ผู้เขียน หัวข้อ: เคส แอนนา รีส ขับรถชนตำรวจที่จอดนอนยุข้างทาง หากรถมีเรดาห์จะช่วยได้ไหมครับ  (อ่าน 3877 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
รถรุ่นใหม่เดี๋ยวนี้มีเรดาห์ช่วยเบรค หลายรุ่นแล้ว
จึงสงสัยว่า หากบนซ์ คันนี้มีเรดาห์ ช่วยเบรค เหมือนที่ตัวต่างประเทศได้อ๊อฟชั่นนี้
จะทำให้ โอกาสที่จะชนท้ายรถที่จะจอดยุไหมครับ 

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
ถ้ามาเร็วจริงผมว่าก็ชนอยู่ดีครับ แต่น่าจะผ่อนหนักให้เป็นเบาได้มาก

ออฟไลน์ I-PULSE

กรณีเขาชนเพราะหักหลบครับ ถ้าคนขับไม่โกหกนะ ขึ้นมันชนกระชั้นชิดมาก ถ้ามีเรดามันก็ตรวจจับเจอตอนจะชนแล้ว มันคงได้แค่ช่วยเบรกชลอความเร็วลงเท่านั้น ยังไงก็ชนแน่นอน

ออฟไลน์ rojsak2021

อันนี้อาจเป็นข้อจำกัดทางเทคโนโลยีครับ  กระชั้นชิดมากเกินไป  ,Blind spot mornitoring (BSM) นี่ก็มีข้อจำกัดนะครับ ถ้ารถที่วิ่งมาด้วยความ
เร็วมากๆก็ detect ไม่ทัน, Lane departure warning (LDW) ถ้าเส้นบนถนนไม่ชัดก็ไม่ทำงาน เพราะฉะนั้นขับรถอย่าประมาทครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

อันนี้อาจเป็นข้อจำกัดทางเทคโนโลยีครับ  กระชั้นชิดมากเกินไป  ,Blind spot mornitoring (BSM) นี่ก็มีข้อจำกัดนะครับ ถ้ารถที่วิ่งมาด้วยความ
เร็วมากๆก็ detect ไม่ทัน, Lane departure warning (LDW) ถ้าเส้นบนถนนไม่ชัดก็ไม่ทำงาน เพราะฉะนั้นขับรถอย่าประมาทครับ
ใช่เลยครับ ระบบช่วยเบรคมันจะมีเงื่อนไขของมันครับ
ถ้าเข้าเงื่อนไขมันจะช่วยเบรคให้ครับ เดาว่าน่าจะเกี่ยวพัน
กับความเร็วที่กำลังวิ่งเป็นหลักจะช่วยเบรคในความเร็วต่ำ
 เพราะไม่งั้นสมมุติ
เราขับรถใกล้ท้ายคันหน้ามากแล้วทำการจะโยกออกเพื่อแซง
แต่ระบบดันเบรคให้จะอันตรายมากน่ะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ CATM96

คือถึงมีแล้วระบบเตือนแต่ถ้าคนขับไม่ตอบสนองระบบก็จะช่วยลดแรงกระแทกระดับนึง ยกเว้นถ้าคนตอบสนองระบบเตือนทันก็อาจไม่ชนก็ได้
แต่ถ้าจะให้มันช่วยไม่ให้ชนเลยโดยคนขับไม่ตอบสนองเลยได้มั้ยก็ขึ้นอยู่กับความเร็วว่าเกินที่ระบบตอบสนองได้ทันรึปล่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2015, 21:26:12 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
ระบบเบรคอัตโนมัติจะไม่มีการทำงานให้เลยกรณีที่คนขับมีการแตะเบรคก่อนชน เค้าถือว่าคนขับมีสติดีอยู่  :P

แต่ถึงยังไงก็ตาม ถ้าวิ่งเร็วมากก็ได้แค่ช่วยให้ความรุนแรงลดลงนิดหน่อยจากการเบรคสุดก่อนชนเสี้ยววินาทีเท่านั้นครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

Honda ก็บอกในชื่อว่า Crash Mitigation Braking System

ดังนั้นจะช่วยผ่อนหนักเป็นเบาลงได้บ้างครับ