ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม Camry 2015 ตัว HV Premium ครับ รภมีอาการดังนี้ ไม่ทราบว่าปกติไหมครับ  (อ่าน 6848 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
สวัสดีครับ ทุกท่านชาว Headlight ผมได้รับรถมาแล้วครับ เป็นตัว Hybrid Premium 2015 มีคำถามดังนี้ครับ รบกวนด้วย

1. เวลาเราวิ่งที่ความเร็ว 100 ขึ้นไป เสียงพัดลมดูดอาการที่แผงเบาะหลัง มันดูดแรงและดังขึ้นตามความเร็ว รถ ตลอดเลยครับ ไม่เคยดับเลย นอกจากวิ่งต่ำกว่า 100 อันนี้อ่ะ เสียงลมเบา อันนี้รถของทุกท่านเป็นไหมครับ ยิ่งเร็วยิ่งลมดูดแรง

2. USB ในคู่มือเห็นบอกว่า เล่น Video ได้ทั้ง mp4, wmv, m4a แล้วทำไมผมแปลงเป็นทุกอย่างแล้ว มันก็ยังเล่นไม่ได้
ทุกท่านเล่นกันได้ไหมครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ที่ความเร็วสูง แบตเตอรี่ไฮบริด ทำงานหนัก จำเป็นต้องระบายความร้อนอย่างเร็ว ทำให้ได้ยินเสียงดัง

ไฟล์ที่เล่น หมายถึงเล่นไม่ได้เลย หรือเล่นได้แต่เสียงไม่มีภาพ ถ้าไม่มีภาพเพราะเป็นระบบเซฟไม่ให้ดูขณะรถวิ่ง แต่เสียงยังออก แต่ถ้าจอดเกียร์ p แล้วยังเล่นไม่ได้ ก็ไปเชคที่ศูนย์ดู เอาไฟล์ที่จะเล่นไปด้วย

ที่ความเร็วสูง แบตเตอรี่ไฮบริด ทำงานหนัก จำเป็นต้องระบายความร้อนอย่างเร็ว ทำให้ได้ยินเสียงดัง

ไฟล์ที่เล่น หมายถึงเล่นไม่ได้เลย หรือเล่นได้แต่เสียงไม่มีภาพ ถ้าไม่มีภาพเพราะเป็นระบบเซฟไม่ให้ดูขณะรถวิ่ง แต่เสียงยังออก แต่ถ้าจอดเกียร์ p แล้วยังเล่นไม่ได้ ก็ไปเชคที่ศูนย์ดู เอาไฟล์ที่จะเล่นไปด้วย

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
วิดิโอเล่น ไม่ได้ครับ หน้าจอ เตือนว่า ไม่สามารถเล่นไฟล์ได้ ให้ดูในคู่มือ

ออฟไลน์ Eddy5659

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
วิดิโอเล่น ไม่ได้ครับ หน้าจอ เตือนว่า ไม่สามารถเล่นไฟล์ได้ ให้ดูในคู่มือ

ลอง format และเลือกชนิดของ flash drive ดูครับ อาจเป็นแบบที่เครื่องอ่านไม่รองรับ
ของผมถ้า format โดย Mac Os แล้วอ่านได้ แต่ใช้ PC อ่านไม่ได้แปลกไหมครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Tee+...Lek

สวัสดีครับ ทุกท่านชาว Headlight ผมได้รับรถมาแล้วครับ เป็นตัว Hybrid Premium 2015 มีคำถามดังนี้ครับ รบกวนด้วย

1. เวลาเราวิ่งที่ความเร็ว 100 ขึ้นไป เสียงพัดลมดูดอาการที่แผงเบาะหลัง มันดูดแรงและดังขึ้นตามความเร็ว รถ ตลอดเลยครับ ไม่เคยดับเลย นอกจากวิ่งต่ำกว่า 100 อันนี้อ่ะ เสียงลมเบา อันนี้รถของทุกท่านเป็นไหมครับ ยิ่งเร็วยิ่งลมดูดแรง

2. USB ในคู่มือเห็นบอกว่า เล่น Video ได้ทั้ง mp4, wmv, m4a แล้วทำไมผมแปลงเป็นทุกอย่างแล้ว มันก็ยังเล่นไม่ได้
ทุกท่านเล่นกันได้ไหมครับ

เรื่องข้อ 1 อย่างที่คุณ Alcatraz ว่าเลยครับ แต่ผมก็ไม่เคยได้ยินเสียงนะครับ เพราะปรกติไม่ได้นั่งข้างหลังเท่าไหร่

ส่วนข้อ 2 มันเป็นเรื่องของ Encoding ด้วยครับ มันซับซ้อนพอสมควร แต่ปรกติ ผมก็ไม่ได้ใช้เล่น Video นะครับ เล่นเพลงจาก iPhone เฉยๆ ก็เพียงพอแล้ว (เมื่อเทียบกับ Camry 2002 ที่เพิ่งขายไป)

