ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม Mazda 3 Skyactive ถึงอัตราการกินน้ำมันไม่โดดเด่นครับ  (อ่าน 39540 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ทั้งๆ ที่เป็น Skyactive เหมือนกันแต่ตัว Mazda2 ทั้งเบนซินและดีเซลแซงคู่แข่งด้านการประหยัดน้ำมันไปมากๆ

แต่ตัว Mazda 3 กลับกินน้ำมันพอๆ กับค่ายอื่นแถมแพ้ Altis 1.8/Civic 2.0/Sylphy 1.8 นี่ Mazda ตั้งค่าอะไรมาผิดพลาดรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ johnlee

จูนช่วงกดคันเร่งไว้หนาหรือเปล่า

เน้นให้รู้สึก สนุก พุ่ง กระชาก ว้าวๆๆ อะไรแบบนี้
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ nonp

• Sr. Member

มันก็ไม่ได้ต่างกันมากอย่างมีนัยสำคัญอะไรนะครับ

นี่ยังไม่รวมเรื่อง ขนาดล้อ น้ำหนักรถ ไมล์เพี้ยน

C-Segment 2.0 ได้ 15 กม/ลิตร , 0-100 มี 10 วินาทีหน่อยๆ
ผมว่าก็ถือว่าโอเคกับการใช้งานแล้วครับ

ออฟไลน์ rojsak2021

เขาโฆษณาไว้เยอะ  ความคาดหวังคงสูง แต่ถ้าเทียบกับรุ่นก่อนก็ประหยัดขึ้น  และ sky activ คงจะพัฒนาไปได้อีก

ออฟไลน์ Staples

ล้อเขาใหญ่กว่าคู่แข่งครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เทคโนโลยี้นี้ไม่ได้ทำให้เครื่องยนต์ของมาสด้าก้าวไกลเหนือคู่แข่ง แต่ทำให้มาสด้าสามารถขยับขึ้นมาเทียบเคียงคู่แข่งเจ้าอื่นๆได้ครับ

ออฟไลน์ nin122

น้ำหนักของตัวรุหรือเปล่าครับ  ผมเดาว่า Mazda 3 น่าจะหนักกว่าพวก Altis / Civic

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ส่วนตัวมองว่า เค้าพัฒนาขึ้นได้ดีกว่าเครื่องเก่ามาก ตัวเก่าทั้งอืดทั้งซด ตัวนี้อัตราเร่งดีประหยัดน้ำมันขึ้นกว่าเดิมเยอะ อาจจะไม่ได้เป็นที่สุดตามโฆษณา (โฆษณาก็ชอบเว่อร์ตามปกติเหมือนสินค้าทั่วไป แบบอั้มพัชราภามีสทีน แต่จริงๆอั้มไม่ใช้ไรงี้ 555) เทียบกับสมรรถนะโดยรวมก็ไม่แพ้เจ้าตลาดแล้วค่ะสู้ได้สบายแล้ว มันก็ดีกว่าตัวเก่าของมันเยอะแล้วน๊า ^^

jaesz

• บุคคลทั่วไป
น้ำหนักของตัวรุหรือเปล่าครับ  ผมเดาว่า Mazda 3 น่าจะหนักกว่าพวก Altis / Civic

Mazda3 หนักกว่า FB บนตาชั่ง150 กก.ครับ หนักกว่าจริงๆ

ออฟไลน์ SM.

