ผู้เขียน หัวข้อ: เก๋งวอลโว่ซิ่งฝ่าสายฝน เสียหลักชนรถหรู คันละ 22 ล้าน  (อ่าน 10296 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
เก๋งวอลโว่ซิ่งฝ่าสายฝน เสียหลักชนรถหรู คันละ 22 ล้าน
โดย ไทยรัฐออนไลน์ 23 มิ.ย. 2558 08:50

หนุ่ม 39 ควบวอลโว่ s 80 ฝ่าสายฝนแล้วเกิดเสียหลัก ขณะจะเหยียบเบรกรองเท้าเกิดเข้าไปขัดอยู่ใต้แป้น ทำให้รถหมุนเข้าไปชน แอสตัน มาร์ติน DB7 รถสปอร์ตราคาแพง คันละ 22 ล้าน ที่เจ้าของจอดแวะกินข้าวข้างทาง...

เมื่อเวลา 22.00 น. วันที่ 22 มิ.ย.58 ร.ต.ท.วสันต์ จินดา พนักงานสอบสวน สภ.บางปะกง จ.ฉะเชิงเทรา ได้รับเแจ้งอุบัติเหตุรถเก๋งเสียหลักชนรถที่จอดอยู่ข้างทางเสียหาย บริเวณที่จอดรถหน้าร้านอาหารครัวริมคลอง ถนนสิริโสธร ขาเข้าฉะเชิงเทรา หมู่ 8 ต.ท่าสะอ้าน จึงพร้อมด้วยเจ้าหน้าที่กู้ภัย รุดตรวจสอบ

ที่เกิดเหตุพบรถเก๋ง วอลโว่ s80 สีดำ ทะเบียน ชป 4327 กรุงเทพมหานคร มีนายชิษณุพงศ์ หม่อมพันธ์ อายุ 39 ปี เป็นคนขับเสียหลักชนกับ รถสปอร์ต แอสตัน มาร์ติน DB7 สีน้ำเงิน ทะเบียน วพ 666 กรุงเทพมหานคร ที่จอดอยู่ข้างทางพังเสียหาย และยังมีรถกระบะถูกกระแทกอีก 1 คัน แต่ไม่เอาเรื่อง

จากการสอบสวนนายชิษณุพงศ์ ให้การว่า ขณะที่กำลังขับรถกลับบ้านได้มีฝนตกลงมาตลอดทาง พอมาถึงที่เกิดเหตุรถเกิดลื่นน้ำฝนทำให้เสียการทรงตัว จึงพยายามเหยียบเบรก แต่รองเท้าที่ถอดไว้เกิดเข้าไปขัดทำให้เหยียบเบรกไม่ได้ รถจึงหมุนไปชนรถสปอร์ตคันดังกล่าว

ส่วนเจ้าของรถสปอร์ตอายุ 64 ปี เปิดเผยว่ารถคันดังกล่าวเพิ่งซื้อมาในราคา 22 ล้านกว่าบาท และทราบมาว่ารุ่นนี้มีเพียง 7,000 คันในโลก โดยจอดแวะกินข้าวที่ร้านอาหารโดยไม่คิดว่าจะมีรถมาชน

ทั้งนี้ แอสตัน มาร์ติน DB7 (Aston Martin DB7) เป็นรถยนต์นั่งสมรรถนะสูงแบบ 2 ประตู 2 ที่นั่ง ผลิตเพียง 7,000 คันในโลก โดย บริษัท แอสตัน มาร์ติน ลากอนดา ลิมิเต็ด (Aston Martin Lagonda Limited) แห่งประเทศอังกฤษ ยี่ห้อเดียวกับรถหรูคู่บุญพระเอกสายลับตัวกลั่นขวัญใจคนทั้งโลกอย่าง 007 หรือ เจมส์ บอนด์

