ผู้เขียน หัวข้อ: สามารถยื่นสำเนาใบขับขี่ให้ตรวจแทนใบขับขี่ตัวจริงได้หรือป่าวครับ  (อ่าน 4642 ครั้ง)

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
ถ้าเจ้าหน้าที่ตำรวจขอตรวจใบขับขี่สามารถยื่นสำเนาใบขับขี่ให้ตรวจแทนใบขับขี่ตัวจริงได้หรือป่าวครับ

หรือต้องให้ดูใบขับขี่ตัวจริงเท่านั้น

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
ถามว่าได้ไหม = ได้ครับ แต่​ถ้า​เขา​จะ​ยึด เขา​จะ​ขอ​ดูตัว​จริง​ครับ ถ้า​ไม่มี​ก็​จ่าย เพื่อนผม​เคย​ใช้​วิธี​นี้​ครับ ตอนแรกอุ่นใจ เอา​ใบขับขี่เก็บไว้บ้าน โดนตำรวจเรียกก็เอาสำเนาให้ดู ตอนแรกๆ ไม่มี​อะไร​ครับ ไม่​โดน​อะไร แต่​มี​ครั้งหนึ่งโดน​ขอดู​ตัวจริง เพราะ​จะ​จับ​เรื่องท่อดัง เกือบ​โดน​ยึด​รถ​ครับ แต่สุดท้ายจ่ายไป 500
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ ไทบ้าน

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะเอาไปถ่ายเอกสารเลยทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์  อิอิ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ถามว่าได้ไหม = ได้ครับ แต่​ถ้า​เขา​จะ​ยึด เขา​จะ​ขอ​ดูตัว​จริง​ครับ ถ้า​ไม่มี​ก็​จ่าย เพื่อนผม​เคย​ใช้​วิธี​นี้​ครับ ตอนแรกอุ่นใจ เอา​ใบขับขี่เก็บไว้บ้าน โดนตำรวจเรียกก็เอาสำเนาให้ดู ตอนแรกๆ ไม่มี​อะไร​ครับ ไม่​โดน​อะไร แต่​มี​ครั้งหนึ่งโดน​ขอดู​ตัวจริง เพราะ​จะ​จับ​เรื่องท่อดัง เกือบ​โดน​ยึด​รถ​ครับ แต่สุดท้ายจ่ายไป 500
สรุป ใบขับขี่ ตำรวจสามารถยึดได้รึป่าว

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
ตำรวจยึดใบขับขี่ได้ครับ แต่ต้องเอาไปเก็บใว้ที่สน.ภายใน 24 ชม. การไม่มีใบขับขี่ตัวจริงพบแต่สำเนาอาจโดนข้อหาไม่พกใบอนุญาติได้ครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

promt

• บุคคลทั่วไป
พรบ. จราจรทางบก 2522 มาตรา 42

“ผู้ขับรถต้องได้รับใบอนุญาตขับรถ และต้องมีใบอนุญาตขับรถและสำเนาภาพถ่ายใบคู่มือจดทะเบียนรถในขณะขับ..."

ตาม พรบ.
ใบขับขี่ต้องตัวจริง คู่มือเป็นสำเนา

ออฟไลน์ JoSSar

• Newbie
  • *
ตำรวจยึดใบขับขี่ได้ครับ แต่ต้องเอาไปเก็บใว้ที่สน.ภายใน 24 ชม. การไม่มีใบขับขี่ตัวจริงพบแต่สำเนาอาจโดนข้อหาไม่พกใบอนุญาติได้ครับ

ขอตอบนิดนึ่ง เรื่องการยึดใบขับขี่
พระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ.๒๕๒๒ บัญญัติไว้ว่า “มาตรา ๑๔๐ เมื่อเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่พบว่าผู้ขับขี่ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามบทแห่งพระราชบัญญัตินี้ หรือกฎหมายอันเกี่ยวกับรถนั้นๆ จะว่ากล่าว ตักเตือนผู้ขับขี่ หรือออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบก็ได้ ในกรณีที่ไม่พบตัวผู้ขับขี่ก็ให้ติดหรือผูกใบสั่งไว้ที่รถที่ผู้ขับขี่เห็นได้ง่าย

ในการออกใบสั่งให้ผู้ขับขี่ชำระค่าปรับตามที่เปรียบเทียบตามวรรคหนึ่ง เจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่จะเรียกเก็บใบอนุญาตขับขี่ไว้เป็นการชั่วคราวก็ได้ แต่ต้องออกใบรับแทนใบอนุญาตขับขี่ให้แก่ผู้ขับขี่ไว้ และเจ้าพนักงานจราจรหรือพนักงานเจ้าหน้าที่ต้องรีบนำใบอนุญาตขับขี่ที่เรียกเก็บไว้ไป ส่งมอบพนักงานสอบสวนภายในแปดชั่วโมง นับแต่เวลาที่ออกใบสั่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2015, 09:51:45 โดย JoSSar »
"คนซื้อไม่บ่น คนบ่นไม่ซื้อ"
               !!!

ออฟไลน์ Ruksadindan

เรื่องหลอกๆยังแชร์กันได้เหมือนไวรัส