เครื่องใหญ่กว่า ล้อใหญ่กว่า กินน้ำมันมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ rut191

Re: ทำไม Mazda 3 Skyactive ถึงอัตราการกินน้ำมันไม่โดดเด่นครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:27:31 »
ที่บ้านเพิ่งออกมาได้ 2 อาทิตย์ครับ แอบเสียดายความประหยัดของ 2 นิดๆครับ (ตอนแรกจอง 2 แล้วเปลื่ยนเป็น 3)
โดยรวมพอใจกับอัตราสิ้นเปลือง ผมว่าไม่หนีกับพวก civic altis ก็โอเคแล้วครับ แต่ปกติขับกระบะ all new dmax แต่รู้สึกว่าขับรถติดๆในเมือง กระบะจะประหยัดกว่า ถ้าเทียบกัน รู้สึกว่าในเมือง 3 กินดุเอาเรื่อง แต่วิ่งทางไกล100-120ผมว่าประหยัดใช้ได้เลยครับ เดาว่าได้15-16โลลิตรเลยครับ

ออฟไลน์ pongisra

Re: ทำไม Mazda 3 Skyactive ถึงอัตราการกินน้ำมันไม่โดดเด่นครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:28:34 »
ผมก็คิดเหมือนจขกทนะครับ. แต่กับเฉพาะตัวเบนซินที่ได้ 24km/l. ที่ surprise มากๆ

ส่วนดีเซลผมว่าเฉยๆ ธรรมดา ไม่ได้มีอะไร wow.  รถเล็ก เครื่องเล็ก น้ำหนักตัวเบาๆ ได้เลขต่ำกว่านั้นถือว่าแย่แล้ว

เลยทำให้ผมมองว่า sky activ ดีกว่าคู่แข่งเฉพาะเบนซิน. ส่วนดีเซลนี่ได้แค่พอๆกับคู่แข่ง. (ดูจากตัวเลขของ cx5 และ 2 ตัวดีเซล)

ส่วนเบนซินดู outstanding จริง.  แต่ของ 3 ที่ดูเฉยๆน่าจะเพราะล้อใหญ่ เพราะดูของ 2 และ cx5 ก็ดูดีกว่าคู่แข่งจริงๆ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:35:00 »
skyactive คือเทคโน ลดน้ำหนักด้วยนะครับ อย่าลืม

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:53:05 »
mazdaยังงัยก็ยังเป็นmazdaละskyการตลาดทั้งนั้นมันได้ความรู้สึกทางจัย
เหมือนอีซูซุซุปเปอร์แพลตินั่มไทเทเนียมยูเรเนียมระดับโลก555
เอาไปเทียบกับaltisๆก็เสียเปรียบสิคับ
ต้องเทียบกะfocusสิหนักกว่า3แต่แรงกว่าเยอะ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:57:32 »
เทคโนโลยี้นี้ไม่ได้ทำให้เครื่องยนต์ของมาสด้าก้าวไกลเหนือคู่แข่ง แต่ทำให้มาสด้าสามารถขยับขึ้นมาเทียบเคียงคู่แข่งเจ้าอื่นๆได้ครับ

ผมว่าเทคโนโลยีนี้น่ากลัวกว่าคู่แข่งอีกนะ ดูได้จากมาสด้าสอง ทำไมมันถึงประหยัดได้จริงระดับ 24.XX โล/ลิตร

ทั้งที่เครื่องก็ใหญ่กว่าอีโคคาร์ทุกตัว แต่กินน้ำมันน้อยกว่า 1.0 MT ของซูซูกิซะอีก

ส่วน CX5 เครื่อง 2.5 ก็แรงพอ ๆ กับ MB E250 ที่ใช้เครื่อง Turbo

แต่แปลกอย่างที่เจ้าของกระทู้ว่า Mazda3 ทำไมไม่โดดเด่นอะไรเลย เหมือนความประหยัดอย่าง 2 หรือความแรงแบบ CX5

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 12:00:23 »
cx-5และ3  ออกมาก่อน2
และ2เน้นพัฒนาที่ความประหยัดเป็นหลัก มีทั้ง ไอ้อีลูป เน้นความแรงเป็นรอง จึงหนีคู่แข่งไปไกลพอสมควร (คิดว่าตัวเลขนี้จะอยู่ไปอีกหลายปีจึงจะมีค่ายอื่นมาทำลายได้)

เดาล้วนๆ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 13:04:32 »
ถ้าเอามาใช้งานใน กรุงเทพ ในช่วงเวลาทำงาน ในชีวิตจริง  ได้ 24 km/l  จริงๆ เหรอ ?

