ผู้เขียน หัวข้อ: Teana ส่วนลด 150,000 นี่ยังน่าซื้อมั้ยค่ะ?..  (อ่าน 11986 ครั้ง)

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
Teana ส่วนลด 150,000 นี่ยังน่าซื้อมั้ยค่ะ?..
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:15:41 »
รบกวนหน่อยค่ะ อ้างถึงเมื่อสามเดือนก่อนได้ที่สอบถามคำแนะนำเรื่องจะเปลี่ยนรถให้พ่อกับแม่ใช้ที่ต่างจังหวัด (ตอนแรกสนใจ x-trail แต่คิดว่าแม่น่าจะขึ้นลงลำบากกบวกกับขาแม่ไม่ค่อยดีเพราะมันยกสูงเลยต้องตัดออกไป)

คือ Teana ตอนนี้มีส่วนลด 150,000 พร้อมประกันชั้น 1, และพวกฟิล์มและของหยุมหยิมทั่วไป รุ่น 2.0XL (1,339,000 /นางแอบขึ้นราคามาอีก 9,000) คิดว่ารุ่นนี้ยังน่าซื้อใช้อยู่รึเปล่าค่ะ?.. (จริงๆก็อยากได้ camry ใหม่ค่ะแต่ว่าด้วยส่วนลดที่ได้มาเยอะของ Teana เลยคิดว่าเอาตัวที่เราคิดว่าจ่ายไหวไม่ติดขัดดีกว่า)

และจากที่จะขยับมาซื้อรถราคาล้านกว่าเลยอยากได้ความมั่นใจว่ารถรุ่นนี้ยังคุ้มค่าในการซื้อรึเปล่า และเท่าที่ศึกษาจากเว็บรวมถึงคลิปคุณจิมกับคุณแพน เรื่องช่วงล่างที่ดีและภาพรวมก็ถือว่าน่าใช้ และคิดไว้ว่าคงใช้ระยะยาวเลย ถ้าไม่ติดเรื่องกินน้ำมันกว่าคู่แข่งรวมถึงเสียงเครื่องดังอย่างเครื่องจักรจาโนเม่อย่างที่คุณแพนติไว้ในคลิป 555+ (ตอนนี้ก็บอกพ่อให้ลองไปศูนย์นิสสัสแถวบ้านขอเค้าลองขับดู แต่พ่อไม่ยอมไป บอกกลัวเค้าไม่ให้ขับแล้วแกจะหน้าแตก 555+)

ขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆ และโดยเฉพาะคนที่ใช้รุ่นนี้อยู่ คิดว่าคุ้มค่าที่ซื้อมามั้ยค่ะ ทนทาน รวมๆแล้วโอเคมั้ยค่ะ? พ่อกับแม่ใช้แค่ขับไปขายของจากบ้านไปร้านแค่ประมาณ 5-6 กิโลต่อวัน อาจจะมีขับจากภูเก็ตไปพังงาบ้างเดือนละ 1-2 ครั้งแค่นั้นค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 11:44:30 โดย Chanissara »

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
Re: Teana ส่วนลด 150,000 นี่ยังน่าซื้อมั้ยค่ะ?..
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 11:46:34 »
ลดเยอะดีครับแต่ในมุมมองผมมันยังลดได้อีก

ลองขับเลยครับอยากรู้หรือสนใจสิ่งไหนก็ถามไปเต็มที่ ยิ่งเซลมีหวังยิ่งดี แต่อย่าเพิ่งวางเงินจอง รอให้เขาโทรมา ผมเชื่อว่าได้อะไรเพิ่มแน่

ส่วนตัวมองว่าน่าเล่นเพราะอายุตลาดยังมีอย่างน้อย2.5ปีเพราะยังไม่MCเลย

2.0XL ออฟชั่นจัดเต็มน่าใช้มากๆสำหรับคนบ้าออฟชั่น

อาจจะแย่ที่เติมE85ไม่ได้ ถ้าใช้รถเยอะก็แย่ แต่ถ้าใช้น้อย น่าสนครับราคาน้ำมันช่วงนี้ยังเป็นใจอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2015, 11:50:11 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ arton

