ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กแท้ แม็กเทียมคืออะไรครับ  (อ่าน 22540 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
แม็กแท้ แม็กเทียมคืออะไรครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 09:05:21 »
วันก่อนมีช่างคนนึงบอกว่าหาแม็กแท้มาใส่รถ ล้อจะได้ทนๆ วิ่งประหยัดน้ำมันด้วย

ผมเลยสงสัยว่าแม็กแท้กับไม่แท้นี่มันต่างกันยังไง แล้วมียี่ห้อไหนจัดเป็นแม็กแท้บ้างครับ อย่างเช่นถ้าแม็ก Lenso นี้มันจะขับดีกว่าแม็กติดรถรึเปล่าถ้าขนาดเท่ากัน

ออฟไลน์ kez

Re: แม็กแท้ แม็กเทียมคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 09:17:23 »

แม็กแท้คือมียี่ห้อเป็นของตัวเอง 

แต่แม็กเทียม คือ ก๊อปเค้ามาทั้งลาย ทั้งยี่ห้อ แต่ไม่ปั้ม made in.....

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: แม็กแท้ แม็กเทียมคืออะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 09:28:16 »
แม็กเทียมอารมณ์เดียวกับนาฬิกาโรเล็กซ์ปลอมหรือรองเท้าโอนิสึกะไทเกอร์ปลอมที่หาได้ตามคลองถมน่ะแหละครับ ก็อปหน้าตามาแล้วผลิตแบบลวกๆ เอาแค่หน้าเหมือน แต่การใช้งานต่างกันฟ้ากับเหว

ส่วน lenso นี่เป็นล้อของแท้ครับ แต่ได้ยินมาว่าตอนนี้เริ่มมีจังไลแมนก็อปแล้ว

JONNY

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 09:30:25 »
แม็กแท้ แต่ด้อยคุณภาพมาตรฐานก็มี
ควรหาแม็กที่มีซื่อเสียงเป็นประกัน ถ้าไม่ได้ใช้แม็กติดรถยนต์

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 11:08:51 »
ที่เห็นชัดๆก็

TE37 CE28 - แท้ rays ENG made in Japan มือสองชุดนึง 4-5 หมื่น หรือ 9 หมื่นสำหรับ TE37 ขอบ 18 SUV

TE37 CE28 - ลายก็อบ / เทียม / งาน AAA / กล่องขาว / งาน SSW / งาน CG / งานเหมือนสุดในสามโลก บลาๆๆ แล้วแต่จะเรียก ชุดนึง 1-2 หมื่น

keanetona

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 12:37:29 »

TE37 CE28 - แท้ rays ENG made in Japan มือสองชุดนึง 4-5 หมื่น หรือ 9 หมื่นสำหรับ TE37 ขอบ 18 SUV

TE37 CE28 - ลายก็อบ / เทียม / งาน AAA / กล่องขาว / งาน SSW / งาน CG / งานเหมือนสุดในสามโลก บลาๆๆ แล้วแต่จะเรียก ชุดนึง 1-2 หมื่น

TE37 นี่ปลอมเกร่อที่สุดในสามโลกแล้วมั๊งครับ

และตำนานแห่งล้อก็อปก็ล้อ Brabus ลายสามก้านโลโก้เบนซ์ ที่ใครต่อใครแห่กันก็อป บางเจ้าถึงกับแปลงเป็น5ก้าน จนของแท้หายไปจากถนนอย่างว่อง

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 13:09:46 »
แม็กเทียม คือไม่ได้ออกแบบเอง แต่ copy and paste ให้หน้าตาคล้ายๆ เท่านั้น (ไม่อยากใช้คำว่าเหมือน มีดูดีไป)
ไม่ได้มีวัสดุ หรือ กระบวนการผลิตที่ควบคุมคุณภาพดีพอ ไม่มีการเอกซเรย์ล้อสุดท้ายว่ามีโพรงอากาศหรือไม่
วิ่งไปจะร้าว จะหักหรือไม่ ไม่สน ขอแค่หน้าตาคล้ายๆ ขายได้ก็พอ

