ผู้เขียน หัวข้อ: Accord2013 กับเสียงพวกมาลัย ที่ว่ากันว่าคือ sensor vsa  (อ่าน 4946 ครั้ง)

ออฟไลน์ ideasm

• Newbie
  • *
สวัสดีคะ วนไปมากลับเข้ามามีปัญหาถามอีกแล้วคะ คือพวงมาลัย เวลาหมุนผ่านๆ จะได้เสียงพลาสติก ดักแกก แบบ ทีเดียว ตอนแรกก็ไม่อะไร คิดว่าคงมีปุ่ม คอนโทรล อะไรหลวมรึเปล่า แต่วันดีคืนดี เลยมานั่งโยกพวงมาลัยดู มันมี เสียงแกกๆ ตามจังหวะมือเรา เสียงนั้นเหมือน พลาสติกอะไรสักอย่าง ในใจก็คิดว่า มันควรต้องไม่มีไหมเสียงแบบนี้ เกิ่นก่อนว่าเคยเคลม sensor vsa ในคอพวงมาลัยไปตั้งแต่แรกที่ออกรถมาแรกๆ จากนั้นมาก็ไม่ได้สังเกตุสนใจอะไร จนมาสังเกตุจริงๆ เลยแวะไปศูนย์แห่งนึง ที่เคย ถ่าย นมค เจอเจ้าหน้าที่เคลม ที่ไม่ถูกชะตาเท่าไร คะ บอก ออ เสียง cable reel ปกติ คันอื่นก็เป็นพลางชี้ไปตามรถ ลูกค้าที่จอดทำอยู่ในนั้น เราเลยบอกขอลองรถ ดีมอนต์ ได้ไหม นางบอก ออผู้บริหารเขาใช้อยู่ เลยอ๊าวแล้วรถเทสมีทำไมอะ พนงคนนี้ เคยเจอกันมาแล้ว คือนางเวลาให้ดูว่ารถเป็นอะไรก็พูดว่า ปกติทุกอย่าง เราคิดมากบ้าง ไม่เคยมีข้อติอะไรเลย สเหมือนว่า ตัวเองเป็นเจ้าของแบรนด์แบบนั้นเลย เลยไม่เชื่อใจ กลับไปที่ศูนย์ที่ออกรถ คุยกับ ผจก ที่เคย ทำรถเราไปหลายรายการ โยกไปมาให้ดูมีเสียงแก๊กๆ เขาเลยพาไปลองรถ hybrid บอกเป็นเหมือนกันเราก็ลอง มันก็มีแต่เบากว่าของเรา เขาบอกเป็นเสียงพวกชุดสายไฟที่คอ พวงมาลัย เราก็อือๆไป แบบไม่กระจ่างนักได้แต่คิดในใจ แล้วทำไมไม่เก็บให้เรียบร้อยละสายไฟ โยกพวงมาลัยไปมาแล้วแกกๆงี้เหรอ ความเป็นจริง คงไม่มีใครบ้ามานั่งโยกพวงมาลัยเล่นหาเสียง แต่เรากลับคิดว่า มันต้องไม่มีรึเปล่าอะ เลยไปถามคนที่เขาว่าเปลี่ยน sensor vsa ที่คอพวงมาลัยแล้วเงียบขึ้น พอดีว่างจึงไปศูนย์ที่น้องเขาแนะนำ พนง ก็เข้ามานั่งเราก็โยกไปเล็กน้อยให้ฟัง มีเสียงแก๊กๆ ตามจังหวะมือเรา พนง บอก เปลี่ยน sensor vsa มีของเปลี่ยนเลยไหม เราบอกออ เราไม่ว่างวันนี้ คงเป็นพรุ่งนี้  ระหว่างขับออกมาก็คิดอีก ว่าท่าเปลี่ยนจะหายไหม เพราะบางคนว่าดีขึ้น บางว่าเหมือนเดิม บวกกับว่าใจก็กลัวพวงมาลัยจะช้ำมีรอยเพิ่มคะ ยังคงลังเลคะ เล่ามาซะยาว พี่ๆน้องในเว็บแห่งนี้ มีใครเคยเคลมแล้วเป็นยังไงบ้างคะ หรือใครแนะนำยังไงดีคะ บอกเลยตอนนี่เริ่มคิดไม่ตกคะ

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
Re: Accord2013 กับเสียงพวกมาลัย ที่ว่ากันว่าคือ sensor vsa
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 17:38:01 »
ความเห็นส่วนตัว คือ มันไม่ควรมีเสียงอะไรนะครับ  ควรจะเคลมครับเอาที่เราสบายใจดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องมีเสียงมารบกวน

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: Accord2013 กับเสียงพวกมาลัย ที่ว่ากันว่าคือ sensor vsa
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 18:38:12 »
Cable reelครับ มันไม่ควรมีเสียงอย่างว่าหล่ะครับ

