ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่มี paddle shift ติดมากับรถด้วย ได้ใช้กันมากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 15595 ครั้ง)

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
ผมจะใช้เวลาเเซงอะครับ หรือไม่ก็อยากขับสนุกๆก็ใช้ เเต่บางทีก็เเทบไม่ได้ใช้เลยใช้เเต่sก็โอละบางครั้ง

ออฟไลน์ mckyparty

ต้องแล้วแต่รถด้วยครับ
บางคันอย่างพวก porsche pdk หรือ gtr ที่เคยลองขับมา paddle shift เปลี่ยนไวทันใจมาก แบบนี้ก็ตบแหลก
แต่พอเป็นรถญี่ปุ่นบ้านๆที่เล่นบวกลบได้ แต่ใช้แล้วก็ยังรู้สึกว่าเราก็ต้องตามใจรถอยู่เหมือนกันว่ามันอยากจะเปลี่ยนเมื่อไหร่
ใช้แล้วเสียอารมณ์เหมือนกันครับ ไม่ใช้ดีกว่า ขับแล้วนุ่มสบายกว่า
ตามนั้นครับ
ถ้ารถบ้านๆ สมองกลจะสั่งการไว้เพื่อ safe เกียร์อยู่แล้ว ทำให้ผลที่ได้แทบไม่ต่างกับการ กระทืบคิกดาวน์หรือใส่ D3 D2 เลย หน่วงมาก

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• Jr. Member
  • **
ของผมใช้ตอนรถโล่งๆครับ

ใช้เรื่อยๆ

ถ้าขับในเมืองใช้โหมด Auto ธรรมดาครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
Jazz GD ผม อายุ 8 ปีกว่าๆ เคยใช้จริงๆ ไม่น่าจะเกิน 20 ครั้ง
ช่วงแรกๆเท่านั้นที่ใช้ หลังๆเข้า D เหยียบคันเร่งอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ crucifixzz

Jazz GK SV+ แฟนไม่ได้ใช้เลยครับ เหยีบบอย่างเดียว
เนื่องจากเป็นเกียร์ CVT เวลาแซงจะแอบอืด เลยสอนแฟนไว้ว่า

เวลาจะเร่งแซงให้กด "-" ที่ Paddle Shift บังคับให้ลดเกียร์ลงสัก 2 ครั้งจนแรงได้ที่

หรือหากคันเร่งค้าง ให้ดึงเกียร์จาก "D" มา "S" และค่อยๆกด Paddle Shift "-" ลงที่ละเกียร์

ให้ Engine Brake ค่อยๆทำให้ลดชลอลงและเบรคช่วยจนหยุดนิ่ง เข้าเกียร์ "N" หรือ "P" และดึงเบรคมือ และดับเครื่อง

(ไม่รู้จำได้อะป่าว  :P :P)
สงสัยเรื่อง คันเร่งค้าง  paddle shift ช่วยได้เหรอครับ เท่าที่ทราบ เกียร์ออโต้จะมีระบบกันการ shift แล้วทำให้รอบเกิน red line นะครับ

ออฟไลน์ shikima

• Full Member
    • CMDEVHUB
XV ใช้บ่อยมากๆ เวลาขึ้นเขาหรือเร่งแซง กดคันเร่งบางทีมันไม่ลดเกียร์ให้
แต่เกียร์มันก็เซฟตัวเองพอสมควร บางทีมันก็ไม่ให้ลงไปก็มี
2010 - Mazda2 hatchback (DE 3rd Gen) - sold
2013 - Subaru XV - sold
2014 - Nissan Sylphy SV - sold
2016 - Subaru WRX (VA)
2016 - Subaru Forester (SJ) 2.0ip
2019 - Hyundai H1

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Jazz GK SV+ แฟนไม่ได้ใช้เลยครับ เหยีบบอย่างเดียว
เนื่องจากเป็นเกียร์ CVT เวลาแซงจะแอบอืด เลยสอนแฟนไว้ว่า