ความคืบหน้าล่าสุด เมื่อเวลา 11.00 น. วันที่ 23 มิ.ย.58 ร.ต.ท.วสันต์ จินดา พนักงานสอบสวน สภ.บางปะกง จ.ฉะเชิงเทรา เปิดเผยกับทีมข่าวไทยรัฐออนไลน์ว่า ในเบื้องต้นผู้เสียหายและคู่กรณีทั้งสองฝ่ายตกลงยอมความกัน ทางเจ้าหน้าที่จึงเปรียบเทียบปรับผู้กระทำผิด ส่วนค่าเสียหายนั้น ทางบริษัทประกันของรถคันดังกล่าวจะเป็นผู้รับผิดชอบ.

http://www.thairath.co.th/content/506898

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
DB7 ไม่น่าถึง 22 ล้านนะครับ หรือผมเข้าใจผิด?

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ประกันอานแหงๆ ถ้าไม่มียิ่งตายยยย
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Auto

เมื่อไหร่คนที่ถอดรองเท้าขับรถแล้วเอารองเท้ามาวางไว้    มันจะรู้สึกตัวกันเนี่ย  เพราะหลายครั้งแล้วคนอื่นเดือดร้อน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 14:16:23 โดย Auto »

ออฟไลน์ 2k

เมื่อไหร่คนที่ถอดรองเท้าแขบรถแล้วเอารองเท้ามาวางไว้    มันจะรู้สึกตัวกันเนี่ย  เพราะหลายครั้งแล้วคนอื่นเดือดร้อน

เป็นเรื่องพูดถึงมานานมากๆๆๆแล้วแต่ทุกวันนี้ก็ยังมีอยู่และจะคงอยู่ต่อไปอีกนานเท่านาน เหมือนกับเรื่องที่จะผ่านสี่แยกต้องเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อข้ามแยก เหตุเฉี่ยวชนจากการทำแบบนี้เกิดขึ้นมานานหลายสิบปีแต่ทุกวันนี้ก็ยังคงทำกันอยู่ ใครเตือนใครห้ามไม่ฟังก็จะทำอยู่อย่างนั้นเพราะความเคยชิน ต้องรอให้เกิดเหตุขึ้นกับตัวเองถึงจะเข็ดขยาดเลิกทำได้ แต่รายนี้เกิดเหตุหนักหน่อยจำไปจนตายแน่นอน ยังดีที่เสียหายแค่รถเฉยๆไม่ใช่ชนคนตาย  :(
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Fly to dream

คู่กรณีทุกคันโครตใจดีเลย แต่ก็ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
เป็นเรื่องพูดถึงมานานมากๆๆๆแล้วแต่ทุกวันนี้ก็ยังมีอยู่และจะคงอยู่ต่อไปอีกนานเท่านาน เหมือนกับเรื่องที่จะผ่านสี่แยกต้องเปิดไฟฉุกเฉินเพื่อข้ามแยก เหตุเฉี่ยวชนจากการทำแบบนี้เกิดขึ้นมานานหลายสิบปีแต่ทุกวันนี้ก็ยังคงทำกันอยู่ ใครเตือนใครห้ามไม่ฟังก็จะทำอยู่อย่างนั้นเพราะความเคยชิน ต้องรอให้เกิดเหตุขึ้นกับตัวเองถึงจะเข็ดขยาดเลิกทำได้ แต่รายนี้เกิดเหตุหนักหน่อยจำไปจนตายแน่นอน ยังดีที่เสียหายแค่รถเฉยๆไม่ใช่ชนคนตาย  :(
เห็นด้วยครับ ผมเคยเจอมากับตัว ขณะรอเลี้ยวขวา มีพรีอุสรักโลกแต่ไม่รักเพื่อนร่วมถนนมาจากทางขวาของผมเปิดไฟฉุกเฉินข้ามทางแยก ผมไม่เห็น นึกว่าเปิดไฟเลี้ยวซ้าย เลยมองซ้ายของผม ว่าง ไหลออกมา แหม่ เกือบซวย ไม่ใช่รถตัวเองด้วย

