ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุย รายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 18 กรกฎาคม 2015 //  (อ่าน 3404 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
DR!VE By J!MMY

Drive and talk วันนี้จะพูดถึง Aston Martin และ
Rolls-Royce ที่พึ่งไปขับมาที่พัทยา

และอัพเดตข่าวสารรถยนต์ใหม่จากต่างประเทศ รวมถึงที่สำคัญ
พูดถึงรถที่เปิดตัวทั้ง 2 คันในสัปดาห์นี้คือ Toyota Fortuner
และ Ford Ranger Minorchange

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com
บ่าย 4 โมงเย็น-6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"เฉพาะกระทู้นี้เท่านั้น กระทู้อื่นที่ตั้งหลังจากนี้ ผมอาจจะไม่เห็นนะครับ"
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละไม่เกิน 3 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"
"คำถามประเภทว่า ถ้าให้เลือก จะเลือกอะไร
ขอไม่รับนะครับ อย่าเอาความชอบของผมไปใช้ในการ
ตัดสินใจเลือกซื้อรถของคุณเลยครับ ควรเลือกซื้อจากความชอบ
ของคุณเองมากกว่าครับ เราให้คำแนะนำได้ว่า คันไหนควรซื้อ
คันไหนควรเลี่ยง ข้อดีข้อด้อยอย่างไร อยู่ที่คุณจะรับได้ไหม
กับรถคันนั้นมากกว่าครับ"

เข้าใจตรงกันแล้วนะ?

เอ้า! ฝากคำถามเลย!

ออฟไลน์ deathsheep

1. MG6 MCกับ MG5 จะเริ่มจำหน่ายเมื่อไรครับ แล้วปุ่มเปิดฝากระโปรงรถของMG6 MCยังอยู่ที่เดิมไหมครับ

2.ปีที่แล้วรายการเปิดเพลงlost star coverของAdam Levine  งั้นอาทิตย์หน้าขอเพลง Sugar ต้อนรับอดัมกับAltisนะครับ

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
พี่จิมมี่ครับ ALPHARD สีขาวมี 2 สีรึป่าวครับ ไปดูที่เต้นท์มาครับ 3.5Q กับ 2.4V จอดคู่กัน

3.5Q กับ 2.4V ต่างกันมาก แบบว่า 3.5 ออกเหลืองๆ ส่วน 2.4 นี่ขาวจั๊วเลย พี่จิมมี่คิดว่าทำสีมารึป่าวครับ หรืออยู่ที่การดูแลรักษาครับ

โบรชัวผมก็มีแต่ตัว HYBRID อะครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Alcatraz

ตัวปรับบูสไฟฟ้าพวก GREDDY ดีกว่าปรับบูสมือไหมครับ ในรถเซ็ตเทอร์โบ และอาการบูสไหลคืออะไรครับ

ออฟไลน์ alonsoog

• Newbie
  • *
ตามหา รถ B,C segment หรือ B,C SUV  ที่ช่วงล่างนิ่ง ขับทางไกลดี แบบ teana camry  พอจะมีใหมครับ ขอสัก3คัน

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
ทำไม Fortuner ใหม่เปลี่ยนระบบขับเคลื่อน 4 ล้อมาเป็นแบบ Part Time ไม่เป็น Full Time เหมือนเดิมครับ

แล้วระบบขับเคลื่อน 4 ล้อของตัวใหม่ดีกว่าหรือด้อยกว่าตัวเก่าอย่างไรบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deepsubmerge

• Newbie
  • *
ถาม k. jimmy ว่า มีรถ c- seg คันไหนบ้าง
เซต ช่วงล่่าง พวงมาลัย เบรค และะการขับขี่
ได้เหนือกว่า accord g9 บ้าง

ออฟไลน์ FireBird

• Jr. Member
  • **
1. Civic ที่เข้าไทยปีหน้า จะมีเครื่อง 1.5 มาด้วยมั้ยครับ

2. HR-V Hybrid จะมาไทยช่วงไหนของปีหน้าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

พี่ JiMMY พอมีรายละเอียด
ภายใน / เครื่องยนต์ / เกียร์
ของ New pajerosport ไหมครับ

แล้วมีทางเป็นไปได้ไหมครับที่รถประเภท PPV
ที่สร้างบนพื้นฐานรถกระบะ จะมีความนุ่มนวล
ในการขับขี่ของช่วงล่างใกล้เคียงกับ SUV แท้
(เปรียบเทียบกับพวก CRV X-trail CX-5)
รถ standard นะครับ ไม่เปลี่ยนโช็ค

ขอบคุณมากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
สวัสดีครับคุณจิมมี่

1.อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับสายงานในธุรกิจยานยนต์ครับ ถ้าใน โชวรูม นอกจาก เซลล์ กับ ผู้จัดการศูนย์ มีงานสายบริหาร หรือ การตลาดอะไรอีกมั๊ย

2.การเปิดโชวรูมรถยนต์ ควรมีงบประมาณเท่าไร ถ้าไม่นับเรื่องที่ดินครับ เผื่อในอนาคตมีกำลังพอ ผมสนใจแบรนด์เยรมัน และกลุ่มแบรนด์รอง อย่าง Mazda Subaru Hyundai ในต่างจังหวัดครับ

3.กระแสตอบรับของ Mazda 2 ในระดับโลกแล้วเป็นอย่างไรบ้าง ทำไมเหมือนหลบทางให้ Toyota เอา Scion iA ไปขายในอเมริกา

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bluishpenta

• Newbie
  • *
เกียร์ Super CVT-i พร้อม Shift Lock ที่อยู่ในยาริส กับ เกียร์ Xtronic CVT ในนิสสัน มาร์ช มันแตกต่างจากเกียร์ CVT ธรรมดาอย่างไรครับ? หรือมันเป็นแค่ชื่อทางการตลาดเหมือน Dual-VVTi ของพี่โต กับ CVTC ของนิสสัน

และจากอาทิตย์ที่แล้ว เกียร์ CVT นิสสัน มันห่วยกว่า พี่โตมากเลยหรือครับ?

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member
คำถามที่ 1
City CNG 2014 รถติดแก๊ส สามารถทำให้มันแรงกว่านี้ได้ไหมครับ
รู้สึกว่ายังไม่ทันใจเท่าที่ควร แต่งบจำกัดต้องใช้แก๊ส
อยากได้อัตราเร่งตอนต้นดีขึ้นกว่าเดิมหน่อย
หรือเพราะมันเป็นเกียร์ CVT ความรู้สึกเลยเปลี่ยนไป
ปกติขับ Jazz GE รู้สึกอัตราเร่งตอนต้น ปู๊ดป๊าด ดีกว่าพอสมควรเลยครับ

คำถามที่ 2
Honda City Hybrid ที่จะเข้าไทยเร็วๆนี้ คาดว่าจะได้ไฟหน้าเหมือน Honda Grace เมืองนอกปะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2015, 16:32:34 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ Darkart

สวัสดีครับ พี่จิมมี่ พี่เมธี
ตลาด PPV Fortuner / Everest / Pajero Sport 3ค่ายนี้ เค้ามีขยับเครื่องยนต์ / เกียร์ / ภายใน / ไฟท้าย LED และอื่นๆ
ทาง MU-X กับ Trailblazer มีการขยับและเปลี่ยนแปลงอะไรบ้างแล้วจะมาเมื่อไร เพื่อที่จะสู้กับอีก 3 ค่ายที่กำลังร้อนแรงบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ BOILY

• Newbie
  • *
อยากได้รถใหม่ C-Segment ขับรถเร็ว 120-160  ใช้รถเดือนนึงประมาณ 3000-4000 กิโลเมตร
สนใจ Sylphy 1.6 E CNG  ตอนนี้ส่วนลด150000+ น่าใช้ไหมครับหรือมีคันไหนที่น่าสนใจกว่าในราคาพอๆกัน(ประมาณเจ็ดแสน+ - ) รถรุ่นนี้มีข้อเสียยังไงบ้าง
และ Sylphy 1.6 E CNG  ระบบ CNG  เป็นแบบไม่มีหม้อต้มใช่ไหมครับ ระบบนี้มีข้อเสียยังไงบ้าง

ออฟไลน์ BOILY

• Newbie
  • *
Ford Focus 2.0 TDCI ปี2011 ยังน่าเล่นอยู่ไหมครับ มีข้อเสียยังไงบ้าง ปัญหาเยอะไหม