ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงปีนี้-ปีหน้า จะมีรถแนว StepWGN เข้ามาอีกไหมครับ  (อ่าน 10470 ครั้ง)

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
พอดีทั้ง Odessey และ StepWGN ของศูนย์ ขายหมดไปแล้ว
StepWGN ตัวใหม่ ก็น่าใช้มาก แต่ไม่รู้ Honda จะเอาเข้ามาหรือเปล่า

ที่เห็นมีแต่เกรย์นำ Voxy Noah เข้ามาอยู่แถวๆ2.1ล้าน ก็น่าสนใจ
แต่ไม่แน่ใจว่าระยะยาว เซอร์วิสจะโอเคไหม

ท่านใดพอทราบข่าวรถแนวนี้บ้างครับ

ปล. H1 กับ Alphard ใหญ่เกิน
: )

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ช่วงปีนี้-ปีหน้า จะมีรถแนว StepWGN เข้ามาอีกไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 07:33:56 »
อะไรที่ 0 ไม่ได้ขายเอง มีปัญหาหมดแหละครับ
ญาติผมเคยเอาเอสติมาไปโดนชนท้ายมา

กระจกหลังไม่แตก แต่กระจกด้านข้างขวาบานที่ 3 ดันแตก
เกรย์ที่นำเข้ามา เอากระจกเข้ามาไม่ได้ เพราะรถรุ่นที่ขาย กระจกไม่มี มอก!!!
ทางพี่โตก็ไม่เบิกให้

รถก็จอดอยู่อู่หลายเดือนเลย
สุดท้ายโชคดีมาก ที่ร้านรับเปลี่ยนกระจกที่ได้งานควบอู่ประกันหามาให้ได้ แต่ก็เป็นของมือ 2 อยู่ดี

ผมเองก็หารถครอบครัวประมาณ 1.5m +-นิดหน่อย มาแทนเจ้า space wagon

ผมว่าถ้าคุณไม่ห่วงเรื่องราคา
ยังมี kia carnival กับ ซันยอง สตาร์วิก ให้ลองพิจรณานะครับ
ราคาถูก แต่ผมขอบาย ไม่รู้อนาคตจะซ่อมมันไหวหรือเปล่า อยากใช้ 10 ปีแบบชิลๆ

ออฟไลน์ rojsak2021

Re: ช่วงปีนี้-ปีหน้า จะมีรถแนว StepWGN เข้ามาอีกไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:05:10 »
รอ stepwagon spada โฉมใหม่ดีกว่า  honda น่าจะเอาเข้ามานะครับ แต่ถ้ารู้ว่าราคาที่ญี่ปุ่นไม่ถึงล้าน มาถึงพี่ไทยซัดไปสองล้าน ความอยากอาจจะหดหายได้นะครับ

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:30:05 »
Odysseyขายหมดแล้วเหรอครับผม

ออฟไลน์ Jimbo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:36:35 »
Odysseyขายหมดแล้วเหรอครับผม
อาทิตย์ก่อนผ่านไปแถว 0 ตรง circle ราชพฤกษ์เขาบอกสีดำเบาะครีมคันสุดท้าย EL ลดเหลือแถวๆ2.6 เลยครับ
300-320-330-340-380 now 339

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:51:23 »
อยากรู้จริงๆ ว่าเกิดอะไรขึ้นกับโอดิสซี่ย์

ไม่แพง(สำหรับคนมีตังค์)
คันใหญ่
นั่งสบาย
เครื่องแรง
0 ก็รับผิดชอบระยะยาว(ขนาดรุ่นเก่าหรือรุ่นที่เขาไม่ได้เอาเข้ามา ยังจัดหาอะไหล่ให้)

แต่... ขายสู้เอสติม่าไม่ได้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 10:23:25 »
ตอนนี้ Honda เมามันกับการยกสูงรถ

BRV กับ MoBi ก็เลยถูกแทนให้เป็นรถครอบครัวไปละ

พอมาเปิดเวบ Mitsu ก็นึกขึ้นได้ว่ามี Delica อีกคันนึง
แต่หน้าตาไม่ผ่านอย่างแรง - . -

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 10:37:53 »
ถ้า toyota vellfire ราคาศูนย์ อยู่ที่ ไม่เกิน 2.5 ล้าน ผมว่าจะขายดีครับ (อยากให้ราคาถูกลงกว่านี้ครับ 5555)
ผมก็กำลังมองหา รถครอบครัวเหมือนกันครับ แฟนบอกว่าถ้าเลือกระหว่าง Vellfire กับ Fortuner แฟนบอกว่าเลือก For เพราะว่าคงไปได้ทุกที่มากกว่า ลุยได้มากกว่า ทนกว่า
เพราะบอกว่านั่งได้เท่ากันซะงั้น  :)

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 10:41:04 »
ผมกำลังว่าจะออกรถปลายปีนี้ จากที่มองๆโอดิสซีย์ไว้ตั้งแต่ช่วงมอเตอร์โชว์

เพราะช่วงนั้นเงินยังไม่พร้อม แต่พอเงินจะพร้อม ก็ดันเลิกเอาเข้าแล้ว อยากจะร้องไห้มาก

ตอนนี้ใช้ space wagon อยู่ แฟนก็อยากได้รถแนวๆนี้ อยากได้แถวสองปรับได้ ซึ่งในตลาด
ตอนนี้ไม่มีตัวไหนที่โดนใจบ้านผมเลยนอกจาก ody

ไม่รุ้ทำไมถึงเลิกนำเข้าดื้อๆ หรือกระแสไม่ดี?

ช่วงหลังผมเห็น ody วิ่งถนนก็บ่อยนะในกทม.

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 10:56:03 »
ผมกำลังว่าจะออกรถปลายปีนี้ จากที่มองๆโอดิสซีย์ไว้ตั้งแต่ช่วงมอเตอร์โชว์

เพราะช่วงนั้นเงินยังไม่พร้อม แต่พอเงินจะพร้อม ก็ดันเลิกเอาเข้าแล้ว อยากจะร้องไห้มาก

ตอนนี้ใช้ space wagon อยู่ แฟนก็อยากได้รถแนวๆนี้ อยากได้แถวสองปรับได้ ซึ่งในตลาด
ตอนนี้ไม่มีตัวไหนที่โดนใจบ้านผมเลยนอกจาก ody

ไม่รุ้ทำไมถึงเลิกนำเข้าดื้อๆ หรือกระแสไม่ดี?

ช่วงหลังผมเห็น ody วิ่งถนนก็บ่อยนะในกทม.

ผมว่าน่าจะเพราะยอดไม่เดินนะ ขนาดขายก่อนคู่แฝดมาตั้งนานยังเห็นรถวิ่งบนนถนนน้อยกว่าเลย หรือไม่ก็คงต้องรอโฉม minor ไม่แน่ Honda อาจจะทำแบบเดียวกับที่ทำกับ StepWGN คือลดราคาแล้วอัด option กระจาย

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 13:08:43 »
อยากรู้จริงๆ ว่าเกิดอะไรขึ้นกับโอดิสซี่ย์

คันใหญ่
นั่งสบาย
เครื่องแรง
0 ก็รับผิดชอบระยะยาว(ขนาดรุ่นเก่าหรือรุ่นที่เขาไม่ได้เอาเข้ามา ยังจัดหาอะไหล่ให้)

