ผู้เขียน หัวข้อ: วัดสเปก Fortuner vs Everest ใครมีใครไม่มี  (อ่าน 8744 ครั้ง)

ออฟไลน์ franky

• Full Member
วัดสเปก Fortuner vs Everest ใครมีใครไม่มี
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 10:57:59 »
ตามที่คุณ MoO Cnoe ได้จัดทำข้อมูลสเปค Toyota Fortuner 2.8V 4x4 A/T vs Ford Everest 3.2 Titanium+ 4x4 A/T
ผมเลยลองมาสรุปดูอีกทีว่าใครติดอาวุธอะไรกันมาบ้าง และอีกฝ่ายไม่มี หรือมีแต่ไม่เหมือนกัน เพื่อมาดูกันว่าในราคาเท่ากันเค้าใส่อะไรกันมามั่ง
ไม่ได้ว่าบอกใครดีกว่าใครนะครับ สุดท้ายก็อยู่ทีคนซื้อว่าชอบแบบไหน จะได้เปรียบมวยกันง่ายขึ้น

อ้างอิงข้อมูลจาก http://www.headlightmag.com/fortuner-vs-everest-ppv-compare/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2015, 09:33:51 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: วัดสเปก Fortuner vs Everest ใครมีใครไม่มี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 11:05:20 »
Fortuner โดนหมัดรัวเลยนะครับ
Everest จัด Combo ชุดใหญ่

อย่างที่ผมบอกครับ

หลังจากไปลอง Fortuner แล้ว อยากได้ Everest ซะงั้น  :D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ aomaonarak

• Newbie
  • *
Re: วัดสเปก Fortuner vs Everest ใครมีใครไม่มี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 11:10:10 »
everest ได้เปรียบนิดๆ นะครับ แต่ fortuner เครื่องเล็กกว่า อืม น่าคิดๆ

ออฟไลน์ unseen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 11:49:19 »
Everest มีตังจัดไปเเบบไม่ต้องคิดมากเลยจริงๆ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 11:54:34 »
ผมนี่กลัวสุด คือเครื่อง 3.2 มันจะกินน้ำมันเยอะหรือเปล่า คือไม่ได้ถามหาความประหยัดนะ
แต่ว่า กลัวมันจะกินน้ำมันไม่ถึง 10 กม./ลิตร ครับ
แต่ของพี่โต ผมว่า ยังไงก็ได้เกิน 10 แน่ๆ เพราะตัวเก่า 3.0 ยังได้ระดับ 12-13 สบายๆ
แล้วเห็นบอกว่าเทคโนโลยีใหม่ด้วย ประหยัดขึ้น ก็น่าจะดีขึ้น หรือยังไงครับ
 :)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:06:04 »
ถ้าสำหรับรถครอบครัวแล้ว...

เบาะแถว 3 พิงไม่ได้
ไม่มี dvd
แต่ดันมีมูนรูฟ

กับอีกคัน
ไม่มีมูนรูฟ
มี dvd
เบาะหลังปรับพิงได้

ขาดๆเกินๆทั้งคู่ครับ

ส่วนเรื่องระบบขับเคลื่อนต่างๆ
หรือระบบความปลอดภัย ผมว่า ก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:09:02 »
แต่อีกปัจจัยสำคัญที่คนจะซื้อจริงๆ (ไม่ใช่นักเปรียบสเปค) นำมาประเมินค่าในการตัดสินใจซื้อด้วย ได้แก่....

1) ความคุ้มค่าในระยะยาว  การซัพพอร์ตอะไหล่ที่ดีกว่าทำให้ Fortuner มีอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่า
2) ความหลากหลายของศูนย์บริการ  โตโยต้าลงทุนส่วนนี้ไว้เยอะกว่าชัดเจน แต่ละจังหวัดศูยน์บริการเพียบ
3) ความเป็นมืออาชีพของศูนย์บริการ  ผมว่า Ford ห่วยกว่ามากๆๆๆ
4) ราคาของอะไหล่  รถบางยี่ห้อจะถูกตอนซื้อ แต่จะแพงตอนใช้

ปัจจัยเหล่านี้ต่อให้นักทดสอบรถระดับมือทองก็ไม่สามารถบอกเราได้  ผู้ที่จะมีข้อมูลก็คือเหล่าบรรดาผู้ใช้รถเองที่จะแชร์บอกกันจึงทำให้รถของฟอร์ดราคาตกมากกว่าเมื่อต้องการขายต่อ  และผมก็มั่นใจว่าถ้าฟอร์ดไม่ปรับปรุงเรื่องหลังขายต่อให้มีสินค้าเทพปานใดก็ตามจะไม่มีวันขายดีกว่า Toyota ได้เลย
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:22:25 »
แต่อีกปัจจัยสำคัญที่คนจะซื้อจริงๆ (ไม่ใช่นักเปรียบสเปค) นำมาประเมินค่าในการตัดสินใจซื้อด้วย ได้แก่....

