ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนสอบถามระบบ eco mode  (อ่าน 2806 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
เรียนสอบถามระบบ eco mode
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 07:31:56 »
พอดีเพื่อนซื้อซิตี้ เลยลองขับดู ก็ขับดีค่ะ สงสัยระบบ eco mode  คือ สงสัยว่ามันทำงานยังไง มันไปทำให้เครื่องยนต์ในส่วนใดปรับเปลี่ยนการทำงาน แล้วมันประหยัดขึ้นจริงเหรอ ทั้งนี้เนื่องจากเราลองใช้กับไม่ใช้ ก็พบว่า อัตราเร่งมันไม่ต่างกันนะ หรืออาจเป็นเพราะเราขับช้า?? เราขับ 80-90

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

Re: เรียนสอบถามระบบ eco mode
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 09:02:56 »
เหยียบสุดไม่ต่างครับ  ค่อยๆเหยียบจะรู้สึกได้ว่าคันเร่งหน่วงไว้นิดนึง   แล้วก็มีแอร์ที่หรี่ลงนิดนึงครับ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 09:25:19 »
เหยียบสุดไม่ต่างครับ  ค่อยๆเหยียบจะรู้สึกได้ว่าคันเร่งหน่วงไว้นิดนึง   แล้วก็มีแอร์ที่หรี่ลงนิดนึงครับ
อ้อ เดี๋ยวจะไปลองสังเกตุตรงจุดนี้ดูค่ะ

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 10:54:49 »
รถรุ่นไหนหรอครับ?

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 11:27:19 »
รถรุ่นไหนหรอครับ?
ซิตี้ รุ้น v+ ค่ะ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 13:03:07 »
มันเป็นโปรแกรมที่ไปปรับการทำงานของคันเร่งไฟฟ้า ให้ตอบสนองช้าลงและเหยียบน้อยลง ยกตัวอย่างง่ายๆ โหมดปกติ เวลาเยียบคันเร่ง อาจดีเลย์ซัก 1 วินาที และเหยียบ 60% ของคันเร่ง ก็เท่ากับ 60% ของเครื่องยนตร์

โหมด eco จะเป็นแบบ เหยียบคันเร่งดีเลย์ 3 วินาที เหยียบ 60% เท่ากับ 40% ของเครื่อง ขึ้นอยู่กับเจ้านั้นว่าเช็ตโหมต eco ไว้แบบไหน ซึ่งบางเจ้ายังรวมไปตัดแอร์ให้เร็วขึ้น เพื่อให้เครื่องไม่รับภาระจากแอร์ทำให้ประหยัดขึ้น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 14:44:11 »
มันเป็นโปรแกรมที่ไปปรับการทำงานของคันเร่งไฟฟ้า ให้ตอบสนองช้าลงและเหยียบน้อยลง ยกตัวอย่างง่ายๆ โหมดปกติ เวลาเยียบคันเร่ง อาจดีเลย์ซัก 1 วินาที และเหยียบ 60% ของคันเร่ง ก็เท่ากับ 60% ของเครื่องยนตร์

โหมด eco จะเป็นแบบ เหยียบคันเร่งดีเลย์ 3 วินาที เหยียบ 60% เท่ากับ 40% ของเครื่อง ขึ้นอยู่กับเจ้านั้นว่าเช็ตโหมต eco ไว้แบบไหน ซึ่งบางเจ้ายังรวมไปตัดแอร์ให้เร็วขึ้น เพื่อให้เครื่องไม่รับภาระจากแอร์ทำให้ประหยัดขึ้น
ok เห็นภาพเลยค่ะ
ประมาณเป็นโหมดไปลดภาระลง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 16:18:26 »
มันเป็นโหมดที่คนอย่างผมโคตรจะรำคาญเลยครับ

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 20:31:36 »
ปรับการฉีดน้ำมันเข้าห้องเครื่องให้น้อยลงด้วยครับ
เหยียบสุดไม่ต่างนี่คือสุดจริงๆนะครับ ถ้าเหยียบครึ่งหรือ3/4ยังต่างอยู่
แล้วก็เวลาใช้Cruise control ถ้าเปิดEcoมันจะค่อยๆเร่ง แต่ถ้าปิดEcoมันจะเร่งปื๊ดไปเลยแล้วค่อยชะลอตอนความเร็วได้
ใช้Civicอยู่ Hเหมือนกันคงไม่ต่างอะไร

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 21:57:22 »
เรียกว่าโหมดใจเย็นครับ  ::) ::) ::)

หน่วงคันเร่ง ลดภาระต่างๆของเครื่องยนต์ลง ประมานนี้มั้งครับ