ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติ หรือ ผิดปกติ รบกวนหน่อยค่ะ  (อ่าน 3931 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
ปกติ หรือ ผิดปกติ รบกวนหน่อยค่ะ
« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:08:10 »
เหตุการณ์ประหลาด (หรือปกติ??) รถเพื่อนพึ่งออกมายังไม่ค่อยคุ้นชินเท่าไร ซิตี้ v+ เป็นรุ่นกดปุ่มสตาร์ท
คือ เขาขับรถมาทำงานตอนเช้า 8.00 น. ก็ขึ้นมาทำงานที่ตึกตามปกติ ซึ่งห้องทำงานกับที่จอดรถอยู่คนละที่กัน (ใกลกัน)
เมื่อกี้ 13.30 มีคนมาบอกว่า สตาร์ทรถไว้ทำไม ตกใจวิ่งลงไปดู ใช่จริงๆ รถสตาร์ทอยู่ ประตูไม่ได้ล็อค น้ำมันก็หมดพอสมควร ก็เช็คกุญแจ ก็อยู่ในกระเป๋าที่โต๊ะทำงาน อีกลูกก็อยู่บ้าน เพื่อนเราก็ยืนยันว่าปิดเครื่องแล้ว พอลงรถก็ล็อคประตูแล้ว ซึ่งตรงนี้อาจพิสูจน์ยากนิดนึง เพราะเขาอาจจะลืมปิดเครื่องก็ได้ แต่ประเด็นที่สงสัย คือ
1. เมื่อกุญแจไม่อยู่ในรถนานๆ ระบบมันไม่ตัดหรา
2. สรุปมันปกติ หรือไม่ปกติ

ขอบคุณค่ะ
เพื่อนเราก่อนหน้าขับกระบะอีซุซุ อาจจะไม่คุ้นกับรถเก๋งเสียงเครื่องเบาๆ

ออฟไลน์ SM.

Re: ปกติ หรือ ผิดปกติ รบกวนหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:10:39 »
เอากุญแจออกมา รถก็ไม่ดับครับ เราต้องดับเครื่องเองครับ

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
Re: ปกติ หรือ ผิดปกติ รบกวนหน่อยค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:19:24 »
ผมว่า น่าจะลืม ดับนะครับ  มีวงจรปิดไหม ลองไปขอดู ดีกว่าว่าได้ล็อครถรึเปล่า

ปกติ เอากุญแจออก รถไม่ดับหรอกครับ

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:24:17 »
ผมว่า ลืมดับเครื่องครับ

ผมไม่คิดว่ารถจะ start ได้แน่นอนครับ.........

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:24:55 »
รถไม่ดับครับ

(ส่วนตัวอยากให้ดับเช่นกันหากกุญแจออกห่างจากตัวรถ แต่ไม่ดับแบบนี้จะปลอดภัยกว่าครับ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:28:09 »
ปกติไม่ดับครับ เผื่อขับอยู่แล้วแบตหมดถ้าดับก็อันตรายมากๆ คิดว่าลืมกดปุ่มดับซะมากกว่ารถรุ่นใหม่ๆเสียงเครื่องจะเงียบทำให้บางทีคิดไปเองว่าดับแล้ว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:37:28 »
เอ่อออ ฟังแล้วมีทั้งที่ขัดแย้งกับความรู้สึกของตัวเองอยู่ ตอนแรกคิดว่า ถ้าเอากุญแจออกจากรถ (ลืมดับเครื่อง) ระบบน่าจะตัด

แต่ก็ขอบคุณสมาชิกทุกท่านค่ะ เป็นประโยชน์มากเลย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:40:40 »
สงสัยต่อนิดนึงค่ะ ถ้าเครื่องติดอยู่ แล้วสามารถกดล็อครถได้มั้ย
คือ เพื่อนเราเขาก็ยืนยันว่า กดปุ่มล็อคประตูแล้ว
อันนี้ถามเป็นความรู้นะคะ เพราะรู้สึกรถเรา นาวาร่า ถ้าเครื่องติดอยู่ เอากุญแจอีกลูกมากดล็อคจากข้างนอก ก็จะล็อคไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2015, 14:53:06 โดย kris-lack »

