ผู้เขียน หัวข้อ: // ผลทดสอบ อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Mazda2 1.3 Skyactiv-G เบนซิน by J!MMY //  (อ่าน 98065 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Mazda2 Hatchback 1.3 Skyactiv-G เบนซิน High Plus (ล้อ15นิ้ว)
665,000 บาท

อัตราเร่ง 0 - 100 km/h (เกียร์ D)

#1  14.63 sec
#2  14.65 sec
#3  14.66 sec
#4  14.65 sec

อัตราเร่ง 0-100 km/h ทำได้เฉลี่ย 14.64 วินาที

--------------------------------------------------------------

อัตราเร่ง 80 - 120 km/h (เกียร์ D)

#1  11.89 sec
#2  11.84 sec
#3  11.80 sec
#4  11.86 sec

อัตราเร่ง 80-120 km/h ทำได้เฉลี่ย 11.84 วินาที

--------------------------------------------------------------

Top Speed ในแต่ละเกียร์ (เกียร์ D)

1. 50 km/h @ 6,000 rpm
2. 90 km/h @ 6,000 rpm
3. 135 km/h @ 6,000 rpm
4. 179 km/h @ 6,000 rpm
5. -
6. -

Top Speed 179 km/h @ 6,000 rpm @ 4th Gear

ความเร็ว ณ เกียร์สูงสุด (D6)

80 km/h @ 1,600 rpm
100 km/h @ 2,000 rpm
110 km/h @ 2,200 rpm

ความเร็วบนมาตรวัด >> ความเร็วบน GPS

มาตรวัด 100 >> GPS ได้ 97.5
มาตรวัด 110 >> GPS ได้ 107

Fuel Consumption อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง

ระยะทางบน Trip Meter A 93.2 กิโลเมตร
เติมน้ำมันเบนซิน 95 เทครอน แบบเขย่ารถ 3.78 litre
เฉลี่ยที่ความเร็ว 110 กิโลเมตร / ชั่วโมง เปิดแอร์ นั่ง 2 คน

อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงทำได้เฉลี่ย 24.65 km/l

ประหยัดกว่าตัวดีเซล เจ้านี่เซงหน้ารุ่น Diesel ขึ้นแท่นรถเก๋งประกอบในประเทศไทย
ที่ประหยัดน้ำมันที่สุด เท่าที่เราเคยทดลองกันมา นี่มันก้าวกระโดดกว่า Mazda ทุกรุ่น
ที่เราเคยมีมา ไม่รู้จะหาคำบรรยายอะไรแล้ว บอกเลยว่าจะไม่ทำการทดลองซ้ำอีกแล้ว
สักขีพยาน 4 คน เขย่ารถกันอ้วกแตกอ้วกแตนฉิบหายวายป่วง จนมันแทบจะล้นออกมา
จากปากถังน้ำมันอยู่แล้ว เดี๋ยวเรามารถดูรถรุ่น Sedan กัน

ตารางเปรียบเทียบกับคู่แข่งใน Segment

Eco Car

B-Segment

JONNY

• บุคคลทั่วไป
ประหยัดสุดยอด
ไม่ต้องมองเครื่องดีเซล1.5D เลยแบบนี้

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
wow!  อึดนิดแต่ดีกว่าติดแก๊ส
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Poppuri

• Jr. Member
  • **
อึดและอืดดดดขอเชิญ Mazda2 Skyactiv-G

อึด -> อัตราสิ้นเปลืองประหยัดชนิดลืมทุกคันในสามโลก
อืดดดด -> อัตราเร่งในแบบที่คุณสามารถสวดมนต์ "นะโม ตัสสะ" สำนักข้างบ้านได้ครบ 3 รอบ (ถ้าเร่งแซงก็สวดได้ 2 รอบนิดๆ)

ก็ต้องทำใจกันเลยสินะ....