• Jr. Member
  • **
Re: Teana ส่วนลด 150,000 นี่ยังน่าซื้อมั้ยค่ะ?..
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 12:00:23 »
ที่บ้านมี 2.5 XV อยู่ ใช้ดีครับ ซื้อมาจะ 2 ปีหละ วิ่ง จะ 3 หมื่นกิโล คุ้มครับ เข้าแต่ service ไม่จุกจิก หรือผมโชคดีไม่รู้ เงียบดี เกียร์ทำงานใช้ได้ แต่มีคนว่า 2.0 ขับไม่ smooth เท่า 2.5 ต้องลองดูน่ะครับ  เกียร์ CVT8 ตัวนี้ทำงานดีขึ้นกว่าตัวเก่าใน J32 เรื่องอื่น ๆ อุปกรณ์ก็ให้มาพอ ๆ กับเจ้าอื่น ถ้าเพิ่มงบเล่น 2.5 น่าจะจบ หรือไม่งั้นก็ลองดู camry กับ accord ด้วยครับ

ออฟไลน์ superest

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 12:25:14 »
ในฐานะ คนใช้ รุ่นนี้  มาปีกว่า
ถ้ารับได้เรื่องอัตราสิ้นเปลือง  ที่อาจจะกินกว่าใครๆไปบ้าง แต่ ถ้า ในเรื่องอื่นๆ  ผมถือว่ายอดเยี่ยม ลงตัว perfect  และ  happy มากๆ ครับ 

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 14:21:02 »
น่าซื้อน่ะครับ แต่น่าจะได้ลดมากกว่านี้นะ อาจจะ+ดอกเบี้ยต่ำลงไปด้วย

ผมว่าภายนอกมันสวยที่สุดในกลุ่มDแล้วหล่ะ ถ้านับแค่รุ่นปัจจุบัน

ออฟไลน์ A K24A4

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 14:37:41 »
น่าซื้อน่ะครับ แต่น่าจะได้ลดมากกว่านี้นะ อาจจะ+ดอกเบี้ยต่ำลงไปด้วย

ผมว่าภายนอกมันสวยที่สุดในกลุ่มDแล้วหล่ะ ถ้านับแค่รุ่นปัจจุบัน

+1 like

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 15:15:17 »
ถ้ารุ่น 2.0 xl ผมว่าเครื่องมันจะตกรุ่นมาก เพราะถ้า teana mc ออกมาคงวางเครื่อง MR20DD แทน
เล่น 2.5 ดีกว่า หรือไม่ก็รอ mc

ออฟไลน์ brownie

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 15:18:23 »
ใช้ Teana J33 อยู่ครับเดี๋ยวจะหาว่ามาอวย ;D

ถ้าเปรียบเทียบในกลุ่ม D-Segment ทั้ Camry, Accord, Teana มีข้อมูลรีวิวให้ดูเยอะโดยเฉพาะของคุณจิมมี่
กระทู้พูดคุยกันก็มีเยอะ เท่าที่อ่านๆมาเรื่่องสมถนะเครื่องกับช่วงล่างและออปชั่นของ Teana ไม่เป็นรองใคร ติดตรงกินน้ำมันมากกว่าเพื่อน
เบาะหลังเหมือน Camy จะนั่งสบายกว่า(เคยนั่งเหมือนกันสบายกว่าจริงๆ แต่การเก็บเสียงกับช่วงล่างไม่ประทับใจผมเลย)
การตกแต่งภายในหลายคนชอบ Accord เพราะออกล้ำๆ ดีไซน์ภายนอกอันนี้แล้วแต่ชอบเลย

แต่นาทีที่ทำให้ผมตัดสินใจคือกำเงินจะไป Lexus ES300H เพราะดูรีวิวคุณจิมมี่กับคุณแพน แล้วกิเลสพุ่งอยากได้มากๆ
กะว่าวันนี้ต้องโดนรถใหม่แน่ๆ ลองเสร็จชอบทุกอย่างแต่ติดที่สีกับออปชั่นไม่ได้ เลยถอดใจกลับบ้าน
น้องเซลล์ก็ดีบอกให้รอรถล็อตใหม่เดี๋ยวให้โปรฯเดิม (ถ้าเค้ามีสต็อกรถเยอะหน่อยผมเสร็จไปแล้ว)
จากนั้นระหว่างกลับบ้านพอดีขับผ่านโชว์รูมนิสัน ด้วยอารม์ณ์ยังค้างอยู่ เลยเข้าไปขอลอง Teana 2.5XV
เท่านั้นแหละวางเงินจองวันนั้นแล้วอีก3วันรับรถเลย ;D

