ผู้เขียน หัวข้อ: กลุ้มใจกับการขายรถไม่รู้ตัวเลยว่าเป็นโอนลอย ใบสั่งส่งมาทั้งๆที่ไม่ได้ขับ  (อ่าน 5535 ครั้ง)

ออฟไลน์ cefboy

• Full Member
พอดีขายรถไปแล้ว เกือบ 6 เดือนแล้วคับ เป็นการขายตีเทริน์กัน กับเต็นท์ ก่อนขายประกันเพิ่งจะต่อ ผมเลยจะทำเรื่องยกเลิก แต่คุยกัน เค้าลดราคาให้เพิ่ม ขอเป็นแลกเป็นประกันไป
เค้าบอกลูกสาวเอาไปขับต่อ ตัวลูกสาวผมก็เห็นหน้า มารอรับรถผมไปขับเลย  ในราคาที่เค้าลดให้เพิ่ม เทียบกับ บอกเลิกประกันก็ได้เงินคืนไม่กี่บาท คุ้มกว่าผมเลยเลือก แถมประกันให้เค้าไป

จากนั้น 3 เดือนผมไปต่างประเทศกลับมีใบสั่งขับรถเร็ว ในรถที่ผมขายไปแล้วมาที่บ้าน  ช่วงเวลาที่ผมไม่อยู่กทมแน่นอน ผมเลยติดต่อไป กับเจ้าของเต็นท์ กลายเป็นว่า รถไปเกิดอุบัติเหต
ใบสั่งที่ได้ เกิดจากลูกน้องเค้าขับไปตีราคาค่าซ่อม

ตอนนั้นผมถึงรู้ว่า โอนลอยแน่ๆ ผมก็บอกเค้าให้รีบไปโอนเป็นชื่อของคนใหม่ แล้วก็ชำระค่าปรับด้วย เค้าก็บอกว่าจะทำให้หลังซ่อมรถเสร็จ ผ่านไปเกือบเดือน

เมื่อวาน เค้าส่ง Line มาเป็นเช็ค ตีจ่ายในชื่อผม ในจำนวนเงินหลักหมื่น แล้วจะถามเบอร์บัญชีผม ผมก็เริ่มทนไม่ไหวแล้ว ว่าเกิดอะไรขึ้น เค้าบอก
อยากซ่อมกับอู่ประจำเค้า จริงๆ ประกันผมน่าจะมีอู่เยอะ เป็นของกรุงทพประกัน

ผมต่อว่าเค้าไปทำไม ไม่โอนเป็นชื่ออีกคน แล้วเปลี่ยนประกันไปในนามคนใหม่ แล้วคุณจะทำอะไรก็เรื่องของคุณ หรือจัดซ่อมไปในอู่ที่มีซะ
ก็ไม่ตอบกลับมาเลย ผมควรจะทำอย่างไรดีคับ ทั้งเรื่องใบสั่ง เรื่องประกัน เรื่องชื่อของรถที่ดูๆแล้วบยังเป็นชื่อผมอยู่

ตอนซื้อขายมีหลักฐานการซื้อขายแล้วผมทำการเซ็นเอกสารทุกใบ ไปแล้ว ควรทำอย่างไงดีคับ ผมว่าขายกับเต็นท์จะดีขายตรงๆแล้วนะเนี่ย กลับโดนแบบนี้ไปไม่ถูกเลยคับ

ขอคำแนะนำด้วยนะคับ  :'(

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
ตอนขายรถ มีทำสัญญาซื้อขายไว้รึเปล่าครับ ปกติ ตัวสัญญาซื้อขายจะมีสองชุด
ผู้ซื้อและผู้ขายต่างคนจะเก็บไว้คนละหนึ่งชุด
ถ้ามีการทำผิดกฏหมายหรือผิดกฏจราจรโดยใช้รถคันดังกล่าว
เราสามารถนำเอกสารนี้มายืนยันได้ครับว่าเราขายเปลี่ยนมือไปแล้วตั้งแต่เมื่อไหร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 17:33:12 โดย keng »

promt

• บุคคลทั่วไป
ลงบันทึกประจำวันไว้ด้วยครับ ว่าขายไปแล้วให้นาย นั่นนี่

แล้วถ่ายสำเนา บปว. ของตำรวจเก็บไว้เป็นหลักฐาน

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
ขายไปแล้วทำไมถึงยังเป็นชื่อเราหล่ะครับ
ผมงง ช่วยอธิบายทีครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

promt

ขายไปแล้วทำไมถึงยังเป็นชื่อเราหล่ะครับ
ผมงง ช่วยอธิบายทีครับ ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย

"ตอนนั้นผมถึงรู้ว่า โอนลอยแน่ๆ ผมก็บอกเค้าให้รีบไปโอนเป็นชื่อของคนใหม่ แล้วก็ชำระค่าปรับด้วย เค้าก็บอกว่าจะทำให้หลังซ่อมรถเสร็จ ผ่านไปเกือบเดือน"

จากบรรทัดนี้
เค้าก็บอกว่า น่าจะเป็นโอนลอย ยังไม่ได้โอนเป็นชื่อคนซื้อจริง

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่มีปัญหาหรอกครับหากมีสัญญาซื้อขายไว้อยู่
สามารถใช้เป็นหลักฐานได้เลยว่าเราขายรถคันนี้
ไปแล้วก่อนหน้าที่จะเกิดเหตุ แต่ผู้ซื้อยังไม่โอนเท่านั้นเอง

เป็นปกติของเตนท์ครับ ชอบถือเอกสารโอนลอยไว้
เพื่อเวลาขายรถได้จะได้ใช้เอกสารชุดนี้โอนให้คนใหม่เลย
ไม่ต้องทำการโอนมาเป็นชื่อเตนท์ก่อน แถมชื่อในเล่ม
ก็จะไม่เพิ่มลำดับผู้ใช้รถด้วย เพราะคนซื้อหากดูเล่ม
เห็นมีหลายเจ้าของซื้อไปเป็นมือ 3 มือ 4 คนก็ไม่ค่อยอยากได้ครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ keng

• Sr. Member
ในเล่มน้ำเงิน ผู้ขายได้เซ็นต์โอนกรรมสิทธิ์ไปแล้วตอนขายรถ
แต่ผู้ซื้อเมื่อรับรถและรับเล่มไป ยังไม่ได้ทำการเปลี่ยนชื่อรับกรรมสิทธิ์เป็นเจ้าของรถครับ
เพราะผู้ซื้อคิดว่ารถและเล่มนั้น ตนได้ถืออยู่กับตัว เมื่ออยากขายรถก็สามารถโอนต่อได้เลย
โดยไม่ต้องทำการโอนอีกครั้ง จึงมีแต่การโอนให้ แต่ไม่มีการรับโอน มักเรียกกันว่า โอนลอย ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

HIGHSEA

ผมก็โดนครับ   ก็โทรไปบอกเต้นท์ว่าจัดการจ่ายเงินให้ด้วยเพราะเขารู้ดีว่า ช่วงนั้นเวลานั้น ใครเป็นคนขับ ::)