ออฟไลน์ Puitam

• Sr. Member
ขอบคุณสำหรับการทดสอบนะครับ   ตัวเลขfuel consumption มันว้าวมาก

ออฟไลน์ ferero000

• Full Member
ถามผมผมเฉยๆนะ อัตตราเร่งแบบนี้ ขนาดล้อเท่านี้ รถขนาดเท่านี้ มันไม่ได้รู้สึกว้าว แต่ถ้าเทียบกันกับพัฒนาการ ถือว่ามาถูกทางแล้วฮับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
อัตราเร่งแซง80-140 มีโหมดอื่นมาช่วยไหมครับ ถ้าใช้งานจริงในชีวิต มีตัว Sไหมครับ
ถ้ามีมาช่วยดูแล้วก็น่าจะพอไหวนะ 0-100 ไม่ได้เอาไปแข่งเซอกิต
ในกรุงเทพ ในเมืองคงไม่ได้ออกตัวปรี้ดขนาดนั้น
อัตราเร่งแซงอยู่กลางๆ ในโหมด D ถ้าได้โหมดอื่นช่วยแล้วลดเหลือ 9-10 วิน่าจะพอไหว

ออฟไลน์ Activehybrid

"โอวม่ายก๊อดแดป์ชิตฟักเกอร์" เซอร์ไพรส์เรื่องความประหยัดจริงๆครับ เห็นแล้วหัว/หู ลู่ไปข้างหลังหมด ยกโป้งให้เลย

ถ้าใครไม่สนเรื่องแรง คันนี้แหละครับ ไร้คู่แข่งอีกแล้ว ไม่น้อยหน้าดีเซลเลยแบบนี้

ปล.อย่าไปจับมือกับโตต้านะ คุณมาถูกทางแล้ว

แอบสงสัย ประหยัดแปลกเว่อร์ ทั้งที่ตัวเลขเคลมไว้ ดีเซลประหยัดกว่า(26โล/ลิตร) เบนซิน(23โล/ลิตร) พอเทสจริงเบนซินมา24แบบ อึ้งๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 11:00:50 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
น่าสนใจนะ ผมไปลองขับมาแล้วก็พอได้อยู่ปกติขับไม่ซิ่งเท่าไหร่อยู่แล้วนับว่าเพียงพอต่อการใช้งาน แต่ไม่ชอบตรงที่วางขานี่แหละเข้าซ้ายติดคอนโซลกลางถ้าขับไกลๆคงเมื่อยน่าดู อนาคตถ้าอยากได้ป้ายแดงระดับนี้คงเป็นหนึ่งในตัวเลือกแข่งกับยาริส
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ deathsheep

อัตราเร่งแซง80-140 มีโหมดอื่นมาช่วยไหมครับ ถ้าใช้งานจริงในชีวิต มีตัว Sไหมครับ
ถ้ามีมาช่วยดูแล้วก็น่าจะพอไหวนะ 0-100 ไม่ได้เอาไปแข่งเซอกิต
ในกรุงเทพ ในเมืองคงไม่ได้ออกตัวปรี้ดขนาดนั้น
อัตราเร่งแซงอยู่กลางๆ ในโหมด D ถ้าได้โหมดอื่นช่วยแล้วลดเหลือ 9-10 วิน่าจะพอไหว

โหมด sportลากรอบให้พอสนุกขึ้น  ไม่น่าจะช่วยให้แรงขึ้นมากนะครับ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
ถ้าสังเกตน่ะครับ มันแรงเท่าๆเครื่อง 1.5 เดิมๆของมาสด้าเลยครับ แถมช่วง 80-120 แอบแรงกว่าเดิมด้วย
ผมใช้ตัวเดิม 1.5 อยู่ ก็ขับได้ ไม่ได้อืดอะไรมากมาย เอาไว้ขับใช้งาน ไม่ได้เอาไว้ซิ่ง
แถมเห็นมีปุ่มซิ่งด้วย ไม่แน่ใจว่าคุณจิมมี่ได้ทดสอบโหมดนี้มั๊ยครับ
สำหรับคนขับในเมือง เน้นประหยัด คันนี้เหมาะมาก ผมเข้าไปดูในคลับเฉพาะรุ่น 1.3 G เห็นมีส่วนลดหลายมื่นแล้วน่ะครับ!!!
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Staples