ออฟไลน์ wa330

DB7เก่ามากแล้วนิคับเกือบสิบปีได้แล้ว

ออฟไลน์ Mike

เห็นด้วยครับ ผมเคยเจอมากับตัว ขณะรอเลี้ยวขวา มีพรีอุสรักโลกแต่ไม่รักเพื่อนร่วมถนนมาจากทางขวาของผมเปิดไฟฉุกเฉินข้ามทางแยก ผมไม่เห็น นึกว่าเปิดไฟเลี้ยวซ้าย เลยมองซ้ายของผม ว่าง ไหลออกมา แหม่ เกือบซวย ไม่ใช่รถตัวเองด้วย

ต้องปรับข้อสอบข้อเขียนใบขับขี่ต้องยากกว่านี้อีกมากๆๆๆ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ PREM

DB7 เพิ่งซื้อ = มือสอง?? มือสอง DB7 22 ล้านเลยเหรอครับ? ราคาเท่านี้ซื้อ DB9 ป้ายแดงดีกว่ามั้ยครับ?
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คือ22ล้านแพงเกือบป้ายแดงรุ่นใหม่จริง

แต่คันในข่าวเป็นรถเก่าคลาสสิคจำนวนจำกัดหายาก ราคาซื้อขายจึงแพงเวอร์เป็นได้

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ต้นเหตุไม่ใช่รองเท้าแน่ๆ 

ผู้ชายไม่ใส่รองเท้าพื้นแข็งเหมือนผู้หญิง 

รองเท้าหนัง  รองเท้าผ้าใบ รองเท้าแตะฟองน้ำ  มันไม่สามารถขัดแป้นเบรคได้หรอก 

รองเท้าผ้าใบพื้นหนาๆเลย กดเบรคให้สุดแรงรองเท้าก็ยุบตามแป้นแน่นอน     ยกเว้นเสียแต่ว่าลุงเอารองเท้าภรรยามาใส่?

เหตุเพราะประมาทนั่นแหละ ตัวการเลยขับรถฝ่าฝนด้วยความเร็วสูงเห็นคว่ำต่อหน้ามาเยอะไม่รู้จะรีบไปไหนกัน   >:(

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ซวยเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

DB7 นี่สวยจริงๆ

ออฟไลน์ iamitman

จำไปจนวันตายล่ะครับงานนี้

อ่านกระทู้นี้แล้วเหมือนโดนด่าอยู่กลายๆ เพราะผมก็ชอบถอดรองเท้าขับ แต่เฉพาะรองเท้าแตะ แต่จะเอาส้นเท้าและเท้าอีกข้างขัดกับรองเท้าเอาไว้ไม่ให้มันวิ่งไปไหน แต่ถ้าใส่หุ้มส้นก็จะไม่ถอด

.
.
.
DB7 ไม่น่าถึง 22 ล้านนะครับ หรือผมเข้าใจผิด?

ถึงครับ ภาษีบ้านเรามันเยอะ

ผมรู้ครับว่าภาษีบ้านเราเยอะ แต่ที่ถามคือต่อให้ภาษีมันเยอะ
แต่ราคา DB7 มันแพงกว่า DB9 หรอครับ?

รถมันหลายปีแล้ว และจำนวนการผลิตรถ Super car
ระดับ 7,000 คันนี่ถือว่าโคตรเยอะเลยนะครับ
ไม่ใช่ 500 คันแบบ Ferrari

ตอนนี้เท่าที่ผมเช็คราคามือสองที่อังกฤษ ราคามันอยู่ที่ 26,000 ปอนด์
และขายกันเกลื่อนยังกับรถบ้าน ไม่ได้ราคาแพงเป็นรถสะสมอะไรเลย
ตีเป็นเงินไทยก็ล้านกว่าบาท ภาษีนำเข้า 200% รวมโน่นนี่
ยังไงก็ไม่เกิน 10 ล้าน

ก่อนตอบอะไรหาข้อมูลนิดนึงนะครับ

อ่านกระทู้นี้แล้วเหมือนโดนด่าอยู่กลายๆ เพราะผมก็ชอบถอดรองเท้าขับ แต่เฉพาะรองเท้าแตะ แต่จะเอาส้นเท้าและเท้าอีกข้างขัดกับรองเท้าเอาไว้ไม่ให้มันวิ่งไปไหน แต่ถ้าใส่หุ้มส้นก็จะไม่ถอด

.
.
.

