ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามคับ เต้นรับจองรถเขียนสัญญาทำไฟแน้นซ์ไปแล้วอยู่ดีๆบอกไม่ขายแล้ว....  (อ่าน 2719 ครั้ง)

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
เต้นรับจองรถเขียนสัญญาทำไฟแน้นซ์ไปแล้วอยู่ดีๆโทรมาไม่ขายแล้ว บอกว่าเจ้าของเก่าเอาคืน ทั้งๆที่ผมทำไฟแน้นซ์ผ่านหมดแล้วแล้วระยะเวลาแค่4วัน ไม่ได้ลากนานแต่อย่างได

คือรถมันน่าซื้อและอยากได้ บวกกับหาสภาพแบบนี้ยากพอสมควรเลย รถปี2012วิ่ง4พันกว่ากิโล ผมไม่อยากให้หลุดมือ ทำไงได้บ้างคับ ถ้ามันไม่ได้จริงๆก็จะเรียกร้องเต้นยังไงได้บ้างคับ เจ็บใจมากก บอกตรงๆ  >:(
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

promt

• บุคคลทั่วไป
ว่าตามสัญญาจะซื้อจะขาย

ปรับว่าไปตามนั้น

ถ้าเราไม่เอา ยังเสียเงินค่าจองเลย

ออฟไลน์ natty ib-cm

• Sr. Member
ไปเอาเงินจองคืน แล้วหาใหม่ครับ  8)

ออฟไลน์ Poj

มันขายคนอื่นไปแล้วครับ  :)

ออฟไลน์ JeansZ

ต้องได้รับเงินจองคืนครับ คำอธิบายเหตุการณ์นี้มี​หลายอย่าง คือ

1. เจ้าของเก่าเปลี่ยนใจไม่ขาย (อันนี้​เรา​คง​ไม่มี​สิทธิ์)
2. ขาย​ให้​คนอื่น​ไป​แล้ว (อันนี้ต้องดูว่าใครมาจองไว้ก่อน ถ้า​เราจอง​ก่อนต้องเรียกร้องความเป็นธรรม เต็นท์บาง​ที่จะ​ใช้​วิธี overbooking ครับ รถ 1 คันอาจ​จอง​ได้มากกว่า 1 คน ส่วนใหญ่จะใช้กับรถที่หาง่าย ถ้า​ผู้จองคน​แรกไฟแนนซ์ไม่​ผ่าน ก็ขายให้ผู้จองคนที่สอง แต่​ถ้าผู้​จองคน​แรก​ผ่านไฟแนนซ์ ผู้​จองคนที่​สองก็หมด​สิทธิ์ไป แต่​ผม​ว่าวิธี​นี้ไม่​ค่อย​ถูกต้องเท่าไหร่ เพราะบางครั้งอาจ​หาคัน​ที่​ถูกใจ​ผู้จองที่มา​ที่​หลัง​ไม่ได้เท่าคันที่จองไว้ ไม่​เหมือนธุรกิจโรงแรมหรือ​ร้านอาหารที่ใช้วิธี overbooking เผื่อ​ลูกค้าเปลี่ยนใจ แต่​ถ้าคนที่​มา​ทีหลังได้รับส่วนลด​น้อย หรือซื้อสด แบบ​นี้บางทีคนที่​จอง​ไว้​ก่อนอาจหมด​สิทธิ์เลย​ครับ เพราะแน่นอนว่าเต็นท์ต้องอยาก​ขายให้​คน​ที่​ซื้อ​สด​หรือได้เงินมากกว่า แต่​ยังไงคนที่จองไว้แล้วไม่ได้ก็ต้องได้รับเงิน​จองคืน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2015, 08:15:14 โดย JeansZ »
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ AT

มันขายคนอื่นไปแล้วครับ  :)

ตามนั้นครับ มันหลอกขายคนอื่นได้ราคาสูงกว่า  ;D ;D

np72

• บุคคลทั่วไป
ช่างมันเหอะ คนขายมันเห็นแก่เงินแบบนี้ หาคันใหม่

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมว่ามันคงขายคนอื่น ต้องมีคนมาชอบมันแบบคุณ รู้ว่าจองแล้วเลยให้เงินเยอะกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
คงเรียกร้องอะไรลำบากครับ  ได้แค่เงินจองคืนแล้วไปหาคันอื่นเอาแค่นั้น
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ปกติเลยครับของแบบนี้ ได้ราคาดีกว่าแน่นอน

ทำใจเถอะครับ