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 14:20:26 »
ถ้าเอามาใช้งานใน กรุงเทพ ในช่วงเวลาทำงาน ในชีวิตจริง  ได้ 24 km/l  จริงๆ เหรอ ?
Mazda 2 เบนซินน่าจะได้ 15-16 แถวนั้นครับ eco car คันอื่นได้ 11-13 แค่นั้นครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 15:16:20 »
ความประหยัดไม่น่าสนใจเท่าความแรงของ CX5 2.5 ครับ สำหรับผมนะ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 15:20:14 »
ระดับเครื่อง 2.0 น่าจะไม่ได้เซตมาประหยัดมากนัก และพอเทียบกับ 2.0 ของ Focus มันก็ไม่ได้ต่างกันมาก
และรุ่นทดสอบใช้ล้อ 18" ก็พอมีผลด้วยครับ ถ้ารุ่นล้อ 16" อาจจะได้ตัวเลขซัก 16 ก็ได้
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ nakung

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 19:48:46 »
2.0 2.5 ที่อยู่ใน 3 CX5 ตอนนี้ ผมว่าโดดเด่นที่อัตราเร่งมากกว่า

แต่ 3 ในไทยจูนให้เติม E85 ได้จนเน่า

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 20:04:00 »
ผมก็คิดเหมือนจขกทนะครับ. แต่กับเฉพาะตัวเบนซินที่ได้ 24km/l. ที่ surprise มากๆ

ส่วนดีเซลผมว่าเฉยๆ ธรรมดา ไม่ได้มีอะไร wow.  รถเล็ก เครื่องเล็ก น้ำหนักตัวเบาๆ ได้เลขต่ำกว่านั้นถือว่าแย่แล้ว

เลยทำให้ผมมองว่า sky activ ดีกว่าคู่แข่งเฉพาะเบนซิน. ส่วนดีเซลนี่ได้แค่พอๆกับคู่แข่ง. (ดูจากตัวเลขของ cx5 และ 2 ตัวดีเซล)

ส่วนเบนซินดู outstanding จริง.  แต่ของ 3 ที่ดูเฉยๆน่าจะเพราะล้อใหญ่ เพราะดูของ 2 และ cx5 ก็ดูดีกว่าคู่แข่งจริงๆ

คู่แข่งในกลุ่ม c-segment เหรอฮะ เท่าที่นึกออก รู้สึกจะมีแค่ครูซ 2.0 ไม่ใช่เหรอฮะที่เป็นดีเซล นอกนั้นนึกไม่ออกเลยแฮะ และผมก็ไม่เห็นว่า 3 จะพอๆกับครูซตรงไหน เพราะมีแต่คนบ่นว่ากินน้ำมันเป็นส่วนใหญ่ ในต่างประเทศโดยเฉพาะเยอรมันกลับตรงกันข้ามนะคับ ที่โน่นชื่นชมเครื่องสกายดีเซลมากกว่าเบนซินนะคับ  :-\

ออฟไลน์ Harem

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 03:33:24 »

อยากให้ฮอนด้าเอา 1.5 i-DTEC เข้ามาด้วยจริงๆ  :-*

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 15:44:44 »
เวลาเค้าโฆษณา เค้าจะเทียบกับตัวเองรุ่นเก่าอยู่แล้วครับ แต่สื่อออกมาให้คนดูเข้าใจว่าเทียบกับยี่ห้ออื่นๆ

ถือเป็นทริกในการโฆษณา   :-X

ปล.ถ้า Skyactive ทำได้ดีจริง Toyota ที่จับมือแลกเทคโนโลยีกับ Mazda คงไม่เอาไฮบริดไปแลกกับโรตารี่และช่วงล่างแค่นั้นหรอกครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!