ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเกิดฟองสบู่แตก ราคารถจะเป็นยังงัย ??  (อ่าน 5861 ครั้ง)

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
คือผมได้ยินจากนักวิเคราห์มาว่า เศรษฐกิจตอนนี้น่ากังวล มีแนวโน้มอาจจะเกิดสภาวะฟองสบู่แตก  ผมมีแพลนจะซื้อรถ ไม่ทราบว่า ถ้าเกิดขึ้นจริง ราคารถ จะเพิ่มหรือลด ครับ??? ควรรอ หรือซื้อช่วงนี้ เพราะโปรช่วงนี้ดีพอสมควรครับ? 
ด้วยเหตุที่ว่า ถ้าฟองสบู่แตกจิงๆ เงินก้อจะด้อยค่าลด  แต่แนวโน้มราคารถผมไม่ทราบเรย  รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยคับ ^^

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Re: ถ้าเกิดฟองสบู่แตก ราคารถจะเป็นยังงัย ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 11:07:38 »
ผมแนะว่า ซื้อตามจำเป็นครับ
ถ้าคุณมีความจำเป็นต้องใช้รถ งานการของคุณมั่นคง ที่ทำงานไม่มีปัญหาเรื่องพิษเศรษฐกิจ (ดูแนวโน้มเพื่อการันตี รายรับ) ก็ซื้อได้เลยครับ ช่วงนี้ราคารถยนต์น่าจับจอง เป็นช่วงเวลาสำหรับคนที่ต้องการซื้อรถใหม่ครับ

แต่ถ้ายังไม่จำเป็น ผมแนะให้เก็บเงินไว้กับตัวก่อนครับ รอดูทิศทางของเศรษฐกิจปีหน้าก่อนครับ

อ้อ ถ้าฟองสบู่แตก ค่ายรถก็จะหาวิธีกระตุ้นตลาด เราอาจจะได้ซื้อรถในราคาถูกลง เช่นเดียวกับ ราคารถที่คุณซื้อก็จะลดลงด้วยความรวดเร็วเช่นกันครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
Re: ถ้าเกิดฟองสบู่แตก ราคารถจะเป็นยังงัย ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 11:37:14 »
อันนี้พูดยากคับ เพราะถ้าเกิดจริงคงต้องมีแคมเปนออกมากระตุ้นยอดขายมาก แต่เนื่องจากค่าเงินที่อาจผันผวนจนต้นทุนการผลิตสูงขึ้นมาอีกก็ได้

ต่างกรรม ต่างวาระครับ  ถ้าจำเป็นก็ซื้อไปเลยครับ ถ้ายังก็ลองรอดูก่อนก็ได้
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 11:40:24 »
ราคารถถูกลงแน่ๆครับ
แต่เชื่อเถอะถ้าถึงสถาณการณ์แบบนั้นจริงๆ
แรงจูงใจที่ จขกท. จะซื้อรถอาจไม่มีแล้วก้ได้ครับ
เป็นผมถ้าถึงภาวะแบบนั้นคงเลือกเก็บมากกว่าจ่าย
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 11:56:27 »
แตกตอนนี้ผมก็ไม่กลัวแล้วครับ ธุรกิจผมไปแล้ว1 เกี่ยวกับการท่องเที่ยว ไม่ไหวจริงๆ แบกมานานละ ไม่มีวี่แววจะฝื้น
เรียกว่าขาดทุนย่อยยับกันเลยทีเดียว แบกแบบคิดว่า เดี่ยวฝื้นๆๆๆ พ้นปีมาละตั้งแต่เกิดเรื่อง ไม่กระเตื้องเลยสักนิ้ด
หมดก้นสิครับ เกิดอะไรขึ้นหลังจากนี้ผมก็เฉยๆละครับ  :)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 12:05:39 »
  คำนี้ฟังดูน่ากลัวนะครับ "ภาวะเศรษฐกิจฟองสบู่แตก" แต่เจ้าของกิจการที่เคยเจอเมื่อปี 40-41 ฟังแล้วก็เฉยๆ เพราะตอนนั้นมันมาแบบสายฟ้าแลบ ส่วนครั้งนี้มันมีสัญญาณมาหลายปีแล้ว คนที่น่าห่วงคือธุรกิจรายย่อยหรือ sME และรายย่อยๆที่กู้มาลงทุนและที่เพิ่งออกจากงานแล้วเปิดหน้าร้าน มีเสียวๆ ส่วนราคารถไม่น่าถูกลง แต่น่าจะมีแคมเปนออกมาล่อมากขึ้น ส่วนที่จะรอยากคือเต้นท์รถมือสองนี่แหละ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 12:18:30 »
ก็ดีสิครับจะได้มีกิจกรรมเปิดท้ายขายของ "คนเคยรวย" กลับมาอีกครั้งทั้งรถแล้วบ้านลดราคาแจกแถมกันเพียบ สงสารก็แต่พวกดีแต่พูดครับทำงานไม่เป็นวันๆโทษแต่คนอื่น!!ขอให้อยู่ยาวๆต่อไปนะ
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 13:46:55 »
ใครบอก.....ว่าฟองสบู่แตก...

