ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำ อยากให้พวงมาลัยหนักและหนืดกว่าเดิมครับ  (อ่าน 6440 ครั้ง)

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ปัจจุบันใช้ Civic FB รุ่นS อยู่ครับ รู้สึกว่า พวงมาลัยมีน้ำหนักเบาเกินไปทั้งความเร็วต่ำและสูง
ผมจึงเปลี่ยนเป็นแม็ก 17 หน้ายาง215 กับติดmagic collar มา ก็รู้สึกพวงมาลัยหนักขึ้น แต่ยังไม่พอใจครับ

ถ้าเทียบกับรถที่บ้าน จะมี
1. vios 2005 ในความเร็วต่ำ น้ำหนักพวงมาลัยกำลังดี แต่ในความเร็วสูง ทั้ง เบาและเสียวกว่า civic
2. Camry 2005 ในความเร็วต่ำ น้ำหนักพวงมาลัยดีมาก(หนักกว่า viosและcivic) ส่วนในความเร็วสูงก็รู้สึกมั่นใจ พวงมาลัยหนัก มั่นคงดีครับ

ถ้าผมอยากให้น้ำหนักพวงมาลัยของ Civic FB หนักและหนืดพอๆกับ camry 2005 พอจะมีวิธีใดบ้างไหมครับ หรือ ได้แค่ทำใจ และปรับตัวให้ชินกับรถ

ปล.ผมชอบฟิวลิ่งพวงมาลัยหนักๆอะครับ

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
ผมใช้ ranger เบาๆ ชอบดีครับ 55+
หากอยากได้หนักขึ้น หาร้านที่ดีๆ ปรึกษาดูครับผม
สาวกRanger
oer1981h

ออฟไลน์ JDM

ค้ำโช๊ค + ค้ำล่าง ครับ มันได้แค่นี้ละครับ

W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ลดลมยาง ทำให้พวงมาลัยหนักขึ้น แต่ข้อเสียมากกว่าข้อดี สิ่งที่ทำได้มากกว่านี้คือเล่นแม็ก 18 19 ขยายหน้ายาง อาจตีโป่งเพิ่มสเปเซอ ฐานล้อ
แต่ที่ทำไปผมก็เห็นข้อเสียมากกว่าผลดีอยู่ดี ไม่คุ้มเงินที่ต้องลง ดังนั้นทำใจใช้แบบนี้ต่อไป หรือไม่ก็เปลี่ยนรถ

อยากได้ฟีลเหมือนคัมรี่ 05 คงยากเพราะตัวนั้นเป็นไฮดรอลิก ส่วน fb เป็นไฟฟ้า ยังไงก็ไม่เหมือน

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
จขกท. คงยังไม่เคยขับ Accord G9 แน่ๆเลย เจ้านั้นนะของจริง
ผมว่า Civic ตัวนี้น้ำหนักกำลังดีเลยนะ ;D

ออฟไลน์ JIRATH

จขกท. คงยังไม่เคยขับ Accord G9 แน่ๆเลย เจ้านั้นนะของจริง
ผมว่า Civic ตัวนี้น้ำหนักกำลังดีเลยนะ ;D

::) ::) ::) ::) G9 คอนเฟริมเลยครับ 555
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
ใส่ rigid collar ครับ ช่วยได้แน่นอน พวงมาลัยและช่วงล่างจะแน่นและ firm ขึ้น ได้คำ้หน้าอีกอัน จะรู้สึกขับมั่นใจขึ้นเยอะ^^
What's next...?

ออฟไลน์ No Trespassing

::) ::) ::) ::) G9 คอนเฟริมเลยครับ 555

ยืนยันครับ G9 พวงมาลัยเบามาก ทุกวันนี้ก็ยังเบา ขนาดลมยางแค่ 34 เองนะครับ

March ที่ว่าเบา พวงมาลัยยังหนักกว่าอีก

แต่การบังคับคม ตามสไตล์ฮอนด้าครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ UpToGu

ขอบคุณทุกความเห็นและคำแนะนำครับผม

ปัจจุบันผมเติมลมยางอ่อนอยู่แล้วอะครับ
 เท่าที่ศึกษามา เขาบอกปรับมุมโท ก็สามารถทำให้พวงมาลัยหนักขึ้น ข้อเสีย ผมไม่แน่ใจ
ติดค้ำโช้คหรือเปลี่ยนเหล็กกันโคลงให้ใหญ่ ก็สามารถทำให้พวงมาลัยหนักนิดเล็กน้อย แต่ต้องแลกมาด้วยกับอาการแข็งและกระด้าง แค่เปลี่ยนแม็กจาก 15 เป็น 17 คุณแฟนก็บ่นแย่ละครับ ว่าสะเทือนก้น โปรเจคนี้คงไม่รอด555

สงสัยคงต้องปรับตัวให้ชินกับรถแล้วอะครับ  :'(

ส่วนG9 ได้ยินกิตติศัพท์ เรื่องพวงมาลัยมาสักพักละครับ 555 แต่แปลกเพื่อนผมที่เป็นผู้หญิงกลับ ชอบ บอกเบาสบายมุดง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมว่าทำใจให้ชินครับ เห็นหลายๆคนไม่ชอบ ผมนี่โคตรชอบเลย สั่งได้ดั่งใจ
ส่วน G8 G9 นี่ของจริง ไวกว่ารถเล็กๆและรุ่นพี่น้องค่ายเดียวกัน

ออฟไลน์ chinjung

• Sr. Member
เอางี้ครับ เอานัมเบลมาถ่วงไว้ครับ หนักๆๆหนืดๆๆ กล้ามขึ้นครับ อิอิ ขำขำนะ