ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 20 มิถุนายน 2015 //  (อ่าน 3223 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

วันนี้ประเด็นสำคัญจะพูดเกี่ยวกับ Mazda2 1.5 Skyactiv-Diesel
ว่าการขับขี่ ตัวเลขผลทดสอบต่างๆเป็นอย่างไร

และอัพเดตข่าวสารในวงการยานยนต์ - ภาพ Spyshot ต่างๆ
พร้อมตอบคำถามจากทุกช่องทางที่ส่งเข้ามาครับ

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ Saul Goodman

• Full Member
- ค่ายรถยุโรปต่างๆที่นำเข้ารถมาขายในไทยจะต้องบวกค่าอะไรเพิ่มเติมจากราคาเดิมบ้างครับ
- Proton จะเอาไงกับตลาดไทยต่อไปครับ Iriz ใหม่ที่ว่าจะมา ยังไม่มีข่าวเลย

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถามขำๆ นะครับ
1.Suzuki Ciaz โดยส่วนตัวพี่ J!MMY
อยากให้ออกเสียงว่าอะไรครับ
ระหว่าง " เซียส " กับ " ไซ-แอส "
แล้วพี่ว่าชื่อไหนเพราะและเหมาะสมกว่ากันครับ

2.มีข่าว Fortuner ใหม่เพิ่มเติมอีกไหมครับ
นอกจากวันเปิดตัว พวกรายละเอียด
ช่วงล่าง ภายใน ราคา มีข่าวเพิ่มไหมครับ

ขอบคุณครับ

My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Alcatraz

c200 kompressor w204 วิ่งมาแสนกว่ากิโล เกียร์ D ปล่อยคันเร่งพื้นราบธรรมดา รถแทบไม่ไหลเลย เกียร์ R ปล่อยคันเร่ง รถไม่ขยับต้องเหยียบถึงจะถอย ขับยากมาก เวลาขับรู้สึกต้องเหยียบคันเร่งลึก เป็นปกติของรุ่นนี้ไหมครับ หรือถ้าไม่ปกติควรโฟกัสไปที่ไหน

ออฟไลน์ morak

• Newbie
  • *
Ranger ตัว 3.2 ณ ตอนนี้ยังน่าเล่นอยุ่มั้ยครับ หรือควรรอตัวใหม่  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

mazda2 ตัวเบนซินจะมีผลการทดสอบอัตราเร่ง+อัตราสิ้นเปลืองในเร็วๆนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
จากกระทู้ที่ถาม อาทิตย์ที่ผ่านมาเกี่ยวกับ vios ตัวแรกเทียบช่วงล่างกับ อีโก้คาร์ ไม่ได้บอกรุ่น ขอถามใหม่ในวันนี้ครับ

อยากเทียบช่วงล่างวีออส ตัวแรก เทียบกับ อัลเมร่า  แอจทราจ และบริโอ้ อเมจ

1. ตัวไหนเกอะถนนดีสุดครับ ในสี่ตัวเลือกนี้
2.ฟิลลิ่งพวงมาลัยตัวไหนคมกว่าหนักแน่นกว่าเวลาวิ่งเร็ว
3.เวลาเร่งแซงตัวไหนมั่นใจกว่าครับ (เกียร์ออโต้)
4.การเก็บเสียงตัวไหนทำได้ดีกว่า

ที่ถามมานี้เพราะกำลังอยากได้รถเก๋งสักคันที่ราคาไม่แพงมากไว้ใช้สักคันครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ออฟไลน์ Thanadach

• Newbie
  • *
พี่คับ HONDA civic fd ปี 2009 (ตัวไมเนอร์) การขับขี่เป็นยังไงบ้างครับ  แล้วรุ่นนี้ประหยัดน้ำมันรึป่าวครับ แล้วปัญหาของรถรุ่นนี้มีอะไรบ้างครับ  ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 15:51:37 โดย Thanadach »

ออฟไลน์ ttum

• Newbie
  • *
ระหว่างปาเจโร สปอตร์ ฟอร์จูเนอร์ มิวเอกซ์ โฉมปัจจุบันช่วยเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสีย ของแต่ละรุ่น และปัญหาที่พบประจำของแต่ละรุ่นด้วยได้ไหมครับ และพี่คิดว่าส่วนลดตอนนี้ของปาเจโรกับฟอร์จูเนอร์ ลดเยอะหรือยัง หรือควรรอตัวใหม่ออกก่อนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเกี่ยวกับการดูแลรถที่ไม่ค่อยได้ใช้งาน จอดไว้นานๆ มากกว่าวิ่งใช้งานครับ

เนื่องจากใช้รถน้อยมาก จอดทิ้งไว้หลายวันโดยไม่ได้สตาร์ทเครื่อง บ้างครั้งจอดนานเป็นเดือนจนแบตหมด

ควรจอดไว้แล้วถอดขั้วแบตออกหรือใช้เครื่องชาร์ตแบตสัปดาห์ละครั้งดีครับ พอดีมีเครื่องชาร์ตอยู่แล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ปืนโต

• Newbie
  • *
focus minorchange
มีกำหนดเปิดตัวปี 2558 ในเดือนไหนครับ
ทุกวันนี้ ทางโรงงานประกอบส่งนอกอยู่๋แล้วใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

สวัสดีครับ

## ทำไมยางอะไหล่ในรถบ้านเรา หลายรุ่น ถึงเป็นล้อสวยคือเป็นล้อแม็กและยางขนาดเดียว กับที่ติดล้อทั้ง4เส้นครับ

ในขณะที่รุ่นเดียวกันในต่างประเทศยังเป็นกระทะเหล็กและยางขนาดเล็กๆเท่านั้น

## และบางรุ่นก็ไม่มีล้ออะไหล่มาเลย ทั้งรถธรรมดาและรถหรูหลายๆรุ่น

เนื่องจากอะไรครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2015, 16:46:47 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
สวัสดีครับ

อยากให้ช่วยเปรียบเทียบระหว่าง Mazda CX-5 XDL, 2.0S และ Camry Extremo 2.0D4S หน่อยครับ
   1 อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลืองคันไหนดีกว่า
   2 ช่วงล่างและห้องโดยสารคันไหนให้ความมั่นใจ เกาะถนน ขับสนุกทั้งในเมืองที่ความเร็วต่ำ หรือออกต่างจังหวัดในช่วงความเร็วประมาณ 140 km./hr.

ขอบคุณครับ
@ngel gunman

ออฟไลน์ tsubasa

Re: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 17:00:10 »
1. Lexus IS300 F SPORT ประสิทธิภาพการขับขี่ดีมั้ยครับ ภายในมันดูไฮเทคมากๆ อยากรู้ว่ารุ่นนี้น่าใช้มั้ยครับ แล้วเทียบกับ LEXUS NX300 ตัวไหนขับขี่ดีกว่า นั่งนิ่มสบายกว่าครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
1.งงกับรหัสรุ่น CIVIC อะครับตอนแรกก็เรียก EG EK ปกติแต่งงว่า EG6 EK9 เลข 6 เลข 9 มาจากไหนอะครับ แล้วอยู่ไปเจอ EK3 อีกมันต่างจาก EK9 ยังไงอะครับ

2.สปอตรายการพี่จิมมี่แพงเปล่าอยากลง 5555
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD