ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ harrier 2.0 vs new alphard 2.5  (อ่าน 6476 ครั้ง)

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=45316.0

วันนี้ผมได้ไปดูรถแถวศรีนครินทร์ ได้ราคาเจ้า harrier 2.0 ตัวออฟชั่นจัดเต็ม มา 2.69 ล ซึ่งผมได้ลองนั่ง ลูบคลำๆ ชอบนะครับ แต่แฟนยังเฉยๆ ระหว่างที่ดูๆ และทางเซลล์ให้ย้อมูลอยู่นั้น
แฟนผมดันไปเห็น new alphard 2.5 ตัวเริ่มต้นราคา 2.79 ล แล้วก็ได้ขอลองนั่ง ปรากฎว่าเจ้าตัวชอบคันนี้มากกว่าครับ แต่ทางครอบครัวมีกันอยู่แค่ 3 คน โอกาสที่คนจะนั่งเต็มเบาะแทบจะไม่มีเลย
แต่เจ้าตัวก็ยืนยันที่จะเลือก new aphard มากกว่า harrier โดยให้เหตุผล 2 ข้อ
1.หรูกว่า (มั๊ง)
2.ใหญ่กว่า (อันนี้จริง)
ผมขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ เลือกคันไหนดีครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ harrier 2.0 vs new alphard 2.5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 19:47:05 »
เชื่อภรรยา แล้วมีความสุขทุกคนไป

สำหรับคำถามนี้ ผมคนนึงหล่ะที่ฟันธง เอาที่ภรรยาสบายใจ

แล้วจะ happy ending ครับผม

ออฟไลน์ V221

Re: ขอความช่วยเหลือด้วยครับ harrier 2.0 vs new alphard 2.5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 19:48:11 »
ถ้าเป็นผมราคาใกล้ๆกันแบบนี้ก็จะเลือกAlphardเหมือนกันครับเพราะครอบครัวจะนั่งกันสบายๆกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 19:54:18 »
ถ้าจะเล่น Alphard เพิ่มเงินอีกหน่อย
ไปเอาตัวสูงขึ้นหน่อยดีกว่าครับ เพราะถ้า
ซื้อตัวล่างสุด Option จะโล้นๆเลยครับ
เวลาขายต่อ ราคาจะตกมาก และขายยากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 20:09:37 »
เชื่อเมียเถอะครับ....

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 20:35:28 »
Alphard เผื่อไว้ในวันข้างหน้ายังไหวนะครับ

ออฟไลน์ zuntos

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 20:37:41 »
ถ้าจะเล่น Alphard เพิ่มเงินอีกหน่อย
ไปเอาตัวสูงขึ้นหน่อยดีกว่าครับ เพราะถ้า
ซื้อตัวล่างสุด Option จะโล้นๆเลยครับ
เวลาขายต่อ ราคาจะตกมาก และขายยากครับ

เกินเงินในกระเป๋าครับ  คือถ้าจะเอา alphrad ก็คงได้แค่ตัวเริ่มต้น ซึ่งออฟชั่นแทบจะไม่เหลืออะไรไว้ให้เลย

ออฟไลน์ voyager

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 23:25:59 »
เป็นผมเลือก Harrier
 alphard มันเหมาะกับการขับให้บุคคลสำคัญนั่งเบาะหลังสบาย ๆ
ถ้าไปกับลูกกับแฟนแค่นี้ผมว่า คงได้ให้คนใช้กับลูกนั่งหลัง
ความสูงไปจอดไหนมักไม่สะดวก บางทีต้องจอดชั้นล่างเท่านั้น
อัตรากินน้ำมันถ้าไม่ hybrid ถือว่าซด  11.x ส่วน harrier ได้ 16.x km/l  (JC08)

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 00:02:14 »
เชียร์ Alphard ด้วยความชอบส่วนตัว  ยิ่งดูยิ่งสวย กว้างขวาง เด็กชอบแน่นอนครับ

Harrier สวย  แต่เครื่อง 2.0 ราคา 2.69 ผมว่าไปเล่น  LEXUS NX300h  น่าสนกว่า

ยกเว้นจะใช้งานคันเดียว  Alphard อาจจะไม่สะดวกบ้างในบางโอกาส

ออฟไลน์ Mighty-X

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 00:07:02 »
เชียร์ Alphard ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 00:45:34 »
เชียร์ แฮริเออร์ครับ

อาวพาร์ท ถ้าไม่ได้ใช้ที่นั่ง 4 5 6 7 จะซื้อทำไม คุณขับ ภรรยา กับลูกนั่งหลัง หรอ หรือ คุณขับ ให้ภรรยา กับลูกนั่งคู่ด้านหน้าหรอ รถตู้ถ้าไม่ได้ใช้ประโยชน์เต็มที มันก็คือภาระครับ  ระยะทางไกล กินน้ำมันพอกัน ใช้ในเมืองทุกวัน เร่งบ้าง เบรคบ้าง กินน้ำมันมากนะครับด้วยน้ำหนักตัวรถ

หรู นี่ผมว่าไม่นะ เพราะ ออฟชั่นความหรู โกร๋นหมด ไม่เหมือน แฮริเออร์ 2.69 มาเต็มกว่าเยอะ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 00:52:36 »
ถ้าครอบครัวชัวว่าไม่มากไปกว่านี้ลองถามเหตุผลดูก่อนครับทำไมถึงเลือก Alphard พอดีเคยมีตัวอย่างมาแล้วครับสุดท้ายขาย 3 คนเหมือนกันเปะมีคนขับ
พอคนขับลาออกแม่ขับลูกสาวไม่ยอมนั่งหน้านั่งเป็นคุณนายขแถวสองกลายเป็นขับเองได้สักพักสุดท้ายอาผมขายครับอันนี้ตัวอย่างนะครับพี่อาจจะไม่เป็นแบบนี้คุยดีๆก่อนตัดสินใจ
ไปเปลี่ยนเป็น RX270 ชีวิตมีความสุขขึ้นเยอะครับแนะนำให้ดูคลิปที่พี่แพนพี่จิมมี่รีวิวให้แฟนพี่นั่งดูด้วยเลยครับคนขับก็ไม่ได้สนุกเท่าไหร่ขับสบายๆมากกว่า (ไม่ใช่กลายเป็นอยากได้กว่าเดิม555+)

Harrier คล่องตัวกว่าครับผมกลับมองว่า 3 คนเดินทาง Harrier ตอบโจทย์กว่าเยอะครับจริงๆมันก็นั่งค่อนข้างสบายมากแล้วนะครับราคานี้ดู NX300h
อีกตัวแฟนพี่อาจะเปลี่ยนใจได้ครับอีกอย่างเผื่อน้ำท่วมยังลุยได้บ้างอีกตัวเลือกนึงเติมงบหน่อยได้ BSI 5 ปีด้วยไป X3 ก็คุ้มค่าครับ
ถ้ายังยืนยันจะเอารถสไตล์นี้ MPV และ 3 คนชัวๆไป Odyessey ดีกว่าครับถ้าผมเองนะ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 05:08:36 »
ภรรยาผมชอบ Alphard เช่นกันครับ

ครอบครัวมี 3 คนเช่นกันครับ

แต่เบาะแถวสองนี่ เธอฟินสุดครับ คนขับอย่างเราไม่มีวันเข้าใจ (เพราะไม่เคยได้นั่ง ขับอย่างเดียว 555)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 11:06:20 »
เชื่อภรรยา แล้วมีความสุขทุกคนไป

สำหรับคำถามนี้ ผมคนนึงหล่ะที่ฟันธง เอาที่ภรรยาสบายใจ

แล้วจะ happy ending ครับผม

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 11:09:51 »
มีลูก เอา อัลพาร์ด ครับจบใช้ได้อีกหลายปี ยันส่งลูกเรียนหนังสือ

