ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านที่ใช้รถ D- segment อยู่คนเดียว เหตุผลในการเลือกใช้รถคืออะไรครับผม !  (อ่าน 5667 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
 :o   พวก Teana  Accord  Camry พวกนี้นะครับ แต่ปกติใช้รถอยู่คนเดียว

อยากทราบเหตุผลที่เลือกใช้ D segment แทนที่จะเป็น C segment , B segment

หรือ ECO car นะครับ !

:'(  เพราะดูแล้ว จะไม่ค่อยคุ้มค่า และ ต้องจ่ายค่ารถและค่าดูแล มากกว่า นะครับ!

:P แล้วเวลาขับอยู่คนเดียวรู้สึกโหวงเหวงบ้างไหมครับผม !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2015, 16:27:47 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
สวย ใหญ่ ออฟชั่น เอื้อมถึง  อารมณ์ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมใช้ Dseg กับ PPV ขับคนเดียวประจำ ใครก็หาว่าผมบ้า แต่ใจมันรักใหญ่ยาวครับ 555+

D seg นั่งเบาะหน้าสบายมากๆครับ ผมสูง180 เวลาปรับเบาะชอบเหยียดขาสุด ไม่ชอบขางอๆเวลาขับ(แต่หลายๆคนชอบ)

ออฟไลน์ Wazzar

• Newbie
  • *
สำหรับผม มองที่ความปลอดภัยก่อนเลย ให้ได้มากกว่าแน่นอน ทั้งอุปกรณ์ความปลอดภัย รวมถึงน้ำหนักตัวเวลาปะทะ  ;)

นอกนั้นก็พวก ความสบาย ช่วงล่าง ความแรง ขับขี่มั่นใจ...และยังหล่อด้วย

ถ้าเงินไม่ใช่ปัญหา... เพราะมันดีกว่า Sub-compact, Compact อยู่แล้ว (แต่ราคากระโดดไปเยอะ เพราะภาษี)

ออฟไลน์ siegfried

• Newbie
  • *
สูง 183 ตัวใหญ่ครับ + ออพชั่น + อารมณ์ รู้สึกว่าขับ d-seg แล้วสบายใจกว่าคันเล็ก อนาคตจะอัพเกรดไป full-size sedan ครับ

ออฟไลน์ taweek

ขับทางไกล ยาวๆ แล้วสบายครับ คุมง่าย มั่นใจ  ปลอดภัยกว่าครับ

ออฟไลน์ maxiniac

• Newbie
  • *
ผมชอบรถใหญ่ เวลานั่ง/ขับมัน relax กว่า เดินทางไกลก็สบาย แล้วก็ คิดว่ามันปลอดภัยกว่า ส่วนนึงเคยอ่านบทความ(ของฝรั่ง)เรื่องความปลอดภัย ประมาณว่าถ้าเลือกได้ ให้เลือกรถที่มีขนาดใหญ่ เพราะมันจะปลอดภัยกว่าเวลาชน

ปล. ผมหา บทความนั้นที่เคยอ่านไม่เจอแล้ว ถ้าใครสนใจลองอ่านอันนี้แทนแล้วกันครับ เนื้อหาคล้ายๆกัน
http://www.technologyreview.com/view/413018/laws-of-physics-persist-in-crashes-big-cars-win/
Everything has an exception!

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ใช้เดินทางไกลครับ

ออฟไลน์ dt9

ช่วงล่าง การเกาะถนน ต่างกับรถเล็กพอควร ขับแล้วมั่นใจกว่า

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
ความกล้างขวาง ภูมิฐานที่ C segment ให้ไม่ได้คับ

คนเดียว ของเยอะสบายๆ

เหลือดีกว่าขาดคับ อิอิ

ออฟไลน์ chinjung

ความคิดเห็นเดียวกันกับข้างบนทุกประการเลยครับ

ออฟไลน์ Darkart

ขับรถ D segment และ PPV เน้นใหญ่ๆไว้ก่อน ขับสบาย ขับแล้วมั่นใจเมื่อจับหลังพวงมาลัยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ localgame

รถใหญ่เครื่องใหญ่ขับทางไกลดีกว่า นั่งสบายกว่า

ออฟไลน์ mozart

สบายกว่า ปลอดภัยกว่า  แค่นี้มั้งครับสำหรับผม

ออฟไลน์ FireBird

• **
เพราะว่าเป็นรถซีดานที่ดีที่สุดของทั้ง3ค่ายที่มีขายในศูนย์ครับ ถ้ามี E segment ก็คงเลือก E segment (สำหรับคนไม่มองรถยุโรปนะครับ)

ออฟไลน์ WASADM

นิ่มกว่า นุ่มกว่า ขับสบายกว่า นั่งขับนานๆ ไม่เมื่อย Optionมีให้ใช้สอยเยอะ ซื้อความสบายล้วนๆ เลยครับ