ดูแล้ว mazda2 ดูจะใช้คำว่า skyactiv ได้มากกว่า Mazda 3

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ประหยัดขั้นโหด..  :o
อัตราเร่งก็พอใช้งานทั่วไปได้สบายๆ..
------------------------

ว่าแต่ถ้าใช้ E20 จะดรอปลงไปเยอะมั้ยนิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2015, 11:27:19 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ escudaeza

อื้อหือ สุดยอดมากครับ

แม่ผมใช้มาได้เกือบๆ3อาทิตย์
เทียบกับมาร์ชคันเก่า เส้นทางเดียวกัน ประหยัดขึ้นราวๆ2กม./ลิตรครับ ทำได้ประมาณ14กม./ลิตร

ผมลองขับ นั่งกับแม่ จังหวะออกตัวมีสะอึกนิดๆ
แต่พอความเร็วไปถึง40กม./ชม. เติมคันเร่งเล็กน้อย ความเร็วก็พุ่งไปถึง80กม.-ชม.ไม่ยากเลยครับ
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ rtong

อัตราสิ้นเปลือง   จะช่วยลบจุดด้อยด้านอื่นๆของรถได้ไหมนะ
ตัวรถ  วัสดุ  ออฟชั่น คิดว่าokแล้ว
แต่อย่างว่า  คนที่ไม่ชอบ mazda ก็ยังไม่ชอบเหมือนเดิม
ไม่ว่าจะดีขึ้นได้แค่ไหน

ออฟไลน์ localgame

ตอนแรกมอง 2 Diesel เฉยๆ แต่พอมาเห็น 2 เบนซินแล้วอยากบอกว่าสุดยอดเลย อัตราสิ้นเปลืองผ่านเลยสำหรับรถซิตี้คาร์

ออฟไลน์ beebird

อื้อหือ หากเท้าไม่หนัก ไม่ค่อยเดินทางตจว. เหมาะมากๆสำหรับคนเน้นความประหยัด

ออฟไลน์ Pasakorndvm

ผมสาวก มาสด้านะ แต่ไม่สามารถเอาเมียยัดลงเบาะหลังได้
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ Ty ESC

ภาวนาเอาใจช่วย ให้รีวิวนี้ช่วยดันยอดMazda2ทีเทิญ

ติ่งอย่างผมเอาใจช่วยลุ้นสุดตัว หน้าแหกเรื่องยอดเปิดตัวไปละยอมรับ
 แต่ยิ่งห่วงเรื่องหลังจากนี้ถ้า mazda2แป้กนี่ ไม่รู้Cx3 Cx5minorจะเปนไง

โดยส่วนตัว ผมว่าmazda2 dieselตัวล่างนี่น่าเล่นสุดละ
ตัวเบนซินมันก็อืดเกินไปจริงๆ ให้ขับก็คงขับได้แต่อย่าไปหวังอะไรมากเหมาะกับเปนรถแม่ยายเป็นที่สุด

มาสด้า ออกโปรลดแลกแจกแถมดันยอดกันหน่อย เคลียที่จอดในโชวรูมให้Cx3ด่วน
ถ้าไม่รีบตอนนี้สตอกบวมจนปลายปีเด๋วของดีเปิดตัวแล้วเจอปญหาไม่มีรถส่งอีก เซง

แอบคิดเล่นๆปลายปีตอนเปิดตัวMx5แอบทำตัวMazda Clubrace
เอาMazda2 ดีเซล MTมีเบาะคนขับตัวเดียว คอนโซลพลาสติกไม่บุภายในเลยมีแค่Absกันชนพลาสติก ล้อกระทะ
ลดน้ำหนักสัก100โล ทำขายเปนกิมมิคสัก200คัน น่าจะดี