ออฟไลน์ Sit: )

รถกำลังวิ่งรึเปล่าครับ รถวิ่งอยู่ดูหนังไม่ได้น๊ะครับ

เรื่อง Video ผมไม่ได้วิ่งครับ DVD ดูได้ปกติครับ ยกเว้น USB หรือมันจะไม่รองรับ ก็ช่างมัน
ผมสงสัยเรื่อง ลมอย่างเดียวนี่ละครับ
คือว่า ปกตินี่แหละครับ ผมเป็นคนขับ 90 ขึ้นไป ก็ดังตามความเร็วรถเลยครับ ยิ่งเร็วยิ่งดูดดัง  มันดังจนคนขับได้ยินได้ล่ะครับ หูอื้อ
ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นไหม

เรื่อง Video ผมไม่ได้วิ่งครับ DVD ดูได้ปกติครับ ยกเว้น USB หรือมันจะไม่รองรับ ก็ช่างมัน
ผมสงสัยเรื่อง ลมอย่างเดียวนี่ละครับ
คือว่า ปกตินี่แหละครับ ผมเป็นคนขับ 90 ขึ้นไป ก็ดังตามความเร็วรถเลยครับ ยิ่งเร็วยิ่งดูดดัง  มันดังจนคนขับได้ยินได้ล่ะครับ หูอื้อ

อ่านอีกรอบ เข้าใจว่าถามเรื่องพัดลมตรงแบตเตอรี่ใช่ไหมครับ

อยากจะบอกว่าเรื่องพัดลมเป่าแบตเตอรี่มันขึ้นกับความร้อนสะสมในแบตเตอรี่ด้วยนะครับ เช่นคุณไปจอดตากแดดมา โอกาสที่พัดลมจะเปิดตัวขึ้นมาก็เพิ่มขึ้น

ผมก็ใช้ Camry MC HV Premier อยู่ แต่ปรกติจอดรถในร่มเกือบตลอด ก็ไม่เคยได้ยินเสียงพัดลมเท่าไหร่เลยครับ แต่กับ Prius ตอนที่อยู่เมืองนอก นานๆ ครั้งพัดลมถึงจะติดขึ้นมา ยังไงลองเข้าศูนย์ตรวจสอบดูนะครับ

อ๋อ มีข้อสังเกตนิดนึง ท้ายรถนี่พอขับรถเปิดแอร์เย็นๆ แล้วเปิดท้ายรถ จะรู้สึกถึงความเย็นของเครื่องปรับอากาศอยู่ท้ายรถด้วย ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2015, 14:23:31 โดย Tee+...Lek »

ลมที่ผ่านมาตามขอบประตูหรือครับ?

ผมเองก็ขับขึ้นบรูพาวิถี ความเร็วประมาณ 110 กม/ชม. ก็ยังเงียบอยู่นะครับ ผมเทียบกับ Camry 2002 ที่ใช้อยู่เดิมนะครับ

อ่อ ไม่ใช่ครับ เป็นลมจากแผงดูดเข้าไปเป่า battery ครับ
อยากทราบว่า คนที่ใช้ตั้งแต่รุ่น 2012 ขึ้นไปเป็นกันบ้างไหมครับ

ลมที่ผ่านมาตามขอบประตูหรือครับ?

ผมเองก็ขับขึ้นบรูพาวิถี ความเร็วประมาณ 110 กม/ชม. ก็ยังเงียบอยู่นะครับ ผมเทียบกับ Camry 2002 ที่ใช้อยู่เดิมนะครับ

อ่อ ไม่ใช่ครับ เป็นลมจากแผงดูดเข้าไปเป่า battery ครับ
อยากทราบว่า คนที่ใช้ตั้งแต่รุ่น 2012 ขึ้นไปเป็นกันบ้างไหมครับ

ตอบให้แล้วนะครับ อ่านข้อความอีกรอบถึงได้เปลี่ยน

ผมว่าลองจอดรถในร่ม แล้วออกไปวิ่งความเร็วสูงๆ ดูนะครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
เรื่องไฟล์หนังพูดลำบากครับ  นามสกุล mp4 จริงๆแต่ก็ยังมีหลาย format อีกครับ

อย่าง 320d ของผมเล่น mp3 ได้ แต่ไม่ทุก format ครับ ไม่เหมือน 320i ของผมที่เล่นได้หมด  ไม่รู้ทำไม 320i เก่ากว่าตั้ง 3 ปีด้วยซ้ำ  :'(
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :-* :-* :-* :-* :-* ผมเองก็ใช้ Camry HV Premium 2015 เหมือนกันครับ

