ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งรถ ติดคุก ไม่รอลงอาญา! ??  (อ่าน 13418 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
แต่งรถ ติดคุก ไม่รอลงอาญา! ??
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 00:04:02 »
ตอนนี้ประเทศไทยใช้กฏหมายใหม่ เกี่ยวกับรถยนตร์ และได้มีบทสัมภาษณ์ของตำรวจนายหนึ่ง ซึ่งผมไม่แน่ใจว่าถูกการปรุงแต่งจากการแชร์ข่าวในเน็ตหรือป่าว แต่ตอนนี้ยังไม่เห็นการแก้ข่าวออกมา ผมขอยึดตามที่ได้เห็นไว้ก่อน

ประเด็นหลักๆคือ

1 เปลี่ยนแม็ก - ถือว่าเป็นสิ่งสวยงามไม่ผิด แต่มันยังมีกฏหมายเก่าที่บังคับใช้อยู่แล้วคือ ล้อต้องยื่นออกมาไม่เกินกี่ ซม ก็ว่าไป เพราะล้อที่ยื่นออกมา มันดีดหินใส่รถคันทำให้เกิดความเสียหายได้

2 ติดเกจน์วัดต่างๆ - ผิดกฏหมาย นำไปสู่การแข่งขันต่างๆ ขอโทษนะครับ ใช้อวัยวะส่วนไหนคิดออกมาครับ ถ้าเกจน์วัดผิดกฏหมาย รถทุกคันบนถนนคงผิดกฏหมายกันหมด มาตรวัดรอบ วัดความเร็ว วัดความร้อน วัดน้ำมันในถัง เป็นสิ่งที่ติดรถมาอยู่แล้วถือเป็นเกจน์ชนิดหนึ่งเหมือนกัน
หรือพวกเกจน์ต่างๆที่ดูล้ำหน้าอย่างพวก วัดบูสเทอร์โบ แรงดันน้ำมันเครื่อง ก็มีมาให้จากในรถโรงงานเช่นพวก GTR ซึ่งรถก็ผ่านกฏหมายให้สามารถจดทะเบียนวิ่งได้บนถนน หรือการติดเกจน์วัดอย่างเดียวจะทำให้รถวิ่งเร็วขึ้นได้

3 ติดโรลบาร์ - ผิดกฏหมาย อันนี้ถ้ามองเป็นกลางผมไม่อยากออกความคิดเห็น เพราะถ้าใครจำได้ เคยเกิดเหตุการณ์ ในรายการแข่งขันรถเรโทรชนิดหนึ่ง นักแข่งได้ขับรถแหกโค้ง หัวกระแทกโรลบาร์เสียชีวิต แต่หลายๆคนก็บอกว่ารอดตายเพราะโรลบาร์ ดังนั้นเรื่องนี้ผมไม่รู้จริงๆว่าตัวนี้เป็นประโยชน์หรือโทษ แต่รถอย่าง Porsche GTS ก็ใส่มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐาน ก็คิดว่าน่าจะมีประโยชน์ และความคิดส่วนตัวคือ ก็เท่ห์ดี และไม่ได้ไปเบียดเบียนสร้างความเดือดร้อนให้ใคร กับการใส่โรลบาร์ แต่ให้ผมใส่คงไม่

4 เปลี่ยนเบรก - ผิดกฏหมาย เพราะเปลี่ยนเพื่อรองรับความเร็วสูง สมมุติเหตุการณ์นะครับ ผมขับรถเดิมๆมาด้วยความเร็ว ไม่เกินตามกฏหมาย ข้างหน้าเกิดมอเตอร์ไซด์เกิดล้มกระทันหัน ถ้าผมเปลี่ยนเบรคผมจะหยุดรถทันไม่ทับคนขี่มอเตอร์ไซด์ แต่ถ้าผมไม่เปลี่ยนก็จะชนคนขี่ทำให้เกิดความเสียหาย อย่างนี้การเป็นการเปลี่ยนเบรคเพื่อการแข่งขันและขับความเร็วสูงหรือครับ

5 เปลี่ยนท่อ ระบบเดินอากาศ - ผิดกฏหมาย ตัวนี้มีกฏหมายรองรับอยู่แล้วว่าเสียงต้องไม่เกิน 100 เดซิเบล แต่นี่เล่นแค่เปลี่ยนก็โดนจับ ในรถหลายๆรุ่นจากโรงงาน ในแคตตาล็อคอุปการณ์ตกแต่งก็มีปลายท่อให้เป็นตัวเลือก หรือเป็นออฟชั่นสำหรับตัวท็อป หรือว่าถ้าเกิดรถที่ใช้เกิดแคตตาไลติดแตกหรือตัน เพียงแค่ทะลวงหรือต่อท่อยาง รถก็สามารถใช้งานต่อได้ ถ้าเปลี่ยนศูนย์ต้องจ่ายเกินหมื่นบาท สำหรับบางคนถือเป็นเงินจำนวนแยอะมาก และอาจเป็นถึงรถสำหรับประกอบอาชีพเลยด้วยซ้ำ สามารถซ่อมในราคาหลักร้อย แต่ผิดกฏหมาย

ถ้าจะใช้กฏหมายแบบนี้ทำไมไม่รวมไปถึงรถที่โมเดลเดียวแต่ต่างเครื่องกันไปเลยอย่างเช่น altis 1.6 และ 1.8 อย่างนี้ทำไมไม่จับคนใช้ 1.8 ไปทุกคนเลยล่ะ เพราะรถมี cc สูงกว่า แรงม้าแยอะกว่า นำไปซึ่งการประลองแข่งขัน

นี่ผมพยายามคิดหาเหตุผลเข้าข้างคนออกกฏหมายสุดๆแล้วนะ

ออฟไลน์ GoatGoat

• Sr. Member
Re: แต่งรถ ติดคุก ไม่รอลงอาญา! ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 00:40:45 »
ผมงงกับการเปลี่ยนเบรกแล้วผิดกฎหมายมาก
พี่หนวดจะรู้ไหมครับ คันไหน Brembo แท้จากโรงงาน คันไหนใส่ฝาครอบ Brembo คันไหนเปลี่ยน Brembo แต่ง โบกกันมันส์หละครับ
ส่วนผมใส่จานขยายกับ Caliper เดิม น่าจะรอด เพราะแกคงไม่เอาสายวัดมาวัดว่า เกิน 320mm จัดเป็นจานแต่ง 55

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
Re: แต่งรถ ติดคุก ไม่รอลงอาญา! ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 00:57:48 »
ผมว่าเรื่องเบรคผิดกฏหมาย ผมไม่เห็นด้วยเท่าไหร่ มันเปนสิทธิ์ของเรา เงินเราหามาเปลี่ยน เปลี่ยนเพื่อความปลอดภัยที่มากขึ้นและสวยขึ้น บางคนขับไม่ถึงความเร็วที่ต้องใช้จริงหรอก แต่อุ่นใจ สบายใจกว่าเยอะ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 01:48:56 »
ต้องรอคดีตัวอย่างก่อนครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 06:31:27 »
เหมือนคดี เกียร์โยง ในมอเตอร์ไซค์มั๊งครับ
...ทำให้เกะกะสายตาผู้อื่น(โดยเฉพาะตำรวจ)
เจอคดีนี้เข้าไป ผมเลยหายสงสัยเลย ที่เมื่อก่อนขับเวฟล้อทองผ่าน มอก. แล้วโดนด่านตรวจปรับข้อหายอดฮิต
"ดัดแปลงสภาพรถ"

คือเรื่องเปลี่ยนเบรก... ถ้าเราเปลี่ยนแค่ผ้าเบรค ตำรวจมันจะรู้มั๊ยอะ
แต่เชื่อว่าสมาชิกหลายท่านในห้องนี้ เปลี่ยนเบรกเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการเบรกอยู่แล้ว

อย่างฮอนด้า"ฟรีด" รถเดิมๆ คันแรกในชีวิตของผม???(ทุกคันที่ผมเคยใช้ โดนแต่งสวยและเพิ่ศักยภาพหมด) แต่คันนี้กะว่าจะไม่แต่อะไรทั้งสิ้น แต่ก็ไม่ได้เป็นอย่างที่คิดไว้เสียเท่าไหร่ เพราะทนไม่ได้กับการใช้ low performance part ของทาง honda
     ผมก็ต้องไปยุ่งกับโช้คและ"เบรก"อยู่ดี!!!

อยากให้ตำรวจเมืองไทยไตร่ตรอง เรื่องกฎหมายให้ถี่ถ้วนกว่านี้ครับ
เพราะจนถึงทุกวันนี้ ผมยังไม่รู้เลย ว่าเวฟล้อทองที่ผ่าน มอก. มันผิดตรงไหน
รถผมนะ ล้อก็กว้างเท่าเดิม ยางก็ขนาดเดิม แค่ล้อทองจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2015, 09:30:08 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 06:37:33 »
ผมไปหาข่าวต้นฉบับมาแล้ว  อย่าพึ่งรีบแตกตื่นไปดีกว่าครับ  ::)

เท่าที่อ่านมา  ยังไม่ได้ออกกฎเพิ่ม  อาจจะแค่กฎเดิมแค่ตรวจเข้มงวดขึ้นแค่นั้นเองครับ  ส่วนตัวอยากให้ไปใส่ใจกับการตรวจสภาพรถให้มีมาตรฐาน เข้มข้นเพิ่มขึ้นมากกว่านี้ครับ