ตอบในฐานะคนที่ใช้รุ่นปัจจุบันอยู่นะครับ
- เรื่องราคาทุกวันนี้ยังคิดอยู่เลยครับว่ารถมันมีอะไรให้แพงได้ขนาดนี้ ผมใช้รุ่นEอยู่นะครับ ออพชั่นสู้Accordคันละล้านกว่ายังไม่ได้เลยครับ รถคันละเกือบ3ล้าน จอDVDก็ไม่มี ไฟหน้าก็ไม่LED ฯลฯ
- เรื่องนั่งสบายลองนั่งเบาะแถว2ดูนะครับ ตัวเบาะจะนั่งสบายดีครับ แต่บริเวณพื้นที่วางขามันจะนูนขึ้นมาเพราะมียางอะไหล่ซ่อนไว้อยู่ ทำให้พื้นชันนั่งนานๆไม่สบายมากนัก

พ่อผมเอารถเข้าศูนย์(ไม่ได้ออกรถที่นั่น) เอาไปเข้าเพราะใกล้บ้าน พนง.เดินมาทำหน้างงว่ามันคือรุ่นอะไร ถามปัญหาอะไรไปก็ตอบแทบไม่ได้ซักอย่างเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 13:23:18 โดย Micjty »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 14:52:00 »
ผมว่า Honda น่าจะนำเข้ามานะครับ แต่ไม่รู้เมื่อไหร่ ดูตัวใหม่ สวย และน่าใช้ขึ้นมาก

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 16:27:24 »

คันใหญ่
นั่งสบาย
เครื่องแรง

ผมว่าราคาอย่างเดียวเลยครับ ตั้งราคามา 2.95 ล้านบาท

ส่วนใหญ่ไป alphard /Vellfire กันหมด ใหญ่กว่า หรูกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า

ช่วง Motor show มีโปรลด 4 แสน เหลือ 2.55 ล้าน หลังกจากนั้นรถหมด Stock อย่างรวดเร็ว

ถ้าตั้งราคามาตัว TOP 2 ล้านกลางๆ ตัว E 2 ล้านต้นๆ ตั้งแต่แรก น่าจะขายได้ดีกว่านี้ครับ 

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 16:50:51 »

คันใหญ่
นั่งสบาย
เครื่องแรง

ผมว่าราคาอย่างเดียวเลยครับ ตั้งราคามา 2.95 ล้านบาท

ส่วนใหญ่ไป alphard /Vellfire กันหมด ใหญ่กว่า หรูกว่า ภาพลักษณ์ดีกว่า

ช่วง Motor show มีโปรลด 4 แสน เหลือ 2.55 ล้าน หลังกจากนั้นรถหมด Stock อย่างรวดเร็ว

ถ้าตั้งราคามาตัว TOP 2 ล้านกลางๆ ตัว E 2 ล้านต้นๆ ตั้งแต่แรก น่าจะขายได้ดีกว่านี้ครับ

ฮอนด้าเขาเอา estima เป็น benchmark ในการตั้งราคาหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นว่าประตูสไลด์เหมือนกัน
เบาะแถวสองปรับได้เหมือนกัน
แถมแถวสามยังยัดลงหลุมด้วยไฟฟ้าเหมือนกันอีก

ถ้าตั้งต่ำเกิน มันจะไปเบียดกับ สเต็ปแวกอนที่ตั้งสูงลิ่วๆ

จริงๆ ถ้าฮอนด้าตั้งสเต็ปไว้เท่าเสปซแวกอนสมัยก่อน ผมก็ซื้อแล้วล่ะครับ

ตอนนี้ผมมีงบ 1.6m
ในเมื่อไม่มีอะไรที่ดีไปกว่าสเปซแวกอน(ที่เริ่มเก่าแล้ว)
ผมก็ตกลงปลงใจกับภรรยาว่า ppv ก็ได้
ตอนนี้กำลังลุ้น pjs ตัวโก่งเลย
หลังจากที่ไปลองฟอร์จูนเนอร์มาแล้ว ภรรยาก็พอรับได้

ส่วนรถแวนเจ็ดที่นั่งสำหรับ พศ นี้อาจจะขอบายแล้วล่ะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 17:22:02 »
รถที่ไม่ใช่รถศูนย์ เวลามีปัญหาจะปวดหัวมาก หาอะไหล่ยาก