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 14:59:08 »
แนะนำให้เพื่อนคุณอ่านคู่มือครับ เอาเฉพาะส่วนระบบนี้ก็ได้ ไม่กี่หน้าเอง เสีเวลาแค่ไม่เท่าไหร่ แต่รถซื้อมาหลายแสนมันคุ้มค่าครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 15:04:11 »
ของผมอัลเมร่า ถ้า รถสตาทอยู่ กดปุ่มล็อคประตูที่ประตูรถ มันร้องเตือนนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 15:15:12 »
ของผมอัลเมร่า ถ้า รถสตาทอยู่ กดปุ่มล็อคประตูที่ประตูรถ มันร้องเตือนนะครับ

สวิฟก็เป็นเหมือนกันครับ

ปล.รถไม่ดับนะ ตอนแรกผมก็คิดว่าจะดับถ้ารีโมทไปไกลจากรัศมี แต่มันแค่ดังเตือนเฉยๆ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 15:16:05 »
สงสัยต่อนิดนึงค่ะ ถ้าเครื่องติดอยู่ แล้วสามารถกดล็อครถได้มั้ย
คือ เพื่อนเราเขาก็ยืนยันว่า กดปุ่มล็อคประตูแล้ว
อันนี้ถามเป็นความรู้นะคะ เพราะรู้สึกรถเรา นาวาร่า ถ้าเครื่องติดอยู่ เอากุญแจอีกลูกมากดล็อคจากข้างนอก ก็จะล็อคไม่ได้

โดยปกติของรถยนต์ที่มี ระบบอิมโมฯในตัว  เมื่อรถติดเครื่องอยู่  คุณจะกดปุ่มล็อคที่รีโมท  มันจะไม่ทำงานครับ  เครื่องดับ  วงจรนี้จึงจะต่อ

ดังนั้น  กันลืม  ก็ต้องดู  กดแล้วมันตอบสนองตามปกติหรือเปล่า(เช่นเสียง แสง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 15:18:48 »
1.เอากุญแจออกรถไม่ดับครับ  วิ่งไปไหนมาไหนได้เลย
2.เอากุญแจออกจากรถ รถจะร้องเตือนครับว่าไม่พบกุญแจ
3.กดล็อคไม่ได้ครับในขณะที่สตาร์ทเครื่องยนต์อยู่แต่จะไม่มีเสียงเตือนครับ(โตกับฮอน)  ในทางกลับกันกรณีนี้ก็จะไม่เห็นสัญญาณล็อครถเช่นไฟกระพริบเช่นกัน แสดงว่ากดล็อคแล้วไม่ได้ดูอะไรเลยครับ
4.อันนี้เพิ่มเติมให้ครับ  กุญแจอยู่ในรถล็อคไม่ได้เช่นกัน  ส่วนถ้ากุญแจอยู่ฝาท้ายถ้าโตจะยอมให้ปิดฝากระโปรงได้แต่ก็ยอมให้กดเปิดได้ส่วนฮอนฝากระโปรงจะเด้งออกเลย

เคสนี้ผมว่าลืมครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 15:20:57 »
ok ขอบคุณทุกความเห็นมากค่ะ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 19:17:35 »
เอ่อออ ฟังแล้วมีทั้งที่ขัดแย้งกับความรู้สึกของตัวเองอยู่ ตอนแรกคิดว่า ถ้าเอากุญแจออกจากรถ (ลืมดับเครื่อง) ระบบน่าจะตัด

แต่ก็ขอบคุณสมาชิกทุกท่านค่ะ เป็นประโยชน์มากเลย

เอากุญแจออกจากรถ ถ้าสตาร์ทเครื่อง รถไม่ดับดีแล้วครับ
เกิดกรณีลืมกุญแจไว้ที่อื่น เช่น สลับกันขับ แฟนดันเอากุญแจติดไป
ส่วนเราขับต่อ เกิดถึงระยะที่ห่างเกินกว่าระบบกำหนด รถจู่ๆดับ
อันตรายมากครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 21:06:15 »
แนะนำให้ไปร้านประดับยนต์ครับ ไปติดกล่อง ที่เมื่อเวลาเราล็อครถ กระจกจะพับให้ Auto ล่าสุดไปติดให้เจ้า Yaris มาครับ พอลงจากรถเส็จแล้ว ก็จะหันไปดูตลอดว่ากระจกพับหรือยัง

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 16:08:23 »
มันไม่ดับเองอยู่แล้วครับ  แต่ของ BMW ถ้าดับโดยไม่มีกุญแจ จะสามารถสตาร์ทใหม่ได้ภายใน 10 วินาที  ถ้าเลยจากนั้นต้องเอากุญแจเข้ารถสถานเดียวครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!