สะดวกกว่าจริงๆครับ ปั้มนมเบาะหลังก็ได้ เปลี่ยนแพมเพิสกว้างๆที่แถวสามแบนๆ
แบกของมากน้อยก็ใส่ได้ รถเข็นเอยอะไรเอย คาร์ซีท อันใหญ่ใส่ลงไป รถ เอสยูวีบางคันที่แนวหลังคาเอียงๆแบบ NX300นี่มีแอบอึดอัดด้วยซ้ำ
แถมแดดส่องหน้าลูกเต็มๆถ้านั่งกลับด้าน สำหรับเด็กอายุไม่เยอะ คือถ้าไปลองใช้รถตู้เลี้ยงลูกเด็กเล็กแล้วจะค้นพบว่า มันใช่จริงๆครับ จะเล็กจะใหญ่ก็ว่ากัน
หรือจะไปรับอากงอาม่าไปด้วยกันได้ เผื่อพี่เลี้ยงมาด้วย
ชีวิตมีลูกมันมี อะไรไม่คาดฝันได้อีกเยอะ ขนกันไปยกขโยงก็ต้องมีบ้าง

เผลอๆ อาจจะไม่คาดฝันได้ลูกมาอีกคน ใช้รถตู้จะได้ไม่ต้องหารถใหม่

SUV เหมาะกับครอบครัวที่ไม่ขยายไปกว่านี้แล้วลูกไม่นั่งคาร์ซีทแล้ว
ถ้าเป็นเช่นนั้นก็จะลงตัว สะดวกคล่องกว่าจอดง่ายกว่า
แต่แฟนผมผู้ไม่เคยขับรถตู้มาก่อน ขับ เวลฟายวันแรก โดดขึ้นมาขับเลยอกว่าขับง่ายกว่าที่คิดมาก พวงมาลัยเบา การเลี้ยงวงเลี้ยวขนาดประมาณขับรถ D seg แต่ยากตอนแค่ถอย จอดนิด

ตอนนี้ชินแล้วขับเป็นรถประจำ ยึดไปเรียบร้อย เธอชอบขนของเยอะมีที่เยอะจอดรถทำอะไรในรถได้สะดวกไม่อยากไปใช้บางอย่างร่วมกับคนอื่น

เชื่อเมียครับ เจริญแน่นอน

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 12:13:35 »
มีแค่3คน ถ้าไม่มีพ่อแม่เราหรือพ่อแม่แฟนโดยสารบ่อยๆด้วยล่ะก็ ผมว่า alphard มันไม่น่าใช้เลยครับ นั่งละไกลกันด้วย คุยก็ไม่ถนัด รถก็ใหญ่ขับเข้าบางที่หลังคาชนอีก กินน้ำมันอีก ได้อย่างเดียวคือ ดูรวย ครับ บ้านผมก็3คน แต่มีพ่อแม่นั่งบ้างบางครั้ง ก็อยากได้รถแบบนี้เหมือนกันนะครับ ซึ่งถ้ามีก็คงไว้ขับแค่ไปเที่ยวเท่านั้น จากที่คุณว่ามาถ้าให้เลือกเน้นคนนั่งสบายๆไปเลย เป็นผมจะเอา odyssey แทนครับ(ไม่รู้ยังมีรถมั้ย) ต่อให้นั่งแค่3คนก็ยังฟิน พับเบาะเก็บได้เลยด้วย แต่ราคาตกกว่า alphard แน่

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 13:49:39 »
ผมว่าถ้าเมียเอ่ยปากบอกว่าชอบขนาดนี้แล้ว ก็เอาที่เมียชอบแหล่ะครับ กว้างกว่า สบายกว่า ดูดีมากมากด้วย

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 16:52:40 »
Oh 2.7 ล้าน อัลพาร์ท เวลไฟร์
มี เกรย์ไหนบ้างครับ ช่วยบอกใบ้ให้หน่อยครับ

เพราะแต่เดิมที หา StepWGN ของศูนย์ ไม่มีแล้วครับ
ตัวใหม่ก็เหมือนจะไม่เอามา
H1 ก็ไม่ใช่แนว VelFire ศูนย์ ก็เกินงบไป
อยากได้ Option เกลี้ยงๆ แค่ถุงลมครบ
นั่งสบายก็พอแล้วครับ

Freed และ Camry ที่มีอยู่ ไม่ตอบโจทย์เลยครับ
: )