ผมมองว่า  จะเป็นเศรษฐกิจตกต่ำทั่วโลกต่างหาก  สำหรับคนรุ่นหลัง...(อายุต่ำกว่า 80) รวมทั้งผมด้วยยังไม่เคยเจอ...คิดว่าคงเจอภายใน 10 ปีนี้....รอ qe  ของ ญี่ปุ่น  ยูโร  ให้จบก่อน   ทีนี้แต่ละประเทศที่ทำ qe  ก็จะมีหนี้สินล้นพ้นตัว..ทำอะไรไม่ได้อีก...ทีนี้ก็จบ...

สินทรัพย์แทบทุกอย่าง จะราคาตกลง  ตอนนี้หาเงินเก็บไปรอชอป ตอนนั้นเถอะครับ 

***ผมอาจจะมองโหดร้ายหน่อย   แต่ผมก็เก็บจริง ๆนะ***

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 14:05:26 »
ผมว่ามันจะแตกเพราะมีคนพูดว่า จะกลับมาอีก เนี้ยละครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 15:03:16 »
ราคารถใหม่ก็จะยังเป็นราคารถใหม่ครับ แต่อาจมีโปรฯมากระตุ้น/ส่งเสริมการขาย มาล่อใจผู้ซื้อเยอะหน่อย
ราคารถมือสองนี่สิน่าสนใจครับ แค่ทุกวันนี้ก็ราคาดิ่งพะสุทากันมากแล้ว หากเกิดสภาวะวิกฤตจริงๆ เหอะๆ
คนหารถมือสองคงดีใจครับ แต่ใครจะขายหล่ะก็.......ร้องไห้หนักมากๆๆๆๆๆๆแน่นอนครับ
ก็ตามหลัก supply/demand แหละครับ

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 15:39:47 »
ที่บ้านเรา ฟองสบู่ไม่แตกหรอกครับ
เพราะตั้งแต่เราทำต้มยำกุ้ง เมื่อปี40 ไป
เราก็โดยกฎเกณฑ์ต่างๆ สารพัดมาควบคุมไว้อย่างเข้มงวด

แต่ที่ต่างประเทศ ซิครับ โดยเฉพาะพวกที่ทำ QE
ซึ่งมันจะทำให้เกิด great depression หรือ ภาวะเศรษฐกิจตกต่ำครั้งใหญ่ ไปทั่วโลก
เพราะเด่วนี้ ภาวะเศรษฐกิจของทุกๆประเทศ มันเชื่อมโยงกันไปหมดแล้ว เป็นเครือข่ายเดียวกันหมด
ผลกระทบที่เกิดขึ้นจึงรวดเร็วและรุนแรงกว่าแต่ก่อนมาก

คนที่ไม่รู้เรื่อง ไม่รู้รายละเอียด ก็คิดว่ามันแย่เฉพาะในบ้านเรา
แต่จริงๆแล้ว มันกระทบกันเป็นโดมิโน โดยเริ่มจาก ญี่ปุ่น ไป US และไป EU
แต่เครือข่ายการลงทุนที่เชื่อมโยงกันทั่วทั้งโลกจะทำให้กลุ่มประเทศกำลัง พัฒนาทั้งหลาย
รวมทั้งตลาดเกิดใหม่ไม่ว่าจะเป็นจีน อินเดีย และประเทศอื่นๆในเอเชียตะวันออก ได้รับผลกระทบที่รุนแรงตามมาต่อๆไป

การแก้ไข ยังไม่มี ได้แต่ยื้อมันออกไป โดยหวังว่ามันอาจจะ soft landing ได้ หรือ
อย่าง US ก็ใช้วิธี กรูเอาตัวรอดก่อน ส่วนประเทศอื่นๆก็ช่างมึง 555