เวลาจะเร่งแซงให้กด "-" ที่ Paddle Shift บังคับให้ลดเกียร์ลงสัก 2 ครั้งจนแรงได้ที่

หรือหากคันเร่งค้าง ให้ดึงเกียร์จาก "D" มา "S" และค่อยๆกด Paddle Shift "-" ลงที่ละเกียร์

ให้ Engine Brake ค่อยๆทำให้ลดชลอลงและเบรคช่วยจนหยุดนิ่ง เข้าเกียร์ "N" หรือ "P" และดึงเบรคมือ และดับเครื่อง

(ไม่รู้จำได้อะป่าว  :P :P)
สงสัยเรื่อง คันเร่งค้าง  paddle shift ช่วยได้เหรอครับ เท่าที่ทราบ เกียร์ออโต้จะมีระบบกันการ shift แล้วทำให้รอบเกิน red line นะครับ

แฮะๆ ไม่ทราบครับ แค่คิดเผื่อไว้ยามฉุกเฉินครับ เพราะถึงเวลาจะทำโดยไม่ต้องคิดอะครับ แต่ก็ยังไม่เคยทำครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ InBkk

ส่วนใหญ่ใช้เวลาออกต่างจังหวัด หรือเวลาที่ต้องขับรถเร็วๆ ครับ

สรุป Paddle Shift ถ้ามีก็ดี ไม่มีก็ไม่ได้แย่ แต่อย่างน้อย ขอโหมด +/- แบบโยกคันเกียร์ ไม่เอาแบบ Toggle Switch และไม่เอา D-3-2-L

ออฟไลน์ Muppet

• Jr. Member
  • **
มี 100% ผมใช้ยังไม่ถึง 10% เลยด้วยซ้ำ
อดีตอาจทำให้เราเจ็บปวด ... แต่เราเลือกได้ว่า ... จะวิ่งหนีมันไป ... หรือใช้มันเป็นบทเรียน

ออฟไลน์ jojow

ทั้ง 370Z และ 525d
แทบจะไม่เคยได้ใช้เลยครับ
ยังไม่ถึง 1% ด้วยซ้ำ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
ผมเคยขับแต่โหมด +- ได้ใช้บ่อยๆ แต่แม่กับน้องสาวแทบไม่เคยใช้โหมดนี้ เข้าDอย่างเดียว

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ตอนใช้ GE มันมีให้ใช้  ผมก็ใช้ตลอดนะครับ สนุกดี

ตอนนี้มีแต่เล่นที่คันเกียร์อย่างเดียว  แต่ก็มันส์ไปอีกแบบ  ;D

ปล.Padle Shift ส่วนใหญ่มักจะติดกับพวงมาลัย ไม่เหมือน EX ที่ติดตรงคอพวงมาลัย  พอลองใช้จริงเวลาเข้าโค้งแรงแล้วอยากลดเกียร์ลง ตัว Padle shift ที่ติดกับพวงมาลัยจะไม่สามารถกดได้ เพราะมือเราจะจับตรงตำแหน่งเดิม แต่เกียร์มันดันไปอยู่ข้างบน ตอนนั้นถึงบางอ้อเลยว่าทำไมของ EX มันถึงติดอยู่กับคอพวงมาลัย
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ mothsan

คันเก่าใช้มา 10 ปี เกียร์ +- ใช้ไม่ถึง 10 ครั้ง
คันใหม่ซื้อมา 1ปีกว่า เพิ่งใช้ไป 2 ครั้งเองครับ

อัตราส่วน ใช้ 1 ครั้งต่อ ปี ดังนั้น จำเป็นสำหรับผมไม่ ไม่จะเป็นเลยครับ แต่มีไว้ก็ดี เผื่อลงเขา

ออฟไลน์ Ruksadindan

กลับใช้ในการเปลี่ยนเกียร์ขึ้นครับ เพราะตอนลดความเร็ว เดี๋ยวนี้แตะๆเบรค ให้กลับเข้าแบตลูกเล็กเอา