ออฟไลน์ Micjty

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 18:56:12 »

คันใหญ่
นั่งสบาย
เครื่องแรง

ฮอนด้าเขาเอา estima เป็น benchmark ในการตั้งราคาหรือเปล่าครับ
เพราะเห็นว่าประตูสไลด์เหมือนกัน
เบาะแถวสองปรับได้เหมือนกัน
แถมแถวสามยังยัดลงหลุมด้วยไฟฟ้าเหมือนกันอีก

ถ้าตั้งต่ำเกิน มันจะไปเบียดกับ สเต็ปแวกอนที่ตั้งสูงลิ่วๆ

จริงๆ ถ้าฮอนด้าตั้งสเต็ปไว้เท่าเสปซแวกอนสมัยก่อน ผมก็ซื้อแล้วล่ะครับ

ตอนนี้ผมมีงบ 1.6m
ในเมื่อไม่มีอะไรที่ดีไปกว่าสเปซแวกอน(ที่เริ่มเก่าแล้ว)
ผมก็ตกลงปลงใจกับภรรยาว่า ppv ก็ได้
ตอนนี้กำลังลุ้น pjs ตัวโก่งเลย
หลังจากที่ไปลองฟอร์จูนเนอร์มาแล้ว ภรรยาก็พอรับได้

ส่วนรถแวนเจ็ดที่นั่งสำหรับ พศ นี้อาจจะขอบายแล้วล่ะครับ

เบาะแถวสามOdysseyรุ่นนี้พับลงหลุมด้วยมือครับ ไม่มีระบบไฟฟ้าอัตโนมัติมาให้ เช่นเดียวกับฝาท้ายครับ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 19:41:31 »
ฟังๆดูทุกคนจะลืม Innova ไปนะครับ  :P :P

ต้องขอออกตัวก่อนว่ามันไม่ใช่ MPV พื้นฐานเก๋งเหมือน STEPWGN
แต่พื้นที่ภายใน ถ้าเทียบกับ PPV ผมว่ามันต้องดีกว่า และขับบนถนนลาดยางผมว่ามันต้องนุ่มกว่า
(เดานะครับ ตาม trend ของ Innova 1 กะ Fortuner 1)

ถ้าคุณอยากได้นุ่มนวลและขับดีกว่านั้น ผมคิดว่า เพิ่มตังคเล่น Odyssey เถอะครับ ถ้ายังหาทัน
ซ่อมง่ายกว่า รถเกรย์แน่แน่
หรือไม่ก็ PPV ที่ช่วงล่างน่าจะดีที่สุดในตลาดตอนนี้ก็ Everest เลยครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น คำถามหลักคือ คุณใช้เบาะตอน 3 มากน้อยเพียงใดครับ
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออนไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 19:44:38 »
มันน่าน้อยใจนัก

......เดลิก้า บ่นลอยๆ

ออฟไลน์ WTN

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 21:54:52 »

เท่าที่คุยกับเจ้าหน้าที่ฮอนด้าดู จริงๆแล้ว ฮอนด้าเองมีแผนที่จะผลิต Stepwagon ใหม่ในไทยโดยเริ่ม ไลน์การผลิตสิ้นปีนี้
แต่โดนพิษ สภาวะเศรษฐกิจเข้าไป รถล้นตลาด เลยเงียบๆแผนนี้ไป ณ ตอนนี้ ถ้ารอได้ก็รอก่อนครับ เผื่อจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง

ตัวผมเองเพิ่งไปสอย Stepwagon เป็นรถ Executive used  ที่ Honda Used Car ตรงใกล้ๆ Makro นราธิวาสมา ถ้าไม่ติดว่าต้องซื้อรถใหม่เท่านั้น ลองแวะไปดูครับ ผมว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับเงินประมาณ 1m ต้นๆ