1) ความคุ้มค่าในระยะยาว  การซัพพอร์ตอะไหล่ที่ดีกว่าทำให้ Fortuner มีอายุการใช้งานที่ยาวนานกว่า
2) ความหลากหลายของศูนย์บริการ  โตโยต้าลงทุนส่วนนี้ไว้เยอะกว่าชัดเจน แต่ละจังหวัดศูยน์บริการเพียบ
3) ความเป็นมืออาชีพของศูนย์บริการ  ผมว่า Ford ห่วยกว่ามากๆๆๆ
4) ราคาของอะไหล่  รถบางยี่ห้อจะถูกตอนซื้อ แต่จะแพงตอนใช้

ปัจจัยเหล่านี้ต่อให้นักทดสอบรถระดับมือทองก็ไม่สามารถบอกเราได้  ผู้ที่จะมีข้อมูลก็คือเหล่าบรรดาผู้ใช้รถเองที่จะแชร์บอกกันจึงทำให้รถของฟอร์ดราคาตกมากกว่าเมื่อต้องการขายต่อ  และผมก็มั่นใจว่าถ้าฟอร์ดไม่ปรับปรุงเรื่องหลังขายต่อให้มีสินค้าเทพปานใดก็ตามจะไม่มีวันขายดีกว่า Toyota ได้เลย

ใช่ครับ บ้านเราไม่เหมือนทางฝั่งบ้านเขาที่เมกานู่น
รถคันนึงก็แพงแสนแพง ใช่ว่าจะซื้อมา 5 ปีแล้วต้องโดนบังครับเปลี่ยน

อยากให้ฟอร์ดคิดหนักๆเลยครับ
มีคนอยากได้รถเขาเยอะแยะ แต่ไม่กล้าซื้อ

ดูฮอนด้า กับอีซูสุก็พอครับ กว่าจะเป็นวันนี้ได้ มันไม่ใช่ขายรถเสร็จแล้วก็จบกันไป

ออฟไลน์ arya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:24:02 »
ง่ายๆ เลยครับ พอใจคันไหน ซื้อ คันนั้น

และ ผลสุดท้าย ยอดขาย จะเป็นตัวบอก ทุกสิ่งทุกอย่างเอง

ใครทำถูกใจลูกค้า คนนั้นก้อได้ยอดขายไป

ถ้าทำไม่ดี ออฟชั่น ไม่ถูกใจ ยอดตก เค้าก้อต้อง แก้ไขเพิ่มเติม ของเค้าไปเอง

ปล. สงสัยว่าใครถือหุ้น หรือ เป็นเจ้าของ 2 บริษัทนี้ อิอิอิ

ออฟไลน์ Devill_PRO

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:44:48 »
รอดูตาอยู่ 1 ส.ค. นี้ดีไหมครับ
ผมว่าออกกลางๆ ช้อนลูกค้าได้เยอะเลย

ออฟไลน์ Minidog

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 12:55:15 »
เห็นในfaceบอกว่าวันนี้จะให้สื่อเทสEverestไม่แน่ใจว่ามีทีมงานของเว็บไหมครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 13:02:01 »
เรื่องของอะไหล่เทียบกันด้วยอะไหล่มือหนึ่งจากศูนย์สิครับไม่ใช่อะไหล่แท้กับอะไหล่เทียมหรืออะไหล่มือสอง ตอนกรณีปั๊มABSแคมรี่ที่ใครๆก็ว่าโตโยต้าอะไหล่ถูกทำไมพอเปลี่ยนแล้วแพง สุดท้ายก็มีคนชี้แจงว่าอะไหล่ชิ้นนี้แพงในรถทุกยี่ห้ออยู่แล้วแต่คนไม่รู้กันนั่นเอง  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ poona

• ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้
    • บาร์โค้ดสโตร์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 13:08:27 »
ชอบรุ่นไหน ก็ซื้อรุ่นนั้น ชอบยี่ห้อไหน ก็ซื้อยี่ห้อนั้น
ไม่มีใครสามารถตอบแทนเราได้ เพราะว่าแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน บางครั้งเชื่อคนอื่นๆก็มานั่งเสียใจทีหลังก็มีเยอะ ข้อมูลมีไว้เปรียบเทียบ
สุดท้ายแล้วผู้ใช้งานนั้นแหละเป็นผู้ตัดสินใจ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจกันทุกๆคนครับ

*ส่วนตัวใช้รถคันหนึ่ง 6-10 ปี มองรถที่ศูนย์บริการเยอะและอะไหล่หาง่าย* จะได้ไม่ต้องรอกันนานๆ
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด เท่าที่จะทำได้    https://www.facebook.com/barcoderetailstores

ออฟไลน์ Jetz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 14:23:10 »
ถ้าผมมีเงินมากพอสามารถซื้อได้ทั้งคู่ ผมเลือกรถที่ดีที่สุด มีอะไรๆ ที่ครบที่สุด  ไม่ใส่ใจเรื่องค่าใช้จ่ายที่ต่างกันแค่หลัก พัน หรอกครับ ส่วนเรื่องศูนย์ เดี๋ยวนี้แทบไม่ต่างกันแล้ว การซ่อมบำรุงตามระยะประมาณ ก็ปีละ 2 ครั้งเอง

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 14:25:27 »
2 คันนี้มันจะร้อนไปหรือยังครับพี่น้อง มีแค่กระทู้ 2 กระทู้ก็ได้นะ เนื้อหาก็เหมือนเดิม คนตอบก็ตอบแบบเดิมๆ ไม่ได้สาระอะไรเพิ่มมาเลยนะครับ ไม่เบื่อกันหรือไง

สุดท้ายเงินใครก็เงินใคร ชอบแบบไหน เหมาะสมกับยี่ห้อไหนก็ซื้อขับ แค่นั้นเอง เดี๋ยว Pajero sport เปิดมามีเซอร์ไพรซ์ขายเป็นเทน้ำเทถ้าแล้วจะขำให้

ผมเรียนตามตรงว่าผมก็ไม่เชียร์ให้ใครเอา Everest นะ แม้แต่คุณพ่อของผมเอง ผมเลือกเพราะมันเหมาะกับผม ผมชอบมันหล่อทั้งคัน ไม่ใช่รถคันเดียวในบ้าน และผมจ่ายได้โดยไม่ต้องคิดอะไรมาก ส่วนเรื่องที่ผมโจมตี fortuner ใหม่ ผมก็อธิบายไปเกือบทุกครั้ง ในฐานะที่ผมเป็นลูกค้าโตโยต้า ผมรับไม่ได้กับวีธีการดำเนินการที่มันเอาเปรียบกันมากเกินไปแบบนี้ มันโหมโฆษณามาหลอกเราว่าสุดยอด เป็นผู้นำด้านเทคโนโลยี บลา บลา บลา แต่การพัฒนามันกลับสู้ที่โฆษณาไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2015, 14:29:10 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 18:00:47 »
Cool box Everest มีนะครับ แต่ไปอยู่ในกล่องพักแขนตรงกลางแทน

ส่วน Navi มีนะ แต่ไม่มี Map กำลังคิดอยู่ว่าจะหาเพื่อนที่มีมาสด้า สาม/สอง มาลองใส่การ์ด Map ลงไปดูเหมือนกันว่าจะใช้ได้มั้ย ช่อง SD นั่นจริงๆมันไว้ใส่ Map แต่ไม่มี Map ไทยมันเลยค้างคา
////////////////////

ส่วนเรื่องศูนย์ เอาเป็นว่าแล้วแต่คนครับ ในเมื่อผมใช้ฟอร์ดมาแล้ว 3 คัน 3 รุ่น มาเกิน 10 ปีแล้ว คันต่อมาเป็นฟอร์ดก็ไม่คิดมากครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ thchalerms

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 18:49:21 »
มองที่ตัวรถอย่างเดียว everest เหนือกว่าทุกอย่าง
จากคนที่ชอบ ฟอร์ด แต่ไม่เคยซื้อฟอร์ด

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 19:59:09 »
ช่วงนี้ฮ็อตกันจริงๆคู่นี้

เดี๋ยวเจอตาอยู่ รอแพพ

555+

ออฟไลน์ tierak

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 21:11:49 »
ฮอดจริงคู่นี้  รออีกนิดปาเจโร่ออกมาจะได้มีมวยหมู่  :D :D ;D

ออฟไลน์ bon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 21:43:35 »
Cool box Everest มีนะครับ แต่ไปอยู่ในกล่องพักแขนตรงกลางแทน

ส่วน Navi มีนะ แต่ไม่มี Map กำลังคิดอยู่ว่าจะหาเพื่อนที่มีมาสด้า สาม/สอง มาลองใส่การ์ด Map ลงไปดูเหมือนกันว่าจะใช้ได้มั้ย ช่อง SD นั่นจริงๆมันไว้ใส่ Map แต่ไม่มี Map ไทยมันเลยค้างคา
////////////////////

ส่วนเรื่องศูนย์ เอาเป็นว่าแล้วแต่คนครับ ในเมื่อผมใช้ฟอร์ดมาแล้ว 3 คัน 3 รุ่น มาเกิน 10 ปีแล้ว คันต่อมาเป็นฟอร์ดก็ไม่คิดมากครับ
ยังไงถ้า Navi ใช้ได้ไม่ได้ยังไงมาอัพเดทให้ฟังด้วยนะครับ เพราะผมก็หวังให้มันใช้ได้เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 02:11:33 »
มองที่ตัวรถอย่างเดียว everest เหนือกว่าทุกอย่าง
จากคนที่ชอบ ฟอร์ด แต่ไม่เคยซื้อฟอร์ด

อารมณ์เดียวกันเลยครับ ชอบ focus, ranger, everest แต่ยังไม่กล้าซื้อ ไม่ใช่เพราะราคาขายต่อ แต่เพราะความไม่สเถียรของตัวรถกับปัญหา defect ต่างๆ ที่ร้ายแรงเกินรับได้

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 07:07:33 »
แค่เข้าไปนั่งด้านใน แล้วมองรอบๆ ก็สรุปได้แล้ว everest มันมีเสน่กว่าเยอะจริงๆ จนผมคิดว่า Toyota ดูถูกคนใช้รถไปมั๊ย

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 08:19:27 »
       ยอดขายฟอร์ด คงไม่มากไปกว่าโต แต่ฟอร์ดขายใบจองตัวท๊อปของโควต้าปีนี้ไปหมดเเล้ว
มาลุ้นดีกว่า จะมีคนทิ้งใบจองฟอร์ดสักกี่คน

ป.ล. เรื่องอะไหล่ฟอร์ด ผมไม่เคยรอนาน หลายคนวิจารณ์ทั้งที่ไม่เคยใช้
       เมื่อก่อนจะซื้อ J32 ได้มีโอกาสนั่งรถFortuner ของเจ้านาย ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองโชว์หน้าบนหน้าจอ 8กม. กว่าๆต่อลิตร

ออฟไลน์ Uzsa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 09:43:40 »
2 คันนี้มันจะร้อนไปหรือยังครับพี่น้อง มีแค่กระทู้ 2 กระทู้ก็ได้นะ เนื้อหาก็เหมือนเดิม คนตอบก็ตอบแบบเดิมๆ ไม่ได้สาระอะไรเพิ่มมาเลยนะครับ ไม่เบื่อกันหรือไง

สุดท้ายเงินใครก็เงินใคร ชอบแบบไหน เหมาะสมกับยี่ห้อไหนก็ซื้อขับ แค่นั้นเอง เดี๋ยว Pajero sport เปิดมามีเซอร์ไพรซ์ขายเป็นเทน้ำเทถ้าแล้วจะขำให้

ผมเรียนตามตรงว่าผมก็ไม่เชียร์ให้ใครเอา Everest นะ แม้แต่คุณพ่อของผมเอง ผมเลือกเพราะมันเหมาะกับผม ผมชอบมันหล่อทั้งคัน ไม่ใช่รถคันเดียวในบ้าน และผมจ่ายได้โดยไม่ต้องคิดอะไรมาก ส่วนเรื่องที่ผมโจมตี fortuner ใหม่ ผมก็อธิบายไปเกือบทุกครั้ง ในฐานะที่ผมเป็นลูกค้าโตโยต้า ผมรับไม่ได้กับวีธีการดำเนินการที่มันเอาเปรียบกันมากเกินไปแบบนี้ มันโหมโฆษณามาหลอกเราว่าสุดยอด เป็นผู้นำด้านเทคโนโลยี บลา บลา บลา แต่การพัฒนามันกลับสู้ที่โฆษณาไม่ได้เลย