โรลบาร์  ติดไม่ดี  ไม่มีมาตรฐาน  รถชนที  แทนที่จะป้องกัน  ไปๆมาๆมันจะทิ่มแทงผู้โดยสารในรถตอนเกิดอุบัติเหตุได้  รถแข่งจริงๆเค้าต้องออกแบบโครงสร้างอะไรเยอะแยะ  ไม่ใช่แค่โครงเหล็กง่ายๆ X Bar ที่มาแปะๆในห้องโดยสารนะครับ

เบรค  ....  แต่งไม่ดี  ใส่ที่มันไม่มีมาตรฐาน  เกิดอุบัติเหตุเพราะของแต่ง   ใส่เบรคแต่งแท้ๆกันจริงๆสักกี่คน  หลายคนเห็นใส่ครอบคาลิเปอร์ ถ้าไม่มีมาตรฐาน  วิ่งๆเร็วๆหลุด  ระบายความร้อนยาก  อันตรายหนักกว่าเก่าอีกครับ    ผมว่าขับทั่วๆไป  ไม่ผาดโผนไม่ซิ่งไม่ซ่า   ปาดไปปาดมา  เบรคเดิมๆส่วนใหญ่ก็เอาอยู่นะ  ถ้าขับแบบเรียบร้อยสามัญชน  มันไม่น่ามีปัญหาจนไปอัพเบรค เว้นแต่จะเอาไปลงแทร๊ค  :P

ไฟซีนอนสว่างแยงตาชาวบ้านเค้า  อันนี้ผมว่าต้องจัดการด้วย
มาตรวัดต่างๆอันนี้เฉยๆ  มีไม่มีคงไม่น่ามีผลอะไร

แม็คแท้ลายสวยๆแต่งไปน่าจะไม่มีปัญหา  แต่ของก็อป  ใช้ๆไป กระแทกแรงๆ ถ้าเกิดล้อเสียหาย  รถเสียหลักไปชนคนอื่น  ทำชาวบ้านเค้าเดือดร้อนกันอีก   ผมว่าบางทีก็ควรโดนจัดการด้วยเหมือนกัน 

==========
จริงๆผมว่าสันดานคนขับรถยนต์เมืองไทยมันแย่ลงมาจากสมัยก่อนเยอะนะครับ  ขับกันเร็วขึ้น  มุดมากขึ้น (จริงๆว่าไป  เพื่อนตัวเองหลายคนก็ขับแบบนี้)  สมัยก่อนเรียบร้อยกว่านี้เยอะ  เดี๋ยวนี้ตีนผีกวนเมืองเต็มไปหมด  ผมขับของผมดีๆ  มักโดนพวก  แต่ง รถซิ่ง ก่อกวนได้ทุกวัน  ทั้งที่ไม่ได้ไปทำอะไรให้มัน  ล่าสุดกลับจากพัทยา  โดนบี้โดนปาด  โดยซีวิคแว๊นๆคันนึง  มันพยายามมุดแซงผมอย่างกับ Fast and Furious  ทั้งๆที่ผมก็วิ่งตามปกติของผมบนมอเตอร์เวย์นิ่งๆ เรียบร้อยไม่ได้ไปกวนใคร 
อยากเร็วไปเจอของจริงในสนามโน้น    ถนน มันมีไว้สัญจร ให้คนเค้าใช้เดินทาง ไม่ได้ไว้ใช้แข่ง  >:(

รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ผมเจอแทบทุกวัน จนรู้สึกว่าไปไหนใกล้ๆ  ปั่นจักรยานตามทางจักรยานชิลๆ  หรือนั่ง BTS  นั่งเรือแทน  สบายสุขภาพจิตกว่ากันเยอะเลย   ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2015, 06:49:58 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 07:54:42 »
ผมว่าเรื่องการแต่งรถที่เอาแต่สวยงามต่างหากครับ ที่น่าจะเป็นจุดเพ่งเล็ง

ดูตามท้องถนนเลยครับ มีกระบะแต่งใส่ยางเกินซุ้มล้อกันเยอะแยะ แถมขับรถมุดไปมา ไม่ได้ดูว่ารถตัวเองมันเหมาะกับการ "มุด" ไหม

นี่ยังไม่รวมรถเล็กบ้าพลังที่ขับขี่ตามต่างจังหวัด อัดเข้าไปซะ 140 เออ พี่ครับรถเล็กนะครับ ไม่ใช่รถใหญ่ ขับเร็วได้ แต่ความปลอดภัยมันลดลง เกิดอุบัติเหตุขึ้นมา พาลจะลากคนอื่นซวยไปด้วย

บอกตรงๆ นะครับ บางครั้งกับกระทู้ที่บอกว่าถามเรื่องรถยนต์บอกว่า ชอบขับเร็ว อย่างนั้นอย่างนี้ อยากได้รถดีๆ ผมว่าปรับความคิดซะหน่อย ขับรถไม่ต้องเร็วมาก การปาดก็ลดๆ ซะหน่อย ปลอดภัยกับตนเอง และกับเพื่อนร่วมทางด้วยนะครับ

ปล. ขับออกต่