ถึงครับ ภาษีบ้านเรามันเยอะ

ผมรู้ครับว่าภาษีบ้านเราเยอะ แต่ที่ถามคือต่อให้ภาษีมันเยอะ
แต่ราคา DB7 มันแพงกว่า DB9 หรอครับ?

รถมันหลายปีแล้ว และจำนวนการผลิตรถ Super car
ระดับ 7,000 คันนี่ถือว่าโคตรเยอะเลยนะครับ
ไม่ใช่ 500 คันแบบ Ferrari

ตอนนี้เท่าที่ผมเช็คราคามือสองที่อังกฤษ ราคามันอยู่ที่ 26,000 ปอนด์
และขายกันเกลื่อนยังกับรถบ้าน ไม่ได้ราคาแพงเป็นรถสะสมอะไรเลย
ตีเป็นเงินไทยก็ล้านกว่าบาท ภาษีนำเข้า 200% รวมโน่นนี่
ยังไงก็ไม่เกิน 10 ล้าน

ก่อนตอบอะไรหาข้อมูลนิดนึงนะครับ

ครับ ผมพลาดที่ไม่ได้หาข้อมูล

คำถามคือ แล้วเราจะเถียงกันเรื่องราคารถหรูๆไปเพื่ออะไรครับ ?

มันไม่ใช่รถที่เราๆท่านๆหาซื้อขับกันได้ง่ายๆ เขาจะซื้อมากี่ล้านก็ช่างหัวเขาเถอะครับ

ผมไม่ได้เป็นคนเริ่มเถียงนะครับ
ผมแค่ตั้งข้อสังเกตว่า DB7  ยังไงมันก็ไม่ถึง 22 ล้านแน่ๆ
แต่ข่าวนี้เหมือนนักข่าวเขียนเอามันส์ให้รถมันดูแพงเกินเหตุ

แล้วคุณก็เข้ามาตอบว่า "ถึงครับ ภาษีบ้านเรามันเยอะ"
ซึ่งทำเหมือนกับว่าคนอื่นเค้าไม่รู้เรื่องว่าบ้านเราภาษีมันเท่าไหร่
ทั้งๆที่คุณเองยังไม่รู้เลยว่ารถมันราคาเท่าไหร่ ถูกไหมครับ?

.
.
.
เพื่ออะไร? คืออะไร? หัวข้อข่าวบอกรถราคา 22  ล้าน
แต่ผมว่ารถรุ่นนี้ราคาไม่น่าใช่ตามที่ข่าวบอก
แล้วคุณมาบอกว่ามันถึงโดยไม่หาข้อมูล
แล้วตอนนี้ต้องการอะไรจากสังคมครับ?

ออฟไลน์ AIMU

DB7 ราคาตอนขายมือหนึ่ง(1995)อยู่ที่ 9.5 ล้านบาท DB7 volanct 9.9 ล้านบาท เท่ากับ F355 ทั้ง 2 ตัว
มีถึง 7,000 คันไหม ส่วนตัวคิดว่าไม่ถึงเพราะมีตอนฉลองขายครบ 1,000 คัน เพราะเป็นรุ่นแรกของ AM ที่ขายถึง

ออฟไลน์ Ruksadindan

S80 ก็คือรถหรูนั่นล่ะครับ ส่วนอีกฝ่ายที่จอดดีๆไม่ยอมหา มาเสี่ยงจอดข้างทาง อาจจะเข็ดเสียที

ต้องปรับข้อสอบข้อเขียนใบขับขี่ต้องยากกว่านี้อีกมากๆๆๆ
ตามนี้เลย