาทิตย์  อาจมีญาติๆมานั่งไปเที่ยว ห้าง,ไหว้พระ บ้าง รวมทั้งรถ 5-7คน[ไม่บ่อย] ไม่ได้นั่ง Yarisผมนะครับ
อิงจากรถ ฟอจูนเนอร์ ของพ่อครับ

ออฟไลน์ Elestra

• Full Member
เราว่า cx3 ยังไงก็สู้ honda hr-v ไม่ได้ เพราะช่วงล่างของ Cx-3 ใช้ร่วมกับ Mazda 2 ตัวใหม่ที่ห่วยโคตรๆ
เพราะข้างหลังเปนคานแข็งท่อนเดียว (ขอโทดนะ แต่มันห่วยจิงๆ)

ส่วนตัวคิดว่าถ้าคุณชอบรถเล็กใช้ Jazz 5-6แสน แล้วไปยกสปริงสูงเอาด้วยชุดแต่ง+ยางก็พอ (อาจเสียเงินเพิ่ม 3-4หมื่น)

หรือถ้าชอบ SUV ใหญ่ไป CX -5 ไปเลย คุ้มเงินมากกว่าซื้อ HRv ที่เป็นรถที่เอา Jazz+City ราคาแค่5-6แสน มายกสูงแปลงส่วนต่างๆ ประมาน 30% แล้วขาย 1ล้าน

มาสด้าต้อง 3 กับ Cx-5 เท่านั้น
รุ่น 2 คือห่วยกว่าแบบฟ้ากับเหว(นรก)

ออฟไลน์ Newhang

อย่าคาดหวังกับ cx3เยอะ เพราะถ้าไม่เงิบราคา ก็เงิบอ๊อฟชั่นแน่นอน ดีไม่ดี เงินทั้งคู่ 555

จะซื้อก็ไม่ต้องรออะไรครับ

ออฟไลน์ digitalss

• Jr. Member
  • **
มีรถอยู่แล้วนี้ครับ รอได้
อย่างน้อย hrv ก็น่าจะมีส่วนลดหรือขอแถมเพิ่ม เมื่อ cx3 ออกมา

• Newbie
  • *
เราว่า cx3 ยังไงก็สู้ honda hr-v ไม่ได้ เพราะช่วงล่างของ Cx-3 ใช้ร่วมกับ Mazda 2 ตัวใหม่ที่ห่วยโคตรๆ
เพราะข้างหลังเปนคานแข็งท่อนเดียว (ขอโทดนะ แต่มันห่วยจิงๆ)

ส่วนตัวคิดว่าถ้าคุณชอบรถเล็กใช้ Jazz 5-6แสน แล้วไปยกสปริงสูงเอาด้วยชุดแต่ง+ยางก็พอ (อาจเสียเงินเพิ่ม 3-4หมื่น)

หรือถ้าชอบ SUV ใหญ่ไป CX -5 ไปเลย คุ้มเงินมากกว่าซื้อ HRv ที่เป็นรถที่เอา Jazz+City ราคาแค่5-6แสน มายกสูงแปลงส่วนต่างๆ ประมาน 30% แล้วขาย 1ล้าน

มาสด้าต้อง 3 กับ Cx-5 เท่านั้น
รุ่น 2 คือห่วยกว่าแบบฟ้ากับเหว(นรก)

ตรงๆกันเลยทีเดียว ขอบุคณสำหรับความคิดเห็นครับ

ออนไลน์ Auto

ถ้าโจทย์คุณต้องการคนนั่งด้วย 4 คนหรือมากกว่าผมอย่ารอ CX3  เลย  เพราะแต่ไหนแต่ไร Mazda  ทำรถขับสนุกช่วงล่างดีในเมือง ไม่เน้นคนนั่งแบบครอบครัวเบาะหลัง   ถ้าคุณเน้นเบาะหลังอย่ารอเลยไปมองหาตัวอื่นเลยดีกว่าครับ 
ถ้าเน้นขับคนเดียวหรือมีกิ๊กนั่งอีกคน MAZDA ตอบโจทย์ได้ดีกว่า