ตอนนี้ก็ได้แต่สวดมนต์กันไปอ่ะครับ ว่าอย่าพึ่งล้มๆๆๆๆๆ

:P

ออฟไลน์ sakano

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 15:47:10 »
ที่บ้านเรา ฟองสบู่ไม่แตกหรอกครับ
เพราะตั้งแต่เราทำต้มยำกุ้ง เมื่อปี40 ไป
เราก็โดยกฎเกณฑ์ต่างๆ สารพัดมาควบคุมไว้อย่างเข้มงวด

แต่ที่ต่างประเทศ ซิครับ โดยเฉพาะพวกที่ทำ QE
ซึ่งมันจะทำให้เกิด great depression หรือ ภาวะเศรษฐกิจตกต่ำครั้งใหญ่ ไปทั่วโลก
เพราะเด่วนี้ ภาวะเศรษฐกิจของทุกๆประเทศ มันเชื่อมโยงกันไปหมดแล้ว เป็นเครือข่ายเดียวกันหมด
ผลกระทบที่เกิดขึ้นจึงรวดเร็วและรุนแรงกว่าแต่ก่อนมาก

คนที่ไม่รู้เรื่อง ไม่รู้รายละเอียด ก็คิดว่ามันแย่เฉพาะในบ้านเรา
แต่จริงๆแล้ว มันกระทบกันเป็นโดมิโน โดยเริ่มจาก ญี่ปุ่น ไป US และไป EU
แต่เครือข่ายการลงทุนที่เชื่อมโยงกันทั่วทั้งโลกจะทำให้กลุ่มประเทศกำลัง พัฒนาทั้งหลาย
รวมทั้งตลาดเกิดใหม่ไม่ว่าจะเป็นจีน อินเดีย และประเทศอื่นๆในเอเชียตะวันออก ได้รับผลกระทบที่รุนแรงตามมาต่อๆไป

การแก้ไข ยังไม่มี ได้แต่ยื้อมันออกไป โดยหวังว่ามันอาจจะ soft landing ได้ หรือ
อย่าง US ก็ใช้วิธี กรูเอาตัวรอดก่อน ส่วนประเทศอื่นๆก็ช่างมึง 555

ตอนนี้ก็ได้แต่สวดมนต์กันไปอ่ะครับ ว่าอย่าพึ่งล้มๆๆๆๆๆ

:P

ราคารถ ระดับบน คงไม่กระทบมาก
แต่รถระดับล่าง น่าจะได้ส่วนลดมาก
รถมือสอง จะมีมากขึ้น ราคาถูกลง

บริษัทรถยนต์ เราก็รู้เรื่องนี้ ....เขา plan การผลิตไว้แล้วครับ
^^

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 15:56:53 »
ผมว่าตอนนี้มันก็แตกนะ เพราะว่า ก่อนแตก เงินบาทไทยต่อเหรียญสหรัฐ มันอยู่ที่ประมาณ 25 - 26 บาท ตอนนี้ มันก็เกินที่เคยเป็นมาตั้งแต่ตอนนั้นแล้วครับ ถ้าแตกซ้ำอีก ก็คงจะเห็นของราคาแพงขึ้น แต่คนไม่ซื้อ แล้วก็จะเทขายกัน ถึงแม่ว่าบางธุรกิจจะมีแผน รองรับ ถ้าเกิดขึ้นจริงๆ ก็ยากที่จะแก้ไข

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 15:58:56 »
ราคา ตามเอกสาร ไม่ลดลงครับ อย่างมากก็ใกล้เคียงเดิม แต่ส่วนลดเยอะๆ
อย่างนิวไทรตัน ออกใหม่ ราคาบนป้ายใกล้กับของเดิม แต่ไม่ลดสักบาท
ผ่านมา 3 เดือน ซัดไปเหยียบแสน

หรือแข่งกันเรื่องดอกเบี้ย เงินดาวน์ เงื่อนไขการออกรถ
เอาง่ายๆ กระบะยี่ห้อ I  คนที่ประวัติการเงินไม่ค่อยชัวร์ ผ่านไม่ทุกคน
แต่ถ้ายี่ห้อรองๆ ผ่านง่ายกว่า บางที่ ดาวนื 0 บาท
เทียบกับยี่ห้อบนๆ ราคาพอกัน แต่ ต้องใช้เงิน หลักแสน มาดาวน์

เขาจะแข่งกันเรื่องนี้ครับ

ออฟไลน์ nongkrub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 18:04:50 »
ฟองสบู่ไม่แตกหรอก เพราะตอนนี้มันไม่มีฟอง

เศรษฐกิจขาลง ไม่ใช่ฟองสบู่แตกนะ ฟองสบู่มันคือขาขึ้นแรง ปั่นจนเป็นฟอง เหมือนระเบิดเวลา