แม้แต่แม็กซ์แท้บางเจ้าที่มีตราของตัวเองก็ตาม แต่ไปดัดแปลงลายที่ดังๆ ก็เหมือนกัน
บางที่มียี่ห้อของตัวเอง แต่คุณภาพอาจจะไม่ต่างกับแม็กซ์เทียมก็ได้นะครับ

แม็กซ์แท้หลายเจ้ามีกระบวนการผลิตที่ใช้การรีดเนื้อ เพื่อให้บาง เบา โครงสร้างหนาแน่น ไม่มีโพรงอากาศ จึงมีโอกาศร้าว หรือ แตกน้อย

ออฟไลน์ thesun

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 13:18:46 »

TE37 นี่ปลอมเกร่อที่สุดในสามโลกแล้วมั๊งครับ

และตำนานแห่งล้อก็อปก็ล้อ Brabus ลายสามก้านโลโก้เบนซ์ ที่ใครต่อใครแห่กันก็อป บางเจ้าถึงกับแปลงเป็น5ก้าน จนของแท้หายไปจากถนนอย่างว่อง

ลาย TE นี่ lenso กับ cosmis เอาไปก็อบแล้วใส่ชื่อตัวเอง ญี่ปุ่นคงไม่ว่าไรมั้งครับไม่มีลิขสิทธิ์ ^ l ^

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 13:25:05 »
ขอถามเพิ่มครับ
แล้วมีแม็กยี่ห้อไหนบ้างที่คุณภาพดีและราคาไม่แพงเกินไปครับ

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 13:55:56 »
lenso มีลาย te ด้วยหรอครับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 14:24:29 »
ขอถามเพิ่มครับ
แล้วมีแม็กยี่ห้อไหนบ้างที่คุณภาพดีและราคาไม่แพงเกินไปครับ
lenso ครับ คุณภาพโอเคมีมาตรฐาน บางลายก็มีก็อปของเมืองนอกมาอย่าง BBS, Rial อุดหนุนคนไทยด้วยกันครับ ราคาไม่แพง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2015, 14:26:22 โดย localgame »

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 15:44:22 »
แมกซ์แท้ ราคาไม่โหดมาก ก็มีพวก Enkai / OZ / Lenso  พวกนี้ไม่โหดมาก อาจจะฟังดูแพงกว่าของก้อป แต่ราคาขายต่อก็มีราคาไปด้วย
พวกลาย Rpf -1 นี่ ทั้งเบาทั้งถูก ทนด้วยนะ

จริงๆแล้ว พวกที่ถูกทนและเบาเหลือเชื่อ คือ แมก ติดรถสแตนดาร์ดบาง รุ่น ปล่อยขายกันพร้อมยางราคาถูก เพราะมันเป็นล้อสแตนดาร์ด แต่จริงๆแล้วมันเบาและทนมากๆ ลองหาดีๆ เอาไป ทำสีสวยๆก็ดูดีไม่แพ้กันนะครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 16:56:58 »
มีหลายยี่ห้อนะครับ แม็กแท้ ราคาไม่แพง

ยกตัวอย่างเช่น Lenso เจ้านี้ลงสื่อประชาสัมพันธ์เยอะ เห็นกันจนติดตา ราคาบางรุ่นอาจจะดูแพงนิดนึง

Yachiyoda  เจ้านี้ทำล้อเดิมๆให้ค่ายรถหลายค่ายมากๆ แต่ลายให้เลือกไม้ค่อยเยอะ ราคาดี

Cosmis กับ Naya ส่วนมากเห็นเป็นแม็กรถกระบะกับรถขนาดใหญ่ หลังๆมาก็มีแม็กรถเก๋งเล็กมาให้เลือกเยอะขึ้น ราคาถือว่าใช้ได้ครับ

ลอบค้นดูลายแม็กกับร้านดีลเล่อร์ที่จำหน่ายดูครับ

keanetona

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2015, 21:47:07 »

ลาย TE นี่ lenso กับ cosmis เอาไปก็อบแล้วใส่ชื่อตัวเอง ญี่ปุ่นคงไม่ว่าไรมั้งครับไม่มีลิขสิทธิ์ ^ l ^