เห็นคุณโพสต์เเล้วขึ้นตาม เอาค่าโฆษณาที่โหมกระหน่ำนับพันๆล้าน มาใส่ออฟชั่นแทนได้ไหม ตัวขับสี่ลดชั้นจากฟลูเป็นพาร์ททาร์ม ใครจะไปซื้อนอกจากคนที่ไม่ค่อยรู้อะไร ดิสเบรคหลัง กระจกตัดแสง ที่ปัดน้ำฝนออโต้ ใส่มาให้จะล้มละลาย? ไปดูคู่แข่งนู้นเค้าไปไหนถึงไหนแล้ว แทนที่จะเอาความเป็นเจ้าตลาดที่ได้เปรียบอยู่แล้ว ใส่ออฟชั่นไป คนซื้อนี้แทบจะไม่ต้องเทียบกับคู่แข่งแล้ว เพราะฐานมันพร้อมแล้ว ตอนนี้คนซื้อเค้าเปรียบเทียบออฟชั่นการก่อนซื้อแล้วนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 21:00:01 »
       ยอดขายฟอร์ด คงไม่มากไปกว่าโต แต่ฟอร์ดขายใบจองตัวท๊อปของโควต้าปีนี้ไปหมดเเล้ว
มาลุ้นดีกว่า จะมีคนทิ้งใบจองฟอร์ดสักกี่คน

ป.ล. เรื่องอะไหล่ฟอร์ด ผมไม่เคยรอนาน หลายคนวิจารณ์ทั้งที่ไม่เคยใช้
       เมื่อก่อนจะซื้อ J32 ได้มีโอกาสนั่งรถFortuner ของเจ้านาย ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองโชว์หน้าบนหน้าจอ 8กม. กว่าๆต่อลิตร

ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองบนจอของ IMV ผมว่าเชื่อไม่ได้ทุกรุ่น
อินโนว่าผมยังเคยขึ้น 30 km/l เลยครับ(ซึ่งเป็นไปไม่ได้ ขับยังไงก็เป็นไปไม่ได้ เครื่องเบนซินด้วย)
ส่วนฟอร์ 3.0 4*4 AT เติมน้ำมัน 1,000 วิ่งได้ 300โล(ศรีนครินทร์-ราม1 ไปกลับตลอดรถติดจะตายครับ) หน้าปัดโชว์7ปลายๆ แต่ขับจริงได้ 9นิดๆ(ตอนดีเซล 29.99)

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 14:57:36 »
แค่เข้าไปนั่งด้านใน แล้วมองรอบๆ ก็สรุปได้แล้ว everest มันมีเสน่กว่าเยอะจริงๆ จนผมคิดว่า Toyota ดูถูกคนใช้รถไปมั๊ย

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 20:58:18 »

เห็นคุณโพสต์เเล้วขึ้นตาม เอาค่าโฆษณาที่โหมกระหน่ำนับพันๆล้าน มาใส่ออฟชั่นแทนได้ไหม ตัวขับสี่ลดชั้นจากฟลูเป็นพาร์ททาร์ม ใครจะไปซื้อนอกจากคนที่ไม่ค่อยรู้อะไร ดิสเบรคหลัง กระจกตัดแสง ที่ปัดน้ำฝนออโต้ ใส่มาให้จะล้มละลาย? ไปดูคู่แข่งนู้นเค้าไปไหนถึงไหนแล้ว แทนที่จะเอาความเป็นเจ้าตลาดที่ได้เปรียบอยู่แล้ว ใส่ออฟชั่นไป คนซื้อนี้แทบจะไม่ต้องเทียบกับคู่แข่งแล้ว เพราะฐานมันพร้อมแล้ว ตอนนี้คนซื้อเค้าเปรียบเทียบออฟชั่นการก่อนซื้อแล้วนะ
ใช่ครับ ช่วงล่าง daimond  งี้ ระบบ vcontrol งี้ ถถถถถถถ