1. ช่องพัดลมดูดอากาศเย็นในห้องโดยสารเพื่อไประบายความร้อนของแบตเตอรรี่ Hybrid
        ช่วงที่ใช้ความเร็วเกิน 100 ก็ไม่ค่อยมีเสียงมากครับ ดูปกติ

2. USB ของผมก็เล่น file video ไม่ได้เหมือนกันครับ พยายามหลายอย่างแล้วก็เล่นไม่ได้เลย  :'( :'( :'( :'( :'(

:-* :-* :-* :-* :-* ผมเองก็ใช้ Camry HV Premium 2015 เหมือนกันครับ

1. ช่องพัดลมดูดอากาศเย็นในห้องโดยสารเพื่อไประบายความร้อนของแบตเตอรรี่ Hybrid
        ช่วงที่ใช้ความเร็วเกิน 100 ก็ไม่ค่อยมีเสียงมากครับ ดูปกติ

2. USB ของผมก็เล่น file video ไม่ได้เหมือนกันครับ พยายามหลายอย่างแล้วก็เล่นไม่ได้เลย  :'( :'( :'( :'( :'(

1. ที่ความเร็ว 100 ของพี่นี่ ถ้าไม่ลดความเร็ว พัดลมก็จะดูดอยู่อย่างนั่นตลอดเวลาหรือเปล่าครับ และถ้ายิ่งวิ่งเร็ว พัดลมก็ยิ่งดังใช่ไหมครับ
ของผมเป็นเช่นนั่นครับ ถ้าไม่ลดความเร็วเหลือ 80 พัดลมเสียงจะไม่เบาลงเลยครับ

รบกวนช่วยวิ่ง 120 ด้วยครับว่า พัดลมทำงานดังไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member

1. ที่ความเร็ว 100 ของพี่นี่ ถ้าไม่ลดความเร็ว พัดลมก็จะดูดอยู่อย่างนั่นตลอดเวลาหรือเปล่าครับ และถ้ายิ่งวิ่งเร็ว พัดลมก็ยิ่งดังใช่ไหมครับ
ของผมเป็นเช่นนั่นครับ ถ้าไม่ลดความเร็วเหลือ 80 พัดลมเสียงจะไม่เบาลงเลยครับ

รบกวนช่วยวิ่ง 120 ด้วยครับว่า พัดลมทำงานดังไหมครับ

###  :) :) :)  เดี๋ยวมีจังหวะจะคอยสังเกตุให้ครับ ตรงความเร็ว 120 แต่ตอนขับ 100+ ผมได้ยินเสียงลมน้อยมากครับ
                     ไม่ต้องลดความเร็วลงมาต่ำกว่า 80 หรอกครับ ( หรือผมเปิดเพลงด้วยครับ )

;) แต่ว่าตอนฟังเสียงลม คุณฟังเองที่ตำแหน่งคนขับ หรือ ฟังที่เบาะหลังครับ ? และเปิดเพลงด้วยไหมครับ ?
               จะได้สังเกตุที่เงื่อนไขเดียวกัน.    :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2015, 16:08:46 โดย Red Bicycle »

ผมว่ามันแปลกๆ แล้วละครับ เพราะเสียงพัดลมที่ท่านว่า จากประสบการณ์กับ Prius มันจะดังจนได้ยินแน่นอนครับ แต่จะเป็นเฉพาะตอนที่ในรถร้อนมากๆ เท่านั้น ถ้าเป็นเมื่อเร่งเครื่องผมว่ามันแปลกๆ แล้วละครับ

ลองให้ศูนย์ตรวจสอบดูครับ แบตเตอรี่ก็ไม่ควรจะร้อนขนาดนั้น

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ

ไม่แน่ Prius อาจจะมีระบบที่ต่างจาก Camry ก็ได้ครับ
ไม่แน่ ถ้าไม่มีผู้ใช้ท่านใดมีปัญหาแบบผม รถของผมอาจจะมีปัญหาจริงๆก็ได้
เพราะมัน ดูดตลอดเวลาจริงๆเริ่มต้นวิ่งที่ความเร็ว 90 หรือ 100 ขึ้นไป และ ยิ่งขับเร็วยิ่งขยันดูดดังครับ มันดังเหมือน เปิดพัดลมดูด ครับ

ผมขับรถไม่เปิดเพลงขับครับ และนั่งตำแหน่งคนขับอย่างเดียวครับ

อย่างไรก็ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านครับ
ผมคงต้องไปหา รถลองดูเสียหน่อย ให้หายข้องใจครับ

ออฟไลน์ Login error

• Jr. Member
  • **
ลองแปลงไฟล์ เป็น ขนาด640x480 ครับ ผมไม่ได้ใช้รุ่นนี้ แต่คิดว่าจะเป็นแบบรถของผม

เรื่อง แปลง file ผมไม่ค่อยสนใจเท่า เสียงลมและครับ
ขอบคุณครับ