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ผมสาวก มาสด้านะ แต่ไม่สามารถเอาเมียยัดลงเบาะหลังได้
ผมนี่หันไปมองรูปโปรไฟล์เลยครับ 55+

ออฟไลน์ nonp

คนที่บอกว่าอืดนี่มองแต่ตัวเลข ไม่ได้ดูยี่ห้ออื่นด้วยหรือเปล่าครับ
เทียบกับ eco car ยกเว้น Yaris ก็ 0-100 A/T มี 14 วิ ด้วยกันแทบทุกเจ้า

ในฐานะ eco car ผมว่ามันสอบผ่านแล้วล่ะ
คนใช้ก็ต้องเข้าว่ารถตัวเองเป็น eco car จะซิ่งจะมุดก็ต้องดู limit รถตัวเองด้วย

ผมขับไปเชียงใหม่ เห็น march almera swift จากกทม ก็มีไปกัน
ไม่เห็นเค้าจะเดือดร้อนอะไรเลย

อคติกันมากไปป่าวครับ กับ Mazda

ออฟไลน์ 2k

อูยยยยถ้าเสด็จเมียมาเห็นเข้านี่ถึงชีวิตเชียวนะครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ redsun

พออ่านช่วงอัตราเร่ง         ---> เซ็งเป็ดดดดดดด

พออ่านช่วงอัตราสิ้นเปลือง ---> แม่จ้าววววววววววววววว

ปล.
แต่โดยรวมใจผมก็ชอบตัว DIESEL อยู่นะ..555

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
อู่ติดตั้งแก็ส คงเงียบเหงากันไปเรื่อยๆแน่ครับ
น้ำมันน่าจะถูกแบบนี้ได้อีก 1-2 ปี เพราะเศรษฐกิจ ไม่มีแววจะดีขึ้นเลย
หนำซ้ำ รถรุ่นใหม่ๆเน้นแข่งกัน ประหยัดน้ำมันอีก ;D ;)
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
สุดยอดไปเลยครับ

แม่บ้านต้องชอบแน่ครับ ประหยัดน้ำมันขนาดนี้
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

ถือว่าถูกใจคนจะเน้นประหยัดนะครับ ถ้าอยากได้แรงหน่อย ก็ไป ดีเซล

ออฟไลน์ M-Titan Man@NacT

ประหยัดกว่า 1.3 ไฮบริด อืม ทำดีมากครับ

ออฟไลน์ BOBBY_7

ผมได้วิ่งทดสอบ  ดีเซล ไปกลับ กทม.-พิจิตร ตัวเลขที่ได้ 4.3/100L หรือประมาณ 23กม./ลิตร (ตัวเลขจากจออาจมีคาดเคลื่อน)
ใช้ความเร็ว 100-120 โดยเฉลี่ย มีรถหนาแน่นบ้างบางช่วง ขากลับรถติดเป็นช่วงๆ

ขับดีครับ ประทับใจ   ถ้าต้องใช้ ตจว.ต้องแซง ต้องเร่ง... ดีเซล ครับ :-*
ใช้มา 2เดือน เหมือนภรรยาจะหวงผมนะคันนี้ (ถ้าจบที่เบนซิลวันนั้น วันนี้คงเสียดาย)

ออฟไลน์ xman2029

ตอนแรกคิดว่าทำได้ 19 ปลายๆก็หรูแล้ว แต่ที่ไหนได้ พระเจ้าล่อไป24

ออฟไลน์ BhuBhu

สุดยอดมากครับ
กำลังจะหารถให้แม่พอดี เลยต้องเข้า Google หา mazda 2 แทนเลย
จริงๆชอบ M2 ดีเซลแต่เกินงบมาก
เบนซินก็เกินงบไปหน่อยแต่จะไปหาศูนย์ไหนมี Promotion เด็ด
บ้างเผื่อจัดให้แม่เลย