ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครในที่นี้ใช้รถขนาด Full-size ในชีวิตประจำวันบ้างครับ  (อ่าน 7124 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
อยากทราบครับว่ามีใครใช้ Full-size จำพวก s-class หรือ ซีรี่ย์7 แบบเป็นรถใช้ประจำวัน ใช้ทุกวัน ใช้จริงๆจังๆบ้างครับ (ไม่ใช่ใช้แค่ออกงานหรือนานๆขับที) อยากทราบว่าเดือนนึงๆค่าใช้จ่ายตกเดือนเท่าไร ปัญหาที่เจอมีอะไรบ้าง แล้วคนรอบข้างมองอย่างไรครับ

ออฟไลน์ nattab_ac130

• Jr. Member
  • **
เมื่อช่วงปิดเทอม ที่บ้านผมใช้ 740LI ทุกวันครับ 9 โมงคุณพ่อไปส่งผมกับน้องสาวที่เรียนพิเศษ เสร็จแล้วคุณพ่อก็ไปทำงานต่อ เลิกเรียนผมกับน้องก็นั่งบีทีเอสไปออฟฟิศคุณพ่อละก็นั่งมันกลับเป็นแบบนี้ เดือนครึ่งครับ เสาร์อาทิตย์ก็ซื้อของจ่ายกับข้าวปกติขนของได้เยอะ ค่าน้ำมันก็เปลืองอยู่ แต่เมื่อเทียบกับ ออกบ้านไม่พร้อมกันเอารถไปหลายคันค่าใช้จ่ายจะสูงกว่า สู้เอารถใหญ่ออกบ้านทีเดียว คุณพ่อบอกคุ้มครับ   

ออฟไลน์ tonph079

• Jr. Member
  • **
ผมใช้  CLS อาจจะไม่ใหญ่ เท่า  S class
ใช้งานทุกวัน  ขับคนเดี่ยว  ขับเดือนละ 1100++ โล ในเมือง 90%
ค่าน้ำมัน  เดือนละไม่เกิน 3,000 บาท ครับ

ออฟไลน์ V221

ผมใช้ทุกวันเป็นเวลา15ปีเต็มสำหรับ Full Size อย่างเดียวยกเว้นรถเสียเท่านั้น คันแรกก็ S280 W140 แรกๆเงอะงะน่าดูเพราะไม่มี Park Sensor ช่วยเลย อาศัยกะระยะล้วนๆ ปัจจุบันก็ใช้ Audi A8 ช่วงยาว (ยาวจริงๆ 5เมตรกว่าๆ) เท่าที่ใช้งานแน่นอนว่าขับสบายที่สุดแล้วเพราะโอ่โถง ช่วงล่างนุ่มนวลสุดๆ เงียบมากชนิดที่ไม่อยากกลับไปขับ D-Segment อีกเลย ปัญหาก็คือตอนหาที่จอดรถนี่แหละเพราะคันใหญ่หาที่จอดยาก บางทีจอดไปมีคันข้างๆมาจอดแบบเปิดประตูไม่ได้ต้องไปเข้าข้างคนนั่งและมุดมาที่คนขับ ยิ่งถ้าที่จอดรถแคบๆนี่ไม่อยากไปเลย จะไปที่ไหนต้องคิดก่อนว่าจะจอดที่ไหน ถ้าไม่ชัวร์ต้องให้ลูกน้องขับไปหรือนั่งแท็กซี่ไป ค่าซ่อมบำรุงถ้า3ปีแรกก็ไม่มีอะไรนอกจากค่ายางที่แพงหูฉี่ ส่วนค่าน้ำมันตอนนี้เป็นดีเซลเลยประหยัดไปแยะเพราะเติมอาทิตย์ละครั้งๆละ2พันบาท สิ้นเปลืองเฉลี่ย10กม./ล. ถ้าเป็นเบนซินอย่างS280ก็ 7โลลิตร คนรอบข้างไม่มีปัญหาเพราะท่านประธานคือคุณพ่อผมก็ใช้ Full Size เหมือนกัน ลูกน้องก็เฉยๆไปแล้วเพราะใช้มา15ปีจนชินแล้ว แต่ใหม่ๆก็ฮือฮาพอสมควรว่ารถคันใหญ่มากๆเพราะกว้างเกือบ2เมตร ปัจจุบันก็กว้าง2เมตรเสียด้วย ที่ใช้เพราะติดใจแล้วสำหรับการขับขี่และระบบปรับอากาศที่ผ่อนคลายมากๆครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ AzLaRN

• Full Member
ผมใช้ทุกวันเป็นเวลา15ปีเต็มสำหรับ Full Size อย่างเดียวยกเว้นรถเสียเท่านั้น คันแรกก็ S280 W140 แรกๆเงอะงะน่าดูเพราะไม่มี Park Sensor ช่วยเลย อาศัยกะระยะล้วนๆ ปัจจุบันก็ใช้ Audi A8 ช่วงยาว (ยาวจริงๆ 5เมตรกว่าๆ) เท่าที่ใช้งานแน่นอนว่าขับสบายที่สุดแล้วเพราะโอ่โถง ช่วงล่างนุ่มนวลสุดๆ เงียบมากชนิดที่ไม่อยากกลับไปขับ D-Segment อีกเลย ปัญหาก็คือตอนหาที่จอดรถนี่แหละเพราะคันใหญ่หาที่จอดยาก บางทีจอดไปมีคันข้างๆมาจอดแบบเปิดประตูไม่ได้ต้องไปเข้าข้างคนนั่งและมุดมาที่คนขับ ยิ่งถ้าที่จอดรถแคบๆนี่ไม่อยากไปเลย จะไปที่ไหนต้องคิดก่อนว่าจะจอดที่ไหน ถ้าไม่ชัวร์ต้องให้ลูกน้องขับไปหรือนั่งแท็กซี่ไป ค่าซ่อมบำรุงถ้า3ปีแรกก็ไม่มีอะไรนอกจากค่ายางที่แพงหูฉี่ ส่วนค่าน้ำมันตอนนี้เป็นดีเซลเลยประหยัดไปแยะเพราะเติมอาทิตย์ละครั้งๆละ2พันบาท สิ้นเปลืองเฉลี่ย10กม./ล. ถ้าเป็นเบนซินอย่างS280ก็ 7โลลิตร คนรอบข้างไม่มีปัญหาเพราะท่านประธานคือคุณพ่อผมก็ใช้ Full Size เหมือนกัน ลูกน้องก็เฉยๆไปแล้วเพราะใช้มา15ปีจนชินแล้ว แต่ใหม่ๆก็ฮือฮาพอสมควรว่ารถคันใหญ่มากๆเพราะกว้างเกือบ2เมตร ปัจจุบันก็กว้าง2เมตรเสียด้วย ที่ใช้เพราะติดใจแล้วสำหรับการขับขี่และระบบปรับอากาศที่ผ่อนคลายมากๆครับ

อยากจะกด Like อ่านคำตอบแล้ว ทำไมรู้สึกดี ฟินแบบ บอกไม่ถูก อยากมีประการณ์แบบนี้มั่ง  :-* :-*

promt

• บุคคลทั่วไป
ข้าราชการจนๆ ไม่เคยเลยครับ  >:(

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
ผมใช้ LS400 ทุกวัน เรื่องค่าซ่อมบำรุงผมว่าไม่ค่อยต่างกับรถ Mid-size ในอายุรถใกล้ๆกัน ความคล่องตัวเวลาขับผ่านตรอกซอย ไม่ต่างกับ c200 เลยครับ แค่ต้องตีวงมากกว่าเวลาเลี้ยว ไม่ใช่รุ่น long wheelbase นะครับ คันนี้ยาว 5 เมตรพอดี ที่ต้องยอมรับคือ วิ่งในเมือง กินน้ำมัน 5 กิโลลิตร เวลาขับไปไหนรู้สึกว่าพนักงานจะต้อนรับดีกว่ารถเล็กครับ แต่ไม่เสมอไป ที่แน่ๆ คือจะไม่ค่อยเจอคนขับรถกวนๆครับ555 
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ apinui

ผมใช้ Full-size ทุกวันครับ แต่ไม่ใช่รถหรูนะ เป็น  BT50Pro

ใหญ่ด้วยสูงด้วย ขับยากไหม คุ้นรถแล้ว ไม่ยากแล้วครับ เข้าห้างชั้นนำในกทม ได้ทุกห้างครับ ไปมาหมดแล้ว ยกเว้นห้างพันธ์ทิพย์ กับอาคารศรีวรจักร ครับ ไม่สามารถจริง .....

ส่วนค่าใช้จ่าย ... ไม่แพงครับ ตามราคารถ น้ำมัน อาทิตย์ละ 1000 บาท

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ช่วงนี้ ภาวะล้มละลาย รอกลับมาเป็นปกติก่อน อยากได้ F150  ;D

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
เห็นเพื่อนพ่อ/แม่ เขาก็ใช้กันปกตินะครับ มีคนขับรถให้นั่งสบายไม่เห็นมีปัญหาอะไรกัน คนที่เขานั่งแบบนี้ผมว่าคงไม่เดือนร้อนค่าใช้จ่ายกันเท่าไหร่หรอกครับ และจะเห็นซื้อคันเล็กอย่างพวกซีวิคไว้ไปจ่ายตลาดแค่นั้น ที่เหลือเอารถใหญ่ไปหมด (ตลาดมันแคบ เอารถใหญ่ไปจอดไม่สะดวก เห็นบ่นกันเยอะกลับมามีรอยประจำ)
ค่าใช้จ่ายเท่าที่เคยถามมาก็เดือนหนึ่งหลายหมื่นอยู่ครับ แต่ไม่ถึงแสน