ผู้เขียน หัวข้อ: เจอรถพรางตัววิ่งทดสอบอีกแล้ว ตาเทพช่วยชี้แนะทีว่ารุ่นไหน  (อ่าน 9335 ครั้ง)

ออฟไลน์ ZU_HON_YA

• Newbie
  • *
เพื่อนถ่ายมาได้เมื่อเช้า และ ก็เจอเองบ้างแต่ถ่ายไม่ทัน
มี 2 รุ่น เจอแถวพระรามสี่และสุขุมวิท

ออกแนวรถตู้ Mini van แต่หลังคาสูงมากหรือจะเป็น Avanza

อันนี้ เดาแบบไม่คิดอะไรมากน่าจะเป็น Prius

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 21:20:04 โดย ZU_HON_YA »

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
คันแรก คล้ายๆคันนี้

คันที่สอง คิดว่า Prius ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ johnlee

พราง ครับ ไม่ใช่ พลาง
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Full Member
  • Mister.G
prius กะ JPN Taxi

สงสัยจริงๆว่าทำไมเอามาทดสอบในไทย

ออฟไลน์ ZU_HON_YA

• Newbie
  • *
พราง ครับ ไม่ใช่ พลาง

ขอบคุณครับ แก้ให้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ sk-non

• Sr. Member
คันที่สอง
ผมก็ว่าพรีอุส
(ทะเบียนสมุทรปราการ เดาเอา น่าจะ รง.โตโยต้า)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back

สุดยอดเลยครับ  ;D ;D
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

ตัว Taxi จะเอามาวิ่งทำไม ลองระบบว่าทนความร้อนในไทยมั๊ยหรอครับ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Adamas

ขอให้มาแทนเเท็กซี่ในไทยเถอะ

สุดยอดเลยครับ  ;D ;D
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Ex_machina

คันแรก พี่จิมบอกเป็น JNP Taxi Concept
แต่เคยอ่านข่าวเจอ สื่อญี่ปุ่นกลับบอกว่าเป็น new SIENTA  ที่มาพรางตัวทดสอบในไทย
ผมก็งงๆ เหมือนกันว่าเป็นรุ่นไหนแน่

ส่วนคันที่ 2 prius ใหม่แน่นอน

ออฟไลน์ delete

คันแรก พี่จิมบอกเป็น JNP Taxi Concept
แต่เคยอ่านข่าวเจอ สื่อญี่ปุ่นกลับบอกว่าเป็น new SIENTA  ที่มาพรางตัวทดสอบในไทย
ผมก็งงๆ เหมือนกันว่าเป็นรุ่นไหนแน่

อันนี้เป๊ะมากๆ เผลอๆเป๊ะยันทะเบียน 555
แต่จะมาในเซกเมนท์ไหนครับตัวนี้
แกป ระหว่าง avanza กับ วิออส เหรอครับ
หรือเอาขยับขึ้นไปเหนือavanza ไปชน FREED ของพี่ฮอน
แต่ทั้งนี้ ผมว่า เอาใจตลาดอินโดแน่เลย ทรงแบบนี้

ออฟไลน์ moroccoco

• Jr. Member
  • **
คันแรกไม่รู้แต่คันหลังPrius

ออฟไลน์ Micjty

อันนี้เป๊ะมากๆ เผลอๆเป๊ะยันทะเบียน 555
แต่จะมาในเซกเมนท์ไหนครับตัวนี้
แกป ระหว่าง avanza กับ วิออส เหรอครับ
หรือเอาขยับขึ้นไปเหนือavanza ไปชน FREED ของพี่ฮอน
แต่ทั้งนี้ ผมว่า เอาใจตลาดอินโดแน่เลย ทรงแบบนี้

อาจจะมาเป็นคู่ต่อสู้Jazz ตัวแทนYaris 1.5ก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ cdap

ส่วนหน้าบริเวนฝากระโปรงกับไฟหน้านี่ใช่เลย
แต่กระจกบานหน้าตัวพรางตั้งชันกว่าในรูป catalog นะแถมกระจกข้างคู่หน้าบานใหญ่ ดูเหมือน Japan Taxi งงมาก รุ่นใหนเนี่ย หรือเป็นลูกผสมมาขายเมืองไทย

ออฟไลน์ delete

ส่วนหน้าบริเวนฝากระโปรงกับไฟหน้านี่ใช่เลย
แต่กระจกบานหน้าตัวพรางตั้งชันกว่าในรูป catalog นะแถมกระจกข้างคู่หน้าบานใหญ่ ดูเหมือน Japan Taxi งงมาก รุ่นใหนเนี่ย หรือเป็นลูกผสมมาขายเมืองไทย

ดูจากเวบนี้ ก็พอได้อยู่นะครับ เสาA ชันขึ้น และจากตัวสปายช็อต เหมือนตั้งใจทำกล่องครอบด้านบนอีกชั้นให้สูงขึ้นอีก ฉะนั้น ความสูงอาจจะถูกหลอกก็ได้

http://www.motoroids.com/news/next-generation-toyota-sienta-maruti-ertiga-honda-mobilio-rival-rendered/

แต่พออ่านจากเนื้อความ บอกว่า คู่แข่ง Mobilio และ ertiga
เพราะพี่โต ไม่มีเซกเม้นท์นี้ในตลาดอินโด
อ้าว แล้ว avanza ล่ะ ไม่พูดถึง

ดังนั้น ผม ฟันทิ้ง 2 ตัวคือ
1.all new sienta ที่มาชื่อเดิม avanza
2. นิวโมเดล ไปเลย  โดยไม่ทับกับ avanza (แต่อันนี้งง จะขายยังไง มีทั้ง avanza ทั้ง sienta ขายตัดกันเอง)

ออฟไลน์ veturilo

ทรงนี้มันไม่ใช่ตลาดอินโดฯแล้วล่ะครับ JDM ก็ทรงนี้เลยนะ มี Hybrid ด้วย
ถ้า Toyota ตลาดอินโดฯแบบ original มันจะทรงตุ่นๆแบบ Avanza ไม่ก็ Innova

แต่ผมว่าอย่าไปหวังว่าข้างในมันจะงามหรูหรือออกแนวสปอร์ตเลยนะ
ลองดูภายใน Sienta ใน http://toyota.jp/sienta/
มันออกแนวบ้านๆ ขับชิวๆ เน้นใช้งาน รถครอบครัว นั่งหลายๆคนมากกว่า...