เพราะยังจำฟิลลิ่งการขับ Lexus ได้อยู่จึงเปรียบเทียบกับ Teana ได้เป็นอย่างดี
โดยรวม Lexus ดีกว่าทุกด้าน โดยเฉพาะการตกแต่งภายในที่เรียบหรู และการเก็บเสียงที่สุดยอดที่สุดในสามโลก
ถ้า ES300H ได้คะแนน 100 เต็ม ผมให้คะแนน Teana อยู่ที่ 80
เปรียบเทียบเป็นข้อๆ
- ช่วงล่างนุ่มหนึบทั้งคู่ แต่ Teana จะแข็งกว่าให้อารมณ์แนวสปอร์ตกว่า
- การเก็บเสียง ที่ความเร็ว 60 km/h เงียบฉี่ทั้งคู่ (และเงียบกว่า Camry คนล่ะเรื่อง) แต่พอความเร็วเกิน 120 Teana เริ่มมีเสียงลมเข้า ส่วน Lexus ยังเงียบอยู่
- เบาะนั่งหลัง Lexus กินขาด เบาะหน้า Teana ด้อยกว่าประมาณ 20%
ยังมีรายละเอียดอื่นๆอีกนะครับ แต่เอาเท่านี้ก่อน

คราวนี้พอมาดูราคา ผมได้ส่วนลด 150,000 เหมือนกัน ทำให้ราคา Teana ถูกกว่า Lexus เกินครึ่ง
นาทีนั้นเลยตัดสินได้ไม่ยากเลยครับ :)

ปล.ที่เมืองนอกไม่ได้มีการเก็บภาษีแบบบ้านเรา ราคา Lexus แพงกว่า Teana แค่ 3แสนบาทเอง
Lexus โดนภาษีแพงเพราะนำเข้าทั้งคัน แต่ Teana ประกอบในเลยได้ราคาที่ถูกกว่ามาก

ที่ถามว่าคุ้มไม่คุ้มคงพอได้คำตอบนะครับ เพราะผมเองก็ตัดสินใจจาก คุณภาพ/ราคาเหมือนกัน

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 16:11:29 »
ไหงศูนย์จันทบุรี ลด 20,000 ละเนี่ย เหอๆๆๆ

อย่างว่าล่ะครับ ศูนย์จันทบุรีนะอย่างห่วย
มีหลายครั้งที่เข้าไปดูรถแล้วเซลไม่สนใจ ไม่ได้งานยุ่งนะ จับกลุ่มนั่งคุยกัน 3-4 คน
ต้องให้ไปเดินดูเอง เปิดขึ้น ไปดูนู่นนี่นั่นเอง
ถามหาโบว์ชัวร์ก็บอกไม่มี จะลองขับก็บอกกุญแจไม่อยู่

สุดท้ายเลยไปซื้อสาขาระยองแทน บริการผิดกันลิบลับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Blackforlife

• FAST IS GOOD
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 17:34:25 »
ลดเป็นแสนต้องดูด้วยนะครับผลิตเมื่อไร่ ส่วนใหญ่ลดเยอะๆนี่รถค้างปีนะครับ ยางเยิงไปหมดแล้ว
N/A  

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 20:44:14 »
ส่วนลดเท่านี้ ผมว่าก็มากอยู่นะครับ ถ้าเป็นตัว 2.5 รู้สึกว่าจะลดเพิ่มอีก 2-3 หมื่น ด้วย

ปล.ข่าวว่าปลายปีจะมี MC ที่ ตปท ปีหน้าอาจจะเข้ามา ไทย เลยหรือเปล่าครับ แต่ก็ไม่รู้ช่วงไหนอีก

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 23:29:24 »
ถ้าชอบจัดได้ครับ

แต่ต้องดูว่าส่วนลด 150,000เป็นรถค้างปีหรือเปล่า ผมเคยถามเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา
รถใหม่ผลิตปี 2015 ส่วนลด 6-7หมื่น แต่ถ้ารถปี 2013ลดเป็นแสนแบบที่เจ้าของกระทู้บอกมาครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2015, 23:45:20 »
ผมคิดว่าคุ้มนะครับ แต่ควรลดได้มากกว่านี้

ผมเคยใช้ Teana ตัวเก่า คุณแม่ชอบมาก ชอบขับมากกว่า Bmw 5-series เสียอีกครับ

เพราะฉะนั้นผมคิดว่า Teana โฉมนี้ก็คงถูกใจผู้สูงอายุแน่นอน

แต่ซื้อรถค้างสต๊อก เช็กนิดนะครับ อย่างของผมพึ่งออกแอคคอร์ด ตัว 2.4 ค้างในศูนย์มา 2 ปี ได้ส่วนลด 200,000 บาท หากไม่นับแท่นเครื่อง-เกียร์สั่นที่ต้องเคลมตอนเช็กระยะ ก็ถือว่าคุ้มครับ แต่ก็ต้องมาเอาขัดเคลือบสีตามปกติ รวมถึงตัวโครเมี่ยมต่างๆ ที่ต้องเอาบรัสโซมาขัดคราบออกครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 11:18:57 »
 Teana น่าสนมากตรง ถุงลมนิรภัย6ใบ กับโครงสร้างตัวถังดีและช่วงล่างดี

ปล.ผมเคยซื้อรถให้พ่อแม่ ก็พิจารณาโครงสร้างตัวถัง ช่วงล่าง จำนวนแอร์แบคก่อนครับ ต้องเลือกเก๋งเหมือนกันเพราะคุณพ่อไม่มีแรงปีนขึ้นรถสูง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 12:04:10 »
ถ้าชอบจัดได้ครับ

แต่ต้องดูว่าส่วนลด 150,000เป็นรถค้างปีหรือเปล่า ผมเคยถามเมื่อต้นเดือนที่ผ่านมา
รถใหม่ผลิตปี 2015 ส่วนลด 6-7หมื่น แต่ถ้ารถปี 2013ลดเป็นแสนแบบที่เจ้าของกระทู้บอกมาครับ

+1 ครับ ดูปีที่ผลิต

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 13:03:28 »
Log-in ในเวลางานมาเพื่อตอบเลยครับ
เรื่องการขึ้น-ลงรถ
ส่วนตัวผมใช้ J32 Teana อยู่ คุณพ่อท่านเดินไม่ค่อยแข็งแรงต้องมีคนพยุง
การขึ้นลงรถ ผมแนะนำรถ SUV จะดีกว่า รถเก๋งครับ เนื่องจาก การลง จะลงง่ายกว่า การขึ้น อาจจะพยุงนิดนึง และนั่ง
เวลาพ่อผม จะออกจากรถ ใช้เวลานานครับเพราะด้วยเนื้อที่ และต้องใช้แขนพยุงตัวขึ้นมา มันลำบากกว่าตอนขึ้นรถครับ
อย่างไรก็ตาม ผมว่าต้องให้คุณแม่ไปลองขึ้นลงรถ ประมาณ 5-6 ครั้งก่อนที่จะตัดสินใจครับ ให้ลองทั้ง 2 คันเลยนะครับ
ส่วนตัว ผมว่า X-Trail น่าจะตอบโจทย์การขึ้นลง ดีกว่า L33 ครับ

จากคนรัก Teana และ X-Trail ^_^
ปล. ถ้าให้ผมเลือกรถเพื่อพ่อแม่ใหม่ ผมคงเลือก SUV ครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 14:33:54 »
เทียน่าเป็นรถที่ดีมากสำหรับเซคเมนท์นั้นๆครับ

ติดแค่กินน้ำมันจุกว่าชาวบ้านเค้าไปหน่อย  แต่ถ้าพูดถึงความปลอดภัยกับช่วงล่างผมถือว่าดีมากในราคาเท่านี้  ;)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 17:13:46 »
ลดเป็นแสนต้องดูด้วยนะครับผลิตเมื่อไร่ ส่วนใหญ่ลดเยอะๆนี่รถค้างปีนะครับ ยางเยิงไปหมดแล้ว

ถามเซลล์ นางบอกว่าผลิตธันวาปลายปีที่แล้วค่ะ น่าจะจอดฝุ่นเกาะมาแล้ว 6 เดือน อย่างนี้พอไหวมั้ยค่ะ?... ^0^

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 17:20:58 »
Log-in ในเวลางานมาเพื่อตอบเลยครับ
ส่วนตัวผมใช้ J32 Teana อยู่ คุณพ่อท่านเดินไม่ค่อยแข็งแรงต้องมีคนพยุง
การขึ้นลงรถ ผมแนะนำรถ SUV จะดีกว่า รถเก๋งครับ เนื่องจาก การลง จะลงง่ายกว่า การขึ้น อาจจะพยุงนิดนึง และนั่ง
เวลาพ่อผม จะออกจากรถ ใช้เวลานานครับเพราะด้วยเนื้อที่ และต้องใช้แขนพยุงตัวขึ้นมา มันลำบากกว่าตอนขึ้นรถครับ
อย่างไรก็ตาม ผมว่าต้องให้คุณแม่ไปลองขึ้นลงรถ ประมาณ 5-6 ครั้งก่อนที่จะตัดสินใจครับ ให้ลองทั้ง 2 คันเลยนะครับ
ส่วนตัว ผมว่า X-Trail น่าจะตอบโจทย์การขึ้นลง ดีกว่า L33 ครับ

จากคนรัก Teana และ X-Trail ^_^
ปล. ถ้าให้ผมเลือกรถเพื่อพ่อแม่ใหม่ ผมคงเลือก SUV ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ บอกให้พ่อกับแม่ไปลองแล้ว พ่อจริงๆท่านอยากได้ x-trail แต่เท่าที่ออยเคยไปกับพี่สาว เรามองว่ารถมันค่อนข้างสูง แม่ออยสูงแค่ 150 กว่าๆได้ พี่สาวสูงประมาณ 160 ออยสูง 172 (เหมือนโดนเก็บมาเลี้ยง สูงกว่าใคร 555+) ตอนไปดูกับพี่สาวที่ศูนย์ในกรุงเทพ ออยกับพี่สาวมองว่าแม่จะขึ้นลำบาก พี่สาวบอกขนาดแกขึ้่นเองยังลำบาก เลยคิดว่าถ้าแม่ขึ้นนั่งคงต้องใช้ลักษณะปีน แล้วแกข้อขาไม่ค่อยดีเดินโยกเยกแล้วอีกอย่างท่านอยู่กันแค่สองคนที่ต่างจังหวัด กลัวจุดนี้ค่ะว่าอีกปีสองปีกลัวแกจะเดินเหินลำบากกว่า ส่วนพ่อสูง 170 การเดินยังปกติดีคงไม่มีปัญหา ห่วงแม่มากกว่าตรงจุดนี้ค่ะ แต่ยังไงก็คงให้แกไปลองอีกครั้งเพื่อความแน่ใจ ให้แกสบายใจด้วยว่าเราอยากให้สิ่งที่ดีแล้วก็ใช้ได้สบาย และใช้งานได้ทุกวันค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 17:22:39 »

พยายามเค้นเซลล์แล้วค่ะ ว่าอยากขอเพิ่มแต่คงยาก แต่เดี๋ยวจะไปอ้อนเซลล์แบบสุดพลังแบบตาต่อตาที่ศูนย์อีกที 5555555555+

ขอบคุณค่ะ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 17:26:42 »
ใช้ Teana J33 อยู่ครับเดี๋ยวจะหาว่ามาอวย ;D

