ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนครับ เรื่องหม้อน้ำและน้ำยาหม้อน้ำครับ  (อ่าน 16143 ครั้ง)

ออฟไลน์ topranong

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆครับ รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ ผมใช้ jazz GK อยู่ครับ พอดีผมสังเกตว่าน้ำยาในหม้อพักหม้อน้ำ ลดลงจนใกล้ระดับMIN เลยเข้าไปที่ศูนย์ ทางศูนย์เอาน้ำยาของฮอนด้า Type 1(สีเขียว) เติมให้ครับ ซึ่งน้ำยาเป็นคนละสีกันกับของเดิม
จากนั้นผมกลับมาหาข้อมูลดูปรากฎว่า ในคู่มือรถระบุให้ใช้ Type2(สีฟ้า) เท่านั้น ผมเลยกังวลมากครับ หาข้อมูลแล้วได้ความว่า Type1 มีสาร ซิลิเกต ที่ทำให้หม้อน้ำและซีลกร่อนได้ ระบบหล่อเย็นทำงานบกพร่อง ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ -NOT-

• Newbie
  • *
Re: รบกวนครับ เรื่องหม้อน้ำและน้ำยาหม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 04:18:04 »
เติมฟรีหรือเติมเสียตังครับ

ไปแจ้งศูนย์ว่าเติมให้ผิด ให้เครมฟรีให้หมด ให้ถ่ายออกทั้งระบบไม่ใช้เปลี่ยนแค่น้ำในถังพักน้ำ(เปิดท่อน้ำทิ้ง สตาร์ทเครื่อง รอวาล์วน้ำเปิด ให้เดรนของเก่าทิ้ง แล้วเติมของใหม่เข้าไป)

ไม่มีอะไรน่ากลัวครับไม่ต้องกังวลเลย ไม่แน่น้ำในถังพักน้ำยังไม่เข้าไปวนในระบบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2015, 04:20:05 โดย -NOT- »

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนครับ เรื่องหม้อน้ำและน้ำยาหม้อน้ำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 08:32:56 »
อีกทางหนึ่งคือถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยนถ่ายเองครับ
ค่าน้ำยา 500 เอายี่ห้อโตxx แกลลอนสีดำ น้ำสีชมพู สวยดี

ถ่ายน้ำออกง่ายมาก เติมน้ำยาเข้าก็ง่ายเช่นกัน ไล่อากาศก็ง่าย

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 10:28:41 »
เติมฟรีหรือเติมเสียตังครับ

ไปแจ้งศูนย์ว่าเติมให้ผิด ให้เครมฟรีให้หมด ให้ถ่ายออกทั้งระบบไม่ใช้เปลี่ยนแค่น้ำในถังพักน้ำ(เปิดท่อน้ำทิ้ง สตาร์ทเครื่อง รอวาล์วน้ำเปิด ให้เดรนของเก่าทิ้ง แล้วเติมของใหม่เข้าไป)

ไม่มีอะไรน่ากลัวครับไม่ต้องกังวลเลย ไม่แน่น้ำในถังพักน้ำยังไม่เข้าไปวนในระบบเลยครับ

ต้องระวังเจอ 0หัวหมอ+ขี้โกงนะครับ บอกเติมไปแค่ลิตรเดียว จะเปลี่ยนให้ลิตรเดียว แล้วอ้างโน่นนี่นั่น น้ำใหม่ยังไม่เข้าเครื่อง ไม่ผสมจนเข้ากัน 100% บลาๆๆๆ เสียทั้งเวลา เสียทั้งอารมณ์
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 12:03:00 »
อีกทางหนึ่งคือถ้าไม่สบายใจก็เปลี่ยนถ่ายเองครับ
ค่าน้ำยา 500 เอายี่ห้อโตxx แกลลอนสีดำ น้ำสีชมพู สวยดี

ถ่ายน้ำออกง่ายมาก เติมน้ำยาเข้าก็ง่ายเช่นกัน ไล่อากาศก็ง่าย

เปลี่ยนถ่ายเองต้องใช้กี่ลิตรครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 16:09:24 »
แล้วน้ำยารักษาหม้อน้ำหล่ะครับ

มันอารมณ์เดียวกับ น้ำยาล้างหัวฉีด,เครื่องยนต์ รึเปล่า ฮิๆ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2015, 23:05:33 »

เปลี่ยนถ่ายเองต้องใช้กี่ลิตรครับ

ดูในคู่มือรถครับ

น่าจะ 4 L อันนี้ไม่แน่ใจ

แต่ครูซที่ผมใช้มัน 4.5 L

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 09:59:41 »
น้ำยาหม้อน้ำ ดูคู่มือรถระบุให้ใช้รถรุ่นๆนั้นดีกว่า  อย่าไปใช้หม้อน้ำต่างยี่ห้อ เพราะน้ำยาหม้อน้ำบางยี่ห้อบางรุ่น มีฤทธิ์กัดกร่อนอ่อนๆ
ถ่ายน้ำยาหม้อน้ำเองเลย ไม่ยากอย่างที่คิด ดูคู่มือรถว่าใช้กี่ลิตร ก็ซื้อที่ศูนยบริการของHondaเลย
และตรวจเช็คฝาหม้อน้ำ บางทีดูไปที่หม้อพักน้ำยาหม้อน้ำ แต่ไม่ดูดกลับด้วย

DIY. การเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหม้อน้ำ ของ Honda City ลองดูครับ
http://www.hondajazz-club.com/smf/index.php?topic=365638.0;prev_next=prev

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 02:50:20 »
ขอขอบคุณ  ทุกๆความเห็นนะครับ
ผมได้คุยกับทางศูนย์เรียบร้อยแล้ว ทางศูนย์รับผิดชอบโดยจะเปลี่ยนถ่ายน้ำยาในหม้อน้ำและหม้อพักทั้งหมดให้แต่ต้องรอน้ำยาสองสัปดาห์
แต่ในตอนแรกทางศูนย์จะเปลี่ยนให้แค่ น้ำในหม้อพักตามที่ คุณ u_hoo บอกไว้เลยครับ ซึ่งผมบอกกับทางศุนย์ไปว่าผมได้มีการปรึกษากับพี่ๆใน Headlightmag
และได้ข้อควรระวังประมาณที่คุณ u_hoo บอก ผมเลยตอบศูนย์ไปว่าผมทราบอยู่แล้วว่าจะเปลี่ยนน้ำยาให้แค่บางส่วน ผมจึงขอให้เปลี่ยนให้ทั้งหมด
และเปิดข้อความกระทู้นี้ให้เขาอ่าน ทำให้เกิดการพิจารณาใหม่จากทางศูนย์ว่าจะเปลี่ยนใหม่ให้ทั้งหมดเพื่อความสบายใจของลูกค้า
อย่างไรก็ตามคงต้องรออีกสองสัปดาห์ครับ ว่าจะเป็นยังไง ทางศูนย์จะเปลี่ยนให้ทั้งหมดหรือไม่ ผลเป็นยังไงจะมาแจ้งอีกทีครับ
ยังไงขอขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 06:15:13 »
สวัสดีพี่ๆครับ รบกวนขอสอบถามหน่อยครับ ผมใช้ jazz GK อยู่ครับ พอดีผมสังเกตว่าน้ำยาในหม้อพักหม้อน้ำ ลดลงจนใกล้ระดับMIN เลยเข้าไปที่ศูนย์ ทางศูนย์เอาน้ำยาของฮอนด้า Type 1(สีเขียว) เติมให้ครับ ซึ่งน้ำยาเป็นคนละสีกันกับของเดิม
จากนั้นผมกลับมาหาข้อมูลดูปรากฎว่า ในคู่มือรถระบุให้ใช้ Type2(สีฟ้า) เท่านั้น ผมเลยกังวลมากครับ หาข้อมูลแล้วได้ความว่า Type1 มีสาร ซิลิเกต ที่ทำให้หม้อน้ำและซีลกร่อนได้ ระบบหล่อเย็นทำงานบกพร่อง ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

- ลูกค้าของศูนย์นี้รายอื่นคงโดนไปหลายรายแล้วซินะ....และเขาคงไม่ทราบ :'(