เห็นยังมีสีดำยังเหลืออยู่อีก สองคัน

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 22:00:36 »

เท่าที่คุยกับเจ้าหน้าที่ฮอนด้าดู จริงๆแล้ว ฮอนด้าเองมีแผนที่จะผลิต Stepwagon ใหม่ในไทยโดยเริ่ม ไลน์การผลิตสิ้นปีนี้
แต่โดนพิษ สภาวะเศรษฐกิจเข้าไป รถล้นตลาด เลยเงียบๆแผนนี้ไป ณ ตอนนี้ ถ้ารอได้ก็รอก่อนครับ เผื่อจะมีอะไรเปลี่ยนแปลง

ตัวผมเองเพิ่งไปสอย Stepwagon เป็นรถ Executive used  ที่ Honda Used Car ตรงใกล้ๆ Makro นราธิวาสมา ถ้าไม่ติดว่าต้องซื้อรถใหม่เท่านั้น ลองแวะไปดูครับ ผมว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจสำหรับเงินประมาณ 1m ต้นๆ

เห็นยังมีสีดำยังเหลืออยู่อีก สองคัน

วันนี้ไปดู STEP ที่พัฒนาการมาครับ  มีแต่สีน้ำเงิน
สภาพไม่ได้กริป อะไรครับ เดี๋ยวผมจะ. PM ไปถามเบอร์เซลส์นะครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 22:16:43 »

ผมว่ารถระดับ 1 ล้านปลายๆอัพไม่ค่อยได้รับผลกระทบจากพิษเศรษฐกิจเท่าไหร่นะ ขนาด Alphard + Vellfire เปิดตัวแป๊บเดียวเศรษฐีไทยถอยป้ายแดงกันกระจายเลย ถ้าผลิตในไทยจริงรถที่น่าจะกระทบที่สุดน่าจะเป็น D-Segment ทั้งหลายนี่แหละ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 01:26:16 »
ฟังๆดูทุกคนจะลืม Innova ไปนะครับ  :P :P

ต้องขอออกตัวก่อนว่ามันไม่ใช่ MPV พื้นฐานเก๋งเหมือน STEPWGN
แต่พื้นที่ภายใน ถ้าเทียบกับ PPV ผมว่ามันต้องดีกว่า และขับบนถนนลาดยางผมว่ามันต้องนุ่มกว่า
(เดานะครับ ตาม trend ของ Innova 1 กะ Fortuner 1)

ถ้าคุณอยากได้นุ่มนวลและขับดีกว่านั้น ผมคิดว่า เพิ่มตังคเล่น Odyssey เถอะครับ ถ้ายังหาทัน
หรือไม่ก็ PPV ที่ช่วงล่างน่าจะดีที่สุดในตลาดตอนนี้ก็ Everest เลยครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น คำถามหลักคือ คุณใช้เบาะตอน 3 มากน้อยเพียงใดครับ

อินโนว่าผมว่าช่วงล่างในเมืองประเสริฐกว่าฟอร์จูนเนอร์เยอะเลยครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 10:04:15 »
ถามต่อ ณ.นาทีนี้ เอสติม่ายังน่าเล่นมั้ยครับ ถ้าคิดจะเล่นมือหนึ่งของเกรย์

แต่ตัวผมเองอยู่ ตจว. ไม่ค่อยมีเวลาเอารถไปเข้า 0 ที่กทม.ด้วย เพราะว่าผมทำงาน
แทบจะเจ็ดวันเลย ตอนแรกที่คิดจะออกโอดิสซีย์เพราะว่ายังมี 0 ของฮอนด้าใกล้ๆบ้าน