ลองกลับไปหาอ่านดูครับ ภาวะฟองสบู่ปี 40 มันเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 18:28:35 »
รถนะครับ ผมจะบอกให้ ราคารถใหม่มันไม่ลดลงกว่าที่เป็นอยู่หรอกครับ ถึงราคาจะลดออฟชั่นก็ลดลงครับ จะไปลดก็นู้นแหละครับ รถมือ 2

ผมว่าซื้อรถตามที่จำเป็นเหมือนที่พี่คห.1 ว่าเถอะครับ สมมิตนะครับสมมติ ผมเป็นเซลล์ ต้องขายเครื่องกรองน้ำ เครื่องกรองอากาศ (อย่าโยงไปขายตรงนะ 555+) คุณจะแบกอุปกรณ์เหล่านี้ขึ้นรถเมล์ เพื่อไปบ้านลูกค้าหรือครับ? ลงรถเมล์ขึ้นแท็กซี่ ไปมอเตอร์ไซตืรับจ้าง บางทีไปบ้านลุกค้าสามต่อสี่ต่อ สู้ซื้อรถส่วนตัว เอาของบรรทุกไปในห้องสัมภาระข้างหลัง เราเองขับรถเปิดแอร์ ขับรถเองต่อเดียวสบายใจเฉิบ ที่ผมยกตัวอย่างนี่คือจะให้เห็นว่า ซื้อตามที่จำเป็นครับ อยางที่ผมยกตัวอย่างจะใช้เป็นอีโคคาร์เล็กๆก็ได้ หรือเป็นงานต้องมีหน้ามีตาหน่อย อาจหารถซีหรือดีเซ็กเม้นท์มือ 2 ปีไม่เก่านักใช้งานก่อนก้ได้ครับ

สุดท้าย เชื่อมั่นในตัวเองอย่าไปฟังนักวิเคราะห์ ถุกก็มี พลาดก็แยะครับ ตอนวิกฤตปี 40-41 ที่พ่อผมผ่านเรื่องแย่ๆมาได้เพราะไม่ฟังขี้ปากคนอื่นนี่แหละครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 20:34:42 »
ปี 39-40 ผมเคยผ่านมาครับ
ผมจบปริญญาตรีพอดี เลยจะซื้อรถคันในรีวิว Honda City LXi, กับ Toyota Tiger รุ่นกระโดดข้ามรถไฟ มีคุณดู๋ สัญญาเป็นพิธีกร
คำถาม คือ ได้ส่วนรถเยอะไหม
คำตอบ คือ มันไม่ได้มีส่วนลดเยอะแยะอย่างที่มโนกันไป

ปีนั้นเลย ถอย City LXi มาขับ ดอกก็ธรรมดา แต่ตอนนั้นซื้อสด แม่ให้ซื้อสดเท่านั้น
โดยก่อนหน้านั้นมี mighty x 90 แรงม้าขับอยู่ โดยมันมีอายุ 6 ปี แต่พ่อก็ไม่เคยคิดจะเปลี่ยน
และอีก 2 ปี ถอย Isuzu dragon eye 2.5 มาขับ ไม่ใช่รุ่นไฟซีนอล ตอนนั้นซื้อสด แม่ให้ซื้อสดเท่านั้น

รถ ให้ซื้อเมื่อจำเป็น อย่าให้เป็นภาระมาก ลดๆ ความชอบหรือความหรูลงหน่อย ถ้ามีเงินถึงก็จัดเลย ซื้อสดยิ่งดีได้ความสบายใจ
รถ ให้ซื้อเมื่อต้องให้มันทำเงินให้ ซื้อเลย ไม่ต้องรอ ซื้อก่อน รวยก่อน สบายก่อน ผ่อนได้ แต่สดก็สบายใจ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 08:33:17 »
ป้ายแดงคงลดแหลกแจกแถมกันเพียบ มือสองก็ราคาดิ่งลงไปอีก เต้นท์รถทยอยปิดกันระนาว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 02:02:28 »
ฟองสบู่มันไม่เกิดในไทยหรอกครับ ยุคนี้ขอสินเชื่อไม่ได้ง่ายๆเหมือนยุคต้มยำกุ้งที่ธนาคารปล่อยกันมากกว่าสินทรัพย์จำนองหลายๆเท่าแบงค์ชาติก็ควบคุมนโยบายสินเชื่อต่างๆอย่างเข้มงวดมากๆ  เศรษฐกิจแย่มันไม่ได้แย่แค่ประเทศไทยนะครับ
M power Thailand
M5 e60 V10