ผู้เขียน หัวข้อ: การปรับตั้งฝากระโปรงท้ายรถ !  (อ่าน 7161 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
การปรับตั้งฝากระโปรงท้ายรถ !
« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 07:12:31 »
###  ท่านใดพอทราบ วิธี ปรับตั้ง ฝากระโปรงท้าย ไหมครับ !

รถยนต์ผมฝากระโปรงท้ายด้านขวามันสูงขึ้นนิดนึงครับ

กำลังจะเอาเข้่าศูนย์ให้เขาดูให้นะครับ  ท่านใดพอทราบวิธีปรับไหมครับ

อยากทราบเป็นความรู้นะครับ ผมหาในเนต มีแต่การตั้งฝากระโปรงหน้านะครับ

###  ที่ขาฝาท้ายแต่ละข้างเหมือนจะมีน๊อตยึดอยู่ ข้างละ 2 ตัว ผมสังเกตุว่ามันดูเหมือนรูน๊อต มันจะ Fix เลยนะครับ ( รู้สึกเหมือนมันไม่น่าขยับได้ )

ไม่รู้เขาปรับกันตรงนี้หรือเปล่า และ มันยังขยับได้ไหมครับ !

:) :) :) :) :) :) :) :) ;) ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2015, 09:58:41 โดย Red Bicycle »

Re: การปรับตั้งฝากระโปรงท้ายรถ !
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 07:14:37 »
ฝากระโปรงท้ายแบบนี้ครับ

Re: การปรับตั้งฝากระโปรงท้ายรถ !
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 07:16:41 »
### ที่สงสัยคือใช่ปรับตรงน๊อต 2 ตัวตรงขายึดของฝาท้ายตรงนี้หรือเปล่าครับ.   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2015, 07:25:04 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2015, 08:58:05 »
อย่าไปปรับที่น้อตขากระโปรงนะครับ เดี๋ยวงานเข้า

หากจะปรับเองก็ให้ลองหมุนลูกยางกลมๆที่ผมวงไว้ หมุนเข้า - ออก แล้วลองปิดกระโปรงดู

คำแนะนำ หากฝาด้านขวาเผยอ  ให้ปรับด้านซ้ายโดยหมุนออก พอลูกยางมันด้านซ้ายมันยื่นออก มันก็จะไปดันด้านขวาให้เรียบสนิท และต้องลองหมุนด้านขวาเข้าไปด้วย เพราะด้านขวาอาจยันตัวถังอยู่ ทำให้มันเผยอเวลาปิด

เสร็จแล้วก็คงต้องลองปรับทั้งสองด้านเพื่อ fine tune ให้มันได้ระดับทั้งสองด้าน และปิดฝาท้ายได้ง่าย  หากปรับแล้วก็ยังไม่ได้ก็คงต้องไปหรับที่น้อตที่คุณถามมาแล้วหล่ะครับ แต่อย่าทำเองเลย อันนั้นปรับยากมาก ให้ช่างผู้ชำนััญการทำดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2015, 09:17:53 โดย Spec C Wannabe »