เรื่องจะไป ppv แฟนผมเซย์โนว์อย่างเดียวเลย ตอนนี้หวยเลยไปออกที่ CRV แต่ใจผมยัง
อยากได้รถทรงนี้อยู่ เพราะกะว่าจะมีลูกอีกคน ขนาดมีคนเดียวเวลาไปกทม.ทีของยังเต็มรถเลย

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 10:59:07 »
ถามต่อ ณ.นาทีนี้ เอสติม่ายังน่าเล่นมั้ยครับ ถ้าคิดจะเล่นมือหนึ่งของเกรย์

แต่ตัวผมเองอยู่ ตจว. ไม่ค่อยมีเวลาเอารถไปเข้า 0 ที่กทม.ด้วย เพราะว่าผมทำงาน
แทบจะเจ็ดวันเลย ตอนแรกที่คิดจะออกโอดิสซีย์เพราะว่ายังมี 0 ของฮอนด้าใกล้ๆบ้าน

เรื่องจะไป ppv แฟนผมเซย์โนว์อย่างเดียวเลย ตอนนี้หวยเลยไปออกที่ CRV แต่ใจผมยัง
อยากได้รถทรงนี้อยู่ เพราะกะว่าจะมีลูกอีกคน ขนาดมีคนเดียวเวลาไปกทม.ทีของยังเต็มรถเลย

Delica ดูจะมีภาษีมากกว่านะครับ อย่างน้อย มิตซูมอเตอร์ ก็เป็นคนรับผิดชอบโดยตรง
ถูกกว่ากันเป็นล้าน

และถ้าสมมติคุณอยู่แถวนครราชศรีมา ก็จัดเดียร์แกรนด์คาร์นิวัลไปเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Chaw

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 14:54:51 »

อินโนว่าผมว่าช่วงล่างในเมืองประเสริฐกว่าฟอร์จูนเนอร์เยอะเลยครับ

ขอโทษครับ ผมเขียนไม่เคลียร์
ผมหมายถึง Innova ตัวใหม่ที่จะเปิดตัวหลัง Fortuner หน่ะครับ คือผมไม่ทราบว่าช่วงล่างมันจะเป็นยังงัย
เลยคิดเอาว่า มันน่าจะดีกว่า Fortuner ใหม่ เมื่อวิ่งในเมือง (ตามการเปรียบเทียบ Fortuner 1 กับ Innova 1)

คิดว่าถ้าคุณเจ้าของกระทู้ รอได้ ก็อยากให้ไปลอง Innova ตัวเดิมก่อนครับ ว่ารับได้กับการขับขี่ไหม ตัวใหม่คิดว่าน่าจะดีกว่าเดิมอยู่บ้าง
อย่าพึ่งดูภายใน ภายนอก การตกแต่ง บลาๆ นะครับ คือแค่การขับขี่ก่อน
Own : Porsche Boxster 986 MT
Drive : +Volvo S80 D4 +Toyota Fortuner
Drove : Honda Accord Euro CL9, Volvo 960, Volvo S80 D5, Toyota Prado J120
Want : Porsche C2 996 MT

ออนไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 14:57:19 »
ถ้าอยู่ กทม คงบอกให้ไปเอสติม่า ดีกว่าครับ
รถมันตอบทุกโจทย์ ไม่มากไปไม่น้อยไป ลงตัวจริงๆ จนป่านนี้ลากขายเป็นสิบปี ก็ยังมีคนซื้อเรื่อยๆเพราะไม่มีตัวเลือกอื่นที่สู้ได้

ขนาดโอดิสซี่ตัวใหม่ ที่ใหม่กว่าหลายปี ผมว่ายังกินมันยาก เพราะออปชั่นมันมาครบ หลังคา ซันรูฟ หลังคาโปร่งโล่งสบาย นั่งเบาะแถวสองสบายกว่าโอดิสซี่
แถวหลังพับไฟฟ้า (บางรุ่นพับมือ) ประตูข้างหลังสองฝั่งไฟฟ้า ในราคา 2.5 ล้าน (เกรย์)