ถ้าเปรียบเทียบในกลุ่ม D-Segment ทั้ Camry, Accord, Teana มีข้อมูลรีวิวให้ดูเยอะโดยเฉพาะของคุณจิมมี่
กระทู้พูดคุยกันก็มีเยอะ เท่าที่อ่านๆมาเรื่่องสมถนะเครื่องกับช่วงล่างและออปชั่นของ Teana ไม่เป็นรองใคร ติดตรงกินน้ำมันมากกว่าเพื่อน
เบาะหลังเหมือน Camy จะนั่งสบายกว่า(เคยนั่งเหมือนกันสบายกว่าจริงๆ แต่การเก็บเสียงกับช่วงล่างไม่ประทับใจผมเลย)
การตกแต่งภายในหลายคนชอบ Accord เพราะออกล้ำๆ ดีไซน์ภายนอกอันนี้แล้วแต่ชอบเลย

แต่นาทีที่ทำให้ผมตัดสินใจคือกำเงินจะไป Lexus ES300H เพราะดูรีวิวคุณจิมมี่กับคุณแพน แล้วกิเลสพุ่งอยากได้มากๆ
กะว่าวันนี้ต้องโดนรถใหม่แน่ๆ ลองเสร็จชอบทุกอย่างแต่ติดที่สีกับออปชั่นไม่ได้ เลยถอดใจกลับบ้าน
น้องเซลล์ก็ดีบอกให้รอรถล็อตใหม่เดี๋ยวให้โปรฯเดิม (ถ้าเค้ามีสต็อกรถเยอะหน่อยผมเสร็จไปแล้ว)
จากนั้นระหว่างกลับบ้านพอดีขับผ่านโชว์รูมนิสัน ด้วยอารม์ณ์ยังค้างอยู่ เลยเข้าไปขอลอง Teana 2.5XV
เท่านั้นแหละวางเงินจองวันนั้นแล้วอีก3วันรับรถเลย ;D

เพราะยังจำฟิลลิ่งการขับ Lexus ได้อยู่จึงเปรียบเทียบกับ Teana ได้เป็นอย่างดี
โดยรวม Lexus ดีกว่าทุกด้าน โดยเฉพาะการตกแต่งภายในที่เรียบหรู และการเก็บเสียงที่สุดยอดที่สุดในสามโลก
ถ้า ES300H ได้คะแนน 100 เต็ม ผมให้คะแนน Teana อยู่ที่ 80
เปรียบเทียบเป็นข้อๆ
- ช่วงล่างนุ่มหนึบทั้งคู่ แต่ Teana จะแข็งกว่าให้อารมณ์แนวสปอร์ตกว่า
- การเก็บเสียง ที่ความเร็ว 60 km/h เงียบฉี่ทั้งคู่ (และเงียบกว่า Camry คนล่ะเรื่อง) แต่พอความเร็วเกิน 120 Teana เริ่มมีเสียงลมเข้า ส่วน Lexus ยังเงียบอยู่
- เบาะนั่งหลัง Lexus กินขาด เบาะหน้า Teana ด้อยกว่าประมาณ 20%
ยังมีรายละเอียดอื่นๆอีกนะครับ แต่เอาเท่านี้ก่อน

คราวนี้พอมาดูราคา ผมได้ส่วนลด 150,000 เหมือนกัน ทำให้ราคา Teana ถูกกว่า Lexus เกินครึ่ง
นาทีนั้นเลยตัดสินได้ไม่ยากเลยครับ :)

ปล.ที่เมืองนอกไม่ได้มีการเก็บภาษีแบบบ้านเรา ราคา Lexus แพงกว่า Teana แค่ 3แสนบาทเอง
Lexus โดนภาษีแพงเพราะนำเข้าทั้งคัน แต่ Teana ประกอบในเลยได้ราคาที่ถูกกว่ามาก

ที่ถามว่าคุ้มไม่คุ้มคงพอได้คำตอบนะครับ เพราะผมเองก็ตัดสินใจจาก คุณภาพ/ราคาเหมือนกัน

ขอบคุณสำหรับแรงสนับสนุนให้ความมั่นใจนะค่ะ ^^ ขอแค่อย่างเดียวขอให้รถที่ได้ไม่มีปัญหาเลยเพี๊ยงงงงงง ไม่อยากเป็น 1 ในผู้ได้รถมีปัญหา สงสัยต้องบนบาน 55555+

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นและคำแนะนำของทุกๆท่านสมาชิกไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ _/\_

