ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมชื่อ Toyota Hilux Revo ในไทยถึงออกเสียงว่า "รีโว่"  (อ่าน 11359 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ทำไมชื่อ Toyota Hilux Revo ในไทยถึงออกเสียงว่า "รีโว่"
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 21:08:12 »
" อ่านง่าย จำง่าย จำได้ " หลักๆคงมีเท่านี้ ถ้าอ่านศัพท์ควรอ่านให้เหมือนเจ้าของภาษา แต่นี่คือชื่อเฉพาะที่ตั้งขึ้นให้สิ่งของเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องเป๊ะครับ แค่ไม่เพี้ยนจนออกกรอบที่อ่านได้ถือว่า OK  :)
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไมชื่อ Toyota Hilux Revo ในไทยถึงออกเสียงว่า "รีโว่"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 21:39:19 »
มีหลายคำเลยครับที่ออกผิดๆ

ที่ได้ยินบ่อยๆ
Shang hai : เซี่ยงไฮ้
Beijing : ปักกิ่ง

ภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่ดิ้นได้ครับ การออกเสียงจะต่างกันไปตามแต่ท้องถิ่นด้วย เช่น ในสหรัฐก็มีภาษาอังกฤษหลายสำเนียงทั้ง New Yorker ทั้ง Southern มีสำเนียงแบบ California ก็มี ในอังกฤษก็มีทั้ง Londoner, Ireland, Scottish ที่มีสำเนียงแตกต่างกันออกไป ไม่มีใครผิด ใครถูกครับ ต้องดูต้นทางว่าเค้าต้องการให้ออกเสียงอย่างไร

อย่างชื่อเมืองในประเทศจีนไม่ได้ออกเสียงผิดนะครับ แต่เราได้ยินการออกเสียงจากคนจีนมา  แต่เวลาเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ก็จะค่อนข้างมีปัญหา เป็นกันทุกประเทศที่มีภาษาเป็นของตนเองครับ

ผมถามเพื่อนที่อยู่ในแล็บ ที่เป็นคนจีน มาจากหลายถิ่นทั้ง นานจิง และปักกิ่ง

มันก็ออกเสียงว่า
Shang hai ชางไฮ
Beijing เบกิง

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 23:10:37 »
ผมจะอ่านว่า เรโว่
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ kirazaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2015, 23:17:09 »

ผมถามเพื่อนที่อยู่ในแล็บ ที่เป็นคนจีน มาจากหลายถิ่นทั้ง นานจิง และปักกิ่ง

ผมว่า ไม่ได้ออกเสียงผิดครับ แต่น่าจะปรับการ ออกเสียงใหม่เหมาะสมกับคนไทยมากกว่าหรือไม่ก็อาจจะเป็น สำเนียงของจีน แต้จิ๋ว ครับ
ยกตัวอย่าง เช่น โจโฉ เป็นภาษาแต้จิ๋ว จีนกลาง จะเรียกว่า เชาว์เช๋าว์ เป็นต้นครับ
พูดถึงเรื่องภาษาจีนแล้ว ประเทศนี้ยิ่งกว่าเรามากครับไม่ใช้อ่านผิดนะครับ แต่เปลี่ยนเลย อย่าง เบแม๊ก ก็เปลี่ยนเป็นต้าป๋าย

ภาษาอังกฤษเป็นภาษาที่ดิ้นได้ครับ การออกเสียงจะต่างกันไปตามแต่ท้องถิ่นด้วย เช่น ในสหรัฐก็มีภาษาอังกฤษหลายสำเนียงทั้ง New Yorker ทั้ง Southern มีสำเนียงแบบ California ก็มี ในอังกฤษก็มีทั้ง Londoner, Ireland, Scottish ที่มีสำเนียงแตกต่างกันออกไป ไม่มีใครผิด ใครถูกครับ ต้องดูต้นทางว่าเค้าต้องการให้ออกเสียงอย่างไร

อย่างชื่อเมืองในประเทศจีนไม่ได้ออกเสียงผิดนะครับ แต่เราได้ยินการออกเสียงจากคนจีนมา  แต่เวลาเขียนเป็นภาษาอังกฤษ ก็จะค่อนข้างมีปัญหา เป็นกันทุกประเทศที่มีภาษาเป็นของตนเองครับ

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 07:34:55 »

ผมว่า ไม่ได้ออกเสียงผิดครับ แต่น่าจะปรับการ ออกเสียงใหม่เหมาะสมกับคนไทยมากกว่าหรือไม่ก็อาจจะเป็น สำเนียงของจีน แต้จิ๋ว ครับ
ยกตัวอย่าง เช่น โจโฉ เป็นภาษาแต้จิ๋ว จีนกลาง จะเรียกว่า เชาว์เช๋าว์ เป็นต้นครับ
พูดถึงเรื่องภาษาจีนแล้ว ประเทศนี้ยิ่งกว่าเรามากครับไม่ใช้อ่านผิดนะครับ แต่เปลี่ยนเลย อย่าง เบแม๊ก ก็เปลี่ยนเป็นต้าป๋าย

ใช่เลยครับ ภาษาจีนท้องถิ่นนี้ออกเสียงไม่เหมือนกันเลยนะครับ

แต้จิ๊ว ฮกเกี้ยน ไฮหลำ อีกไม่รู้จักเท่าไหร่ แตกต่างกันโดยสิ้นเชิงเลยครับ

แต่เข้าใจว่าในปัจจุปันคนจีนรุ่นใหม่มีภาษาจีนเดียว คือจีนกลาง ซึ่งการออกเสียงจะเหมือนกันทั้งหมด

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 07:48:24 »
Beijing คนไทยออกเสียงว่า ปักกิ่ง มาเป็นร้อยปีแล้วครับ ในสมัยรัชกาลที่ 4-5 คำว่า England/English ก็อ่านว่า อังกฤษ, Frances อ่าน ฝรั่งเศส, Henry อ่าน หันแตร, Monsieur อ่าน มองซิเออร์, Government อ่าน คอนเวอนเมนต์ เป็นต้น

ออฟไลน์ tiger12r

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 08:58:00 »
จริงๆญี่ปุ่นต่างชาติเขาก็เรียก"เรฟ โว้" แต่พี่โตต้าไทยดันจะพูดให้มันฮิตติดปากเมือน" วี โก้ "จึงได้คำใหม่ว่า " รี โว้ "  ;D ;D ;D
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 09:46:47 »
ถกกันเรื่องชื่อเหมือนจะฮ๊อต

แต่เอาจริงๆผมอยู่กทม.พยามมองหาบนถนนตั้งแต่เปิดตัวมา เจอครั้งเดียว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 11:46:30 »
อามี อามี กาฟรื้อ

;D ;D ;D

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 12:38:54 »
Beijing คนไทยออกเสียงว่า ปักกิ่ง มาเป็นร้อยปีแล้วครับ ในสมัยรัชกาลที่ 4-5 คำว่า England/English ก็อ่านว่า อังกฤษ, Frances อ่าน ฝรั่งเศส, Henry อ่าน หันแตร, Monsieur อ่าน มองซิเออร์, Government อ่าน คอนเวอนเมนต์ เป็นต้น

555 ขำขำ นะครับ ไม่ต้องคิดมาก
กระทู้นี้ไปไกลจาก revo มามาก

จริงๆ เลย ถ้าคนรุ่นก่อนๆ ออกเสียงถูกต้องตามสากล คนรุ่นต่อไปก็จะสบาย

ตัวอย่างคำอออกผิด ที่ผมหน้าแตกที่อเมริกาและฝรั่งจะงงจริงๆ ว่าเราพูดอะไร
หลายๆ ที่ของอเมริกาออกเสียงไม่เหมือนกัน แต่เรานี่เอเชียออกเสียงเห็นคำใหม่เลย
คือฝรั่งมันไม่รู้เรื่องจริงๆ

Vanilla วะนิลอะ ใม่ใช่ วะนิลา

คำอื่นๆ

jewelry จูว์-รี่ ไม่ใช่ จิวเวลรี่
Salmon แซ-เมิน ไม่ใช่ แซลม่อน
History ฮิส-ทรี ไม่ใช่ ฮีสสะทอรี่
Value แฝล-ยู ไม่ใช่ แวลู
Chaos เค-ออส ไม่ใช่ เชาส์
ฯลฯ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 14:08:58 »
555 ขำขำ นะครับ ไม่ต้องคิดมาก
กระทู้นี้ไปไกลจาก revo มามาก

;D ;D จริงๆผมก็ลืมเติมคำว่า อิอิ เข้าไปเพื่อให้ประโยคมันดูน่ารักขึ้นบ้าง ยังไงก็ถือเป็นการแชร์กันเล็กๆน้อยๆระหว่าง สมช. แต่ละท่านครับ