ถ้าไปเล่นรุ่นอื่นก็จะมีตินั่น นู่นนี่ได้อย่างเสียอย่าง
สเตปเก่าก็แข็งและแคบกว่า มีดีที่สูงโปร่งแต่เบาะก็เล็ก และไม่มีของใหม่ละ
โอดิสซี่ก็หลังคาเตี้ยเบาะแถวสองนั่งชันเข่า พอนอนให้มันสบายก็แหงนไปเจอหลังคาตันๆ อึดอัดๆ ราคาก็แพงไปไกล ภายในก็ยังแคบกว่าเอสติม่า (เห็นมีเกรย์ยังนำเข้ามาอยู่)
H1 ได้ใหญ่กว้างแต่ก็อุ้ยอ้ายจากขนาดที่ใหญ่เกินไปสำหรับบางครอบครัว เข้าห้างบางที่ก็ต้องลุ้น ปัญหาหลักคือช่วงล่างมันเด้ง แต่มีดีที่ราคาและขนาดและเครื่องแรง
KIA ดูดีหมด แต่ผู้นำเข้าชื่อเสียงล้ำเลิศหนึ่งในปฐพี
Delica โบราณกว่า เอสติม่าอีก แถมแคบๆ ขนาดประมาณ สเตปวากอน

Alphard / VW / MB V klass พวกนี้ก็ใหญ่เกินสำหรับบางครอบครัว และราคาก็แพงไปไกล

เอสติม่าจะติคงมีสองเรื่องคือรถมันออกมานานแล้วกับต้องซื้อเกรย์
นอกนั้น เอสติม่าตอบโจทย์ได้ทุกอันจริงๆ สำหรับรถพ่อบ้าน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 17:44:58 »

ขอโทษครับ ผมเขียนไม่เคลียร์
ผมหมายถึง Innova ตัวใหม่ที่จะเปิดตัวหลัง Fortuner หน่ะครับ คือผมไม่ทราบว่าช่วงล่างมันจะเป็นยังงัย
เลยคิดเอาว่า มันน่าจะดีกว่า Fortuner ใหม่ เมื่อวิ่งในเมือง (ตามการเปรียบเทียบ Fortuner 1 กับ Innova 1)

คิดว่าถ้าคุณเจ้าของกระทู้ รอได้ ก็อยากให้ไปลอง Innova ตัวเดิมก่อนครับ ว่ารับได้กับการขับขี่ไหม ตัวใหม่คิดว่าน่าจะดีกว่าเดิมอยู่บ้าง
อย่าพึ่งดูภายใน ภายนอก การตกแต่ง บลาๆ นะครับ คือแค่การขับขี่ก่อน

ครับพี่

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2015, 20:20:13 »
ถ้าราคาล้านกลางๆถึงล้านปลาย นาทีนี้ผมติดใจ Kia Carnival 2015 ครับ ทั้งสมรรถนะและการใช้งานคุ้มกว่ารถที่แพงกว่าเป็นล้านด้วย เสียดายอย่างเดียว อยุู่ภายใต้ร่ม... เฮ้อ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 12:51:43 »

Delica ดูจะมีภาษีมากกว่านะครับ อย่างน้อย มิตซูมอเตอร์ ก็เป็นคนรับผิดชอบโดยตรง
ถูกกว่ากันเป็นล้าน

และถ้าสมมติคุณอยู่แถวนครราชศรีมา ก็จัดเดียร์แกรนด์คาร์นิวัลไปเลยครับ

Delica ไม่ไหวครับ ผมเคยไปดูมาแล้ว ไม่ชอบเอามากๆเลย

ว่าจะลองหาโอดี้ดูอีกทีว่ายังพอมีมั้ย

ถ้าไม่ได้จริงๆคงยอมไป CRV แล้วล่ะครับ ดูกี่รุ่นๆภรรเมียก็ไม่ชอบเลย 55