ใส่แบรนด์ตัวเองยังพอทนครับ อย่างน้อยล้อแตกล้อดุ้งก็ยี่ห้อเขา ไม่ใช่ล้อต้นแบบ

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 12:24:31 »
กะบะผมใส่แม็กลายเบดเล่วีขอบ16เทียบ มา4ปีแล้วลุยบ้างไรบ้าง ยังคงปกติไม่คดไม่ดุ้งนะครับแต่อีกคันคุนนักหนาใส่แม็กแท้ยี่ห้อเลนๆอะไรนี่แหละตกหลุกอุกกาบาต ตจว.ที่เดียวเบี้ยวได้ซ่อมแล้วขายแม็กทิ้งเลยครับ  ;D ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2015, 21:18:03 »
มีหลายยี่ห้อนะครับ แม็กแท้ ราคาไม่แพง

ยกตัวอย่างเช่น Lenso เจ้านี้ลงสื่อประชาสัมพันธ์เยอะ เห็นกันจนติดตา ราคาบางรุ่นอาจจะดูแพงนิดนึง

Yachiyoda  เจ้านี้ทำล้อเดิมๆให้ค่ายรถหลายค่ายมากๆ แต่ลายให้เลือกไม้ค่อยเยอะ ราคาดี

Cosmis กับ Naya ส่วนมากเห็นเป็นแม็กรถกระบะกับรถขนาดใหญ่ หลังๆมาก็มีแม็กรถเก๋งเล็กมาให้เลือกเยอะขึ้น ราคาถือว่าใช้ได้ครับ

ลอบค้นดูลายแม็กกับร้านดีลเล่อร์ที่จำหน่ายดูครับ
-เมื่อก่อนผมก็เชียร์ Lens.. นะ เคยใช้อยู่ ราคามิตรภาพเพื่อคนทั่วไป
แต่ราคา ณ ปัจจุบัน ไม่ไหวล่ะ ผมว่าแพงค่าโฆษณาเกินไปล่ะ ผมไม่คิดจะซื้อแล้วตอนนี้ และส่วนใหญ่ทน แต่น้ำหนักมากกก
ที่โฆษณาว่าเบาก็มีแค่บางรุ่นเท่านั้นที่ใช้ Flow forming รุ่นทั่วๆไปก็วิธีดังเดิม
ส่วนรุ่นนักรบญีปุ่น เป็นล้อที่ดูเดี่ยวๆสวยเลยครับ แต่พอใส่อยู่กับรถแล้วไม่ค่อยสวยเลยยย นี้คือเหตุผลที่ไม่นิยม ส่วนคนที่ใส่ก็คงใส่เพราะต้องการเปลี่ยนล้อเป็นล้อแม็กซ์ไม่เหมือนติดรถก็พอ
- Yashiyo.... ผมว่าดีไซน์ไม่สวยเลย พยายามออกแบบให้คล้ายคนอื่น หากี่รุ่นของก็หมด การจัดการแย่
- Cosmi.. and Nay.... บางรุ่นที่ copy เค้าราคาโอเคร เพราะไม่ต้องมีค่าดีไซน์  แต่ส่วนใหญ่ราคาสูงแพงมากก ผมไปซื้อล้อจากเมกา หรือ ญีปุ่นมือสองดีกว่า

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 23:22:53 »
ผมไปชั่งมากะมือครับ เป็นขอบ 15 ทั้งหมดนะครับ
แม็กติดรถ altis หน้าหมู = 8.5 กก.
Lenso Venom = 5.4 กก.
Lenso Project D Spec B = 6.4 กก.
Lenso Project D Spec K = 6.9 กก.

เคยไปอ่านในเพจของ Lenso ที่มีคนฦโพสต์ถามว่ารุ่นนี้รุ่นนั้นหนักเท่าไร พนักงานตอบไม่ตรงกับที่ผมชั่งมาได้นะครับ (ทุกคำตอบ ตอบว่าเบากว่านี้) รึเครื่องชั่งผมมันไม่ได้มาตรฐาน ไม่แน่ใจ ผมใช้ยี่ห้อ EXEO ผลิตในจีน เ็ป็นเครื่องชั่งน้ำหนักตัวครับ อาจจะไม่เฉพาะทางเท่าไร
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky