ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าว ขนส่งเข้มงวดรถป้ายฟ้า  (อ่าน 46420 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
แจ้งข่าว ขนส่งเข้มงวดรถป้ายฟ้า
« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 08:01:36 »
มาแจ้งให้ทราบครับ เพื่อนผมที่ทำเต็นท์เล่าให้ฟังว่าขณะนี้ขนส่งเข้มงวดกับการจดและโอนรถป้ายฟ้าโดยบังคับให้มาตรวจสภาพที่ขนส่งทุกคันโดยไม่มีข้อยกเว้นแล้วครับและที่นั่งจะต้องมีครบ11ที่นั่งสมบูรณ์คือสามารถนั่งได้จริงครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ rojsak2021

Re: แจ้งข่าว ขนส่งเข้มงวดรถป้ายฟ้า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 10:15:39 »
ผมว่าดีสำหรับผู้ใช้รถนะครับ(แบบถูกกฎหมาย)  เพราะเคยอ่านกระทู้เรื่องป้ายฟ้านี่จะโดนปรับบ่อยไม่แน่ใจว่าจากสาเหตุอะไร

ออฟไลน์ dht_tubes

Re: แจ้งข่าว ขนส่งเข้มงวดรถป้ายฟ้า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 13:02:28 »
ที่โดนจับบ่อย เพราะตำรวจเองก็รู้ข้อมูลครับว่า มีผู้ใช้รถไม่น้อยที่ซื้อรถตู้ที่จดทะเบียนเป็น 11 ที่นั่ง แต่พอใช้งานจริง ตัวเบาะที่กำหนดจำนวนที่นั่ง ไม่ตรงตามที่ออกมาจากโรงงาน ว่าง่ายๆคือ ถอดเบาะออก เพื่อความสะดวกในการใช้งาน

ทีนี้ตำรวจเค้าก็รู้ เวลามีด่าน ก็โดนเล็งซิครับ ผมว่า 10 คันเรียกตรวจก็ต้องเจอซัก 3-4 คัน

ก็เลยเป็นที่มาของคำบ่นหล่ะครับว่าโดนบ่อย ทั้งที่อีก 6-7 คันที่เหลือก็ใช้งานถูกประเภท

ปล. ถ้าจะเข้มงวด ที่เกี่ยวกับกฏหมายการใช้งานรถบนถนน ก็ทำให้มันทั่วถึงทุกประเภทนะครับ

ไม่ใช่เข้มงวดรถป้ายฟ้า แต่ปล่อยมอไซวินเถื่อน ปล่อยให้คนที่ไม่ใช่มืออาชีพ มาขับรถแท๊กซี่ นี่ก็ปัญหาใหญ่ไม่แพ้กันหรอก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 13:29:46 »
ที่โดนจับบ่อย เพราะตำรวจเองก็รู้ข้อมูลครับว่า มีผู้ใช้รถไม่น้อยที่ซื้อรถตู้ที่จดทะเบียนเป็น 11 ที่นั่ง แต่พอใช้งานจริง ตัวเบาะที่กำหนดจำนวนที่นั่ง ไม่ตรงตามที่ออกมาจากโรงงาน ว่าง่ายๆคือ ถอดเบาะออก เพื่อความสะดวกในการใช้งาน

ทีนี้ตำรวจเค้าก็รู้ เวลามีด่าน ก็โดนเล็งซิครับ ผมว่า 10 คันเรียกตรวจก็ต้องเจอซัก 3-4 คัน

ก็เลยเป็นที่มาของคำบ่นหล่ะครับว่าโดนบ่อย ทั้งที่อีก 6-7 คันที่เหลือก็ใช้งานถูกประเภท

ปล. ถ้าจะเข้มงวด ที่เกี่ยวกับกฏหมายการใช้งานรถบนถนน ก็ทำให้มันทั่วถึงทุกประเภทนะครับ

ไม่ใช่เข้มงวดรถป้ายฟ้า แต่ปล่อยมอไซวินเถื่อน ปล่อยให้คนที่ไม่ใช่มืออาชีพ มาขับรถแท๊กซี่ นี่ก็ปัญหาใหญ่ไม่แพ้กันหรอก

เห็นด้วยนะครับ จะเข้มงวดก็เข้มงวด ว่ากันตามหลักกฏหมายกันไป อย่ามียกเว้น รถเล็ก รถใหญ่ ถนนสายหลัก สายรอง ในซอย เอาให้ครบ บ้านเมืองจะได้ดีขึ้น นักท่องเที่ยวมาเห็น เป็นภาพที่ดูดีกว่าเดิม

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 15:49:10 »
     แนะนำให้ไปตรวจที่ประตูทางเข้า ทำเนียบ กระทรวง และรัฐสภาครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 16:19:02 »
รถสองแถว ลำลูกกาคลอง 4 - ธัญบุรีคลอง 4 ส่วนใหญ่ป้าย​ขายตัวอักษรฟ้าทั้งนั้น​เลย​ครับ ไม่รู้​อันนี้​ผิดกฎหมายหรือเปล่า เพราะจริงๆ ผม​ว่าควร​เป็นป้าย​เหลือ​ง หรือไม่​ก็ป้าย​ขาวตัวอักษรเขียว เพราะ​จำนวน​ที่นั่ง​มัน​ไม่แน่​นอน

แต่​เห็น​รถกระบะ 4 ประตู รวมทั้ง​กระบะ full size นำเข้า เป็น​ป้าย​ขาวตัวอักษรฟ้า อันนี้​โดน​แน่นอนครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 16:27:08 »
รีดภาษี  ผิดว่าไปตามผิดเด้อ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 16:41:38 »
ป้ายรถตู้เอาจริงๆเป็นเรื่องที่ค่อนข้างปวดหัวจริงๆครับ เพราะตัวรถนั้นสามารถจดทะเบียนได้หลายรูปแบบมาก ไล่ตามนี้เลย

ป้ายพื้นขาว ตัวอักษรสีฟ้า
- นก xxxx จนถึง ฮฮ xxxx รถตู้โดยสารใช้งานส่วนบุคคลต้องมีจำนวนที่นั่งไม่น้อยกว่า 10 ที่นั่ง (เอามาวิ่งรับจ้างงานเหมาหรือวิ่งประจำทางผิดกฏหมาย)
- 36 xxxx (ป้ายใหม่) รถตู้โดยสารรับจ้างส่วนบุคคล จำนวนที่นั่งไม่เกิน 11 ที่นั่ง (วิ่งประจำทางผิดกฏหมาย)

ป้ายพื้นสีเหลือง ตัวอักษรสีดำ
- 10 xxxx รถตู้โดยสารสาธารณะประจำทาง จำนวนที่นั่งไม่เกิน16ที่นั่ง (วิ่งรับงานเหมาถ้าไม่มีหนังสืออนุญาตจากขนส่งผิดกฏหมาย)
- 30 xxxx รถตู้โดยสารสาธารณะรับจ้าง (วิ่งประจำทางถ้าไม่มีหนังสืออนุญาตจากขนส่งผิดกฏหมาย)

เยอะดีมั้ยล่ะครับ รถชนิดเดียวจดได้หลายแบบมากๆ