ขับเร็วก็นิ่ง ขับช้าก็นุ่ม

ทั้งเหตุผลทั้งมวล ยังไงผมก็ซื้อ

ออฟไลน์ wesborland

สวย กว้างใหญ่ไพศาล เครื่องแรงตามสถาการณ์
ออฟชั่น+ระบบความปลอดภัยมาครบจัดเต็ม

ออฟไลน์ puay

• **

เพื่อ ที่หวังว่า ซักวันหนึ่ง จะได้หาคนมานั่งข้างๆ  ได้อย่างไม่ยากเย็นจนเกินไป ครับ

ออฟไลน์ AkE

ผมเป็น 1 ในนั้นครับ ใช้เซกนี้ตลอด ชินละครับ ก้ขับสบายดี ใหญ่ดีแต่ไม่ชอบรถแนวสูงไงคับใช้แล้วก้ชอบทุกคันนะคับเรื่องอิมเมจก้มีนิดๆครับ

ออฟไลน์ vellcap

ชอบภายในที่กว้าง เบาะนั่งสบาย วัสดุ การประกอบดีครับ
แล้วก็อีกอย่างผมหัดขับรถ Size นี้ มันก็เลยชินครับ

ออฟไลน์ Gopz

ผมชื้อเพราะ ว่าชอบรถคันใหญ่ๆ ครับ
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ Monn

ชอบครับ อาจจะเพราะตัวใหญ่ด้วย ขับแล้วมั่นใจกว่า 90% ผมจะนั่งคนเดียว และนานๆ จะมีครอบครัวไปด้วย ส่วนใหญ่จะใช้อีกคัน
แต่พอเริ่มไหว ก็ไป d seg เลย แต่พอเริ่มมีปัญญาก็ลดลงไป ยุโรปเล็ก เพราะคล่องตัวกว่า และขับสนุกกว่า ความปลอดภัยมากกว่า

สรุปซื้อเพราะชอบ แค่นั้น 555
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ yoyoyo

• **
ความสบาย - เวลาขับทางไกล นั่งสบาย เมื่อยน้อยกว่า เก็บเสียงดีกว่า

ความปลอดภัย - ตัวถังใหญ่ ฐานล้อกว้าง ช่วงล่างแน่น  ระบบความปลอดภัยต่างๆเพียบ ป้องกันอุบัติเหตุที่จะเกิดได้ดีกว่า รวมถึงความเสียหายที่เกิดหลังอุบัติเหตุน้อยกว่า ที่สถานะการณ์เดียวกัน

อัตราเร่ง - พวกตัวtop  โดยรวมดีกว่า ไม่ว่าการออกตัวหรือช่วงเร่งแซง ขับได้สนุกกว่า ยกเว้นตอนรถติดๆ

ความคุ้มค่า ต้องมองว่าสิ่งที่มันให้เรา ตรงตามความต้องการไหม สำหรับผมคุ้มค่ามากๆครับ
ส่วนเวลานั่งคนเดียวเป็นยังไง ก็เฉยๆครับ เพราะปกติขี่มอเตอร์ไซค์ไปทำงานเป็นประจำอยู่แล้ว แต่ถ้าไปเที่ยวไกลๆปกติก็ไปกับภรรยา เพราะไม่ยอมซ้อนมอเตอร์ไซค์

ออฟไลน์ SM.

นอกจากความสบาย ความปลอดภัยแล้ว เรื่องหน้าตา ฐานะ ก็มีส่วนนะครับ บางคนก็ซื้อเพราะเหตุผลนี้

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
D- segment นี่จะเป็นรถที่ผมจะไม่ซื้อเลย คงแล้วแต่คนชอบ

ถ้าชอบความปลอดภัย รถยุโรปก็น่าจะปลอดภัยกว่า
ถ้าชอบความแรง CLA ที่ใช้อยู่ถึงจะคันเล็กแต่แรงกว่า D- segment ทุกตัวในตลาด
อีกอย่างคือมันคันใหญ่เวลาหาที่จอดก็ยาก มุดก็ยากกว่า
และที่นั่งในส่วนของคนขับขนาดก็ไม่ได้ต่างกันมาก ไม่เหมือนเบาะหลัง
อีกข้อที่อาจจะเป็นผมคิดคนเดียว คือถ้าไม่แต่งมันดูแก่มาก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
บ้านผมมีทั้ง b-c-d Segment แต่อายุอานามแตกต่างกันออกไป
ขับทางไกลยังไงก๋ d seg สบายกว่ามาก นุ่ม นิ่ง เงียบ
ขับทางไกลประหยัดแทบไม่ต่างจากพวกเครื่องเล็ก 1.5-1.6 เลย
แต่ขับในเมืองอึดอัดที่สุด เกะกะ มุดยาก จะสวนกันในซอยแคบ จะจอด ลำบากไปหมด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lusifer

• **
ซื้อเพราะอารมณ์ล้วนๆ เลยครับ

จะมุดจะแซง ถึงแม้จะคล่องตัวน้อยกว่า  แต่ได้ feeling ดีกว่ารถเล็กครับ