ของผมมีเสียงครับ แต่ไม่อยากรื้อไม่อยากให้รถช้ำเพราะใช้ปกติมันไม่ได้ยินครับ ต้องเงียบๆปิดวิทยุหรือไม่ก็ตอนเช้าเงี่ยหูฟังครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 20:01:43 »
Cable reelครับ มันไม่ควรมีเสียงอย่างว่าหล่ะครับ

ของผมมีเสียงครับ แต่ไม่อยากรื้อไม่อยากให้รถช้ำเพราะใช้ปกติมันไม่ได้ยินครับ ต้องเงียบๆปิดวิทยุหรือไม่ก็ตอนเช้าเงี่ยหูฟังครับ
ขอบคุณคะ กำลังคิดจะไม่ไปทำเหมือนกันคะ อยากลงวีดีโอ ลงไม่ถูกอะคะ อยากรู้ของพี่แบบเดียวกันไหม จะได้สบายใจไม่ไปละ55  ขอไลน์ รบกวนอยากส่งคลิปตอนโยกพวงมาลัยไปมาให้ดูอาคะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 20:16:20 »
ถ้าเคยเคลมมาแล้ว อีกสักรอบคงไม่เสียหายมั้งครับ

แต่เสียงเหมือนจะคล้ายๆกับแร็คพวงมาลัยสวิฟเลย

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 20:21:48 »
ตามที่เจอมาหลายคัน   มันมีเสียงเกือบทุกคัน
บางคันจะได้ยินชัด (แต่ก็ไม่ได้น่ากลัว)  แต่ส่วนใหญ่ เสียงมันเบามาก จะต้องปิดวิทยุ เข้าอยู่ในที่เงียบๆ หมุนพวงมาลัยเลี้ยวช้าๆ จะได้ยินเสียงแก๊ะๆ เบาๆ เบามาก จนผมว่า ไม่ควรจะไปรื้อ ยกเว้น มันดังขึ้นเรื่อยๆ และ ใกล้หมดประกัน

ส่วนของคุณ ถ้ามันสร้างความลำคาญ
ไปเข้าศูนย์เถอะครับ  ศูนย์นี้ไม่หาย  ก็เปลี่ยนศูนย์  ถ้าไม่ดี  โทรแจ้ง complain Customer service Hotline ไปเลยให้หาทางแก้ แล้วแนะนำศูนย์มา หรือ นัดให้ช่างจากส่วนกลางมาแก้ไขที่ศูนย์ที่สะดวก
ไม่ควรไปกังวลกับมันมาก ยกเว้น ซ่อม 2 ครั้งแล้วไม่หาย เสียเวลา เสียงาน และ เสียงมันยังดังน่าลำคาญมาก โวยเลยครับ

โดยปกติ ถ้าเป็นเคสยากๆ  น่าหาศูนย์ที่งานเยอะๆ  เปิดมานาน  อย่าเลือกศูนย์เปิดใหม่  เพราะ ศูนย์ที่มีงานเยอะ  ก็ต้องมีเคสแปลกๆ ผ่านเยอะ  ดังนั้น  น่าจะมีประสบการณ์ในการแก้ไข มากกว่า ศูนย์เปิดใหม่ หรือ งานน้อยๆ

ส่วนที่ช่างบอกว่า  เป็นอย่างนี้ทุกคัน ไม่ค่อยเปลี่ยนให้ ลองเปลี่ยนศูนย์ครับ  (เหมือนเคสยางแท่นเครื่อง  บางศูนย์ยอม บางศูนย์ไม่ยอมเคลม)

หมายเหตุ : ถ้าเป็นไปได้  วันหลังตั้งกระทู้ รบกวน เว้นวรรค เว้นย่อหน้า เว้นบรรทัดบ้าง หลายๆ คนจะได้อ่่านง่ายๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2015, 20:28:16 โดย peterW »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 20:48:19 »
ถ้าเคยเคลมมาแล้ว อีกสักรอบคงไม่เสียหายมั้งครับ

แต่เสียงเหมือนจะคล้ายๆกับแร็คพวงมาลัยสวิฟเลย
เคยได้ยินหรอคะ สวิฟก็ไม่เคยได้ลองเลยอะคะ อันนี้โยกพวงมาลัยมันจะ ดังที่ตัวพวงมาลัยไม่ได้ม่จาก ช่วงล่างอะคะ ท่าโยกไปไปมา มันจะแกกๆ เหมือนอะไรไม่แน่น อะคะ กลุ้มใจคะไม่รู้จะไปเอาไงดีคะ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 20:52:13 »
ตามที่เจอมาหลายคัน   มันมีเสียงเกือบทุกคัน
บางคันจะได้ยินชัด (แต่ก็ไม่ได้น่ากลัว)  แต่ส่วนใหญ่ เสียงมันเบามาก จะต้องปิดวิทยุ เข้าอยู่ในที่เงียบๆ หมุนพวงมาลัยเลี้ยวช้าๆ จะได้ยินเสียงแก๊ะๆ เบาๆ เบามาก จนผมว่า ไม่ควรจะไปรื้อ ยกเว้น มันดังขึ้นเรื่อยๆ และ ใกล้หมดประกัน

ส่วนของคุณ ถ้ามันสร้างความลำคาญ
ไปเข้าศูนย์เถอะครับ  ศูนย์นี้ไม่หาย  ก็เปลี่ยนศูนย์  ถ้าไม่ดี  โทรแจ้ง complain Customer service Hotline ไปเลยให้หาทางแก้ แล้วแนะนำศูนย์มา หรือ นัดให้ช่างจากส่วนกลางมาแก้ไขที่ศูนย์ที่สะดวก
ไม่ควรไปกังวลกับมันมาก ยกเว้น ซ่อม 2 ครั้งแล้วไม่หาย เสียเวลา เสียงาน และ เสียงมันยังดังน่าลำคาญมาก โวยเลยครับ

โดยปกติ ถ้าเป็นเคสยากๆ  น่าหาศูนย์ที่งานเยอะๆ  เปิดมานาน  อย่าเลือกศูนย์เปิดใหม่  เพราะ ศูนย์ที่มีงานเยอะ  ก็ต้องมีเคสแปลกๆ ผ่านเยอะ  ดังนั้น  น่าจะมีประสบการณ์ในการแก้ไข มากกว่า ศูนย์เปิดใหม่ หรือ งานน้อยๆ

ส่วนที่ช่างบอกว่า  เป็นอย่างนี้ทุกคัน ไม่ค่อยเปลี่ยนให้ ลองเปลี่ยนศูนย์ครับ  (เหมือนเคสยางแท่นเครื่อง  บางศูนย์ยอม บางศูนย์ไม่ยอมเคลม)

หมายเหตุ : ถ้าเป็นไปได้  วันหลังตั้งกระทู้ รบกวน เว้นวรรค เว้นย่อหน้า เว้นบรรทัดบ้าง หลายๆ คนจะได้อ่่านง่ายๆ ครับ
พยายาม เว้นแล้วอะคะ กลัวมันจะยาวพรืดอะคะ พิมในมือถือเข้าเว็บนี่ทีไร มันชอบ reload ใหม่คะแล้วอยู่ๆที่พิมก็หายไปเลยคะ ตอนนี้เปลี่ยนละคะ แต่คนที่มาฟังเสียงคือ พนง รับบริการคะ  บอกเขาจะมาพรุ่งนี้เปลี่ยนแต่ตอนนี้ลังเลซะแล้วคะ ขอโทษทีคะ สำหรับการเว้นวรรค ว่าละต้องมีคนพูด คะ555

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 23:33:16 »
ถ้าเกิดว่ามัน reload ใหม่รัวๆ ต้องอัพ iOS เป็น 8.3 หรือ 8.4 ครับถึงจะหาย เว้นเสียแต่ว่าอัพแล้วยังไม่หาย อันนี้ผมก็ไม่รู้ทำไงแล้วครับ5555

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 08:31:42 »
ถ้าเกิดว่ามัน reload ใหม่รัวๆ ต้องอัพ iOS เป็น 8.3 หรือ 8.4 ครับถึงจะหาย เว้นเสียแต่ว่าอัพแล้วยังไม่หาย อันนี้ผมก็ไม่รู้ทำไงแล้วครับ5555

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 09:07:49 »
ไม่เคยใช้  แต่เปรียบเทียบกับของที่ผมใช้  ช่วงคอพวงมาลัย   มันจะมีสะพานไฟ ที่ต่อขึ้นมาเพื่อใช้งาน แอร์แบค  แตร  คอนโทรล ฯลฯ  ซึ่ง  ช่วงนี้จะมีขั้วเสียบต่อสาย   ขั้วต่อนี้  หากเก็บไม่เนียน  มีจะมีการสีกับเสื้อพวงมาลัย (ในบางจุด)  ทำให้เกิดเสียงแกรกกรากขึ้น  ไม่อันตราย  แต่รำคาญ...

ไม่จำเป็นก็ไม่ควรแก้ไข  ทนใช้ไป  ทำใจให้ชิน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 14:38:08 »
ถ้ากลุ้มใจจริงๆ ก็เอาไปทำเถอะครับ ไม่งั้นจะติดใจอยู่ตลอดเวลา

ออฟไลน์ bompuriku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 23:47:27 »
ของผมไม่มีเสียงดังเลยนะครับ
2006 Honda Accord G7 2.4 EL
2014 Honda Accord G9 2.4 EL
2016 Toyota Fortuner 2.8 TRD Sportivo 4WD AT
2019 Mercedes-Benz E350e Exclusive