ออฟไลน์ Bonds_

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 23:30:20 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ บอกให้พ่อกับแม่ไปลองแล้ว พ่อจริงๆท่านอยากได้ x-trail แต่เท่าที่ออยเคยไปกับพี่สาว เรามองว่ารถมันค่อนข้างสูง แม่ออยสูงแค่ 150 กว่าๆได้ พี่สาวสูงประมาณ 160 ออยสูง 172 (เหมือนโดนเก็บมาเลี้ยง สูงกว่าใคร 555+) ตอนไปดูกับพี่สาวที่ศูนย์ในกรุงเทพ ออยกับพี่สาวมองว่าแม่จะขึ้นลำบาก พี่สาวบอกขนาดแกขึ้่นเองยังลำบาก เลยคิดว่าถ้าแม่ขึ้นนั่งคงต้องใช้ลักษณะปีน แล้วแกข้อขาไม่ค่อยดีเดินโยกเยกแล้วอีกอย่างท่านอยู่กันแค่สองคนที่ต่างจังหวัด กลัวจุดนี้ค่ะว่าอีกปีสองปีกลัวแกจะเดินเหินลำบากกว่า ส่วนพ่อสูง 170 การเดินยังปกติดีคงไม่มีปัญหา ห่วงแม่มากกว่าตรงจุดนี้ค่ะ แต่ยังไงก็คงให้แกไปลองอีกครั้งเพื่อความแน่ใจ ให้แกสบายใจด้วยว่าเราอยากให้สิ่งที่ดีแล้วก็ใช้ได้สบาย และใช้งานได้ทุกวันค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
สถานการณ์เหมือนผมตอนนี้ครับ ผมคิดว่าหลายคนคงเคยเจอมาแล้ว กะลังจะซื้อรถให้แม่ยาย ผมแนะนำรุ่นนึงพร้อมเหตุผลประกอบ แต่แม่ยายไม่เอาท่าเดียว ต้องเจ้าตลาดเท่านั้น โน่น นั่น นี่.... สุดท้ายผมได้ข้อสรุปว่าให้ท่านเลือกเองครับ คิดว่ารถคันนี้คงเป็นคันสุดท้ายในชีวิตท่านแล้ว เอาที่ท่านถูกใจที่สุดครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 09:58:21 »

สถานการณ์เหมือนผมตอนนี้ครับ ผมคิดว่าหลายคนคงเคยเจอมาแล้ว กะลังจะซื้อรถให้แม่ยาย ผมแนะนำรุ่นนึงพร้อมเหตุผลประกอบ แต่แม่ยายไม่เอาท่าเดียว ต้องเจ้าตลาดเท่านั้น โน่น นั่น นี่.... สุดท้ายผมได้ข้อสรุปว่าให้ท่านเลือกเองครับ คิดว่ารถคันนี้คงเป็นคันสุดท้ายในชีวิตท่านแล้ว เอาที่ท่านถูกใจที่สุดครับ

ต่างกับของออยนะ คุณพ่อไม่ชอบเจ้าตลาด.. เหตุผลเพราะมันโหล 555555555+ ขอบคุณที่แชร์ค่ะ

ออฟไลน์ Golfpy

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 22:03:05 »
พึ่งซื้อ ตัว 2.0 xl มาได้ซักเดือนกว่า ใช้ดีมากๆ ตอนแรกดูแต่ แคมรี กับ แอคคอด เพราะมี J32 อยู่แล้ว แต่พอขับผ่านโชว์รูมนิสสัน น้าที่ไปด้วยอยากไปดู เอ็กเทรล ก็เลยมีโอกาสนั่งเทียน่า เท่านั้นละครับ ได้เรื่องเลยจัดทันที พร้อมส่วนลดแสนห้า ชอบตัวภายในสีเบจถึงจะเป็นรุ่นปลายปี 13 ก็เถอะ ส่วนเรื่องเสียงเครื่องจะบอกว่าเงียบมากนะคับ ถ้าขับปกติไม่ได้เหยียบแช่คาไว้ที่ 6 พันรอบ จะได้ยินเบาๆเท่านั้น ส่วนช่วงล่างตัวนี้จะกระด้างไปหน่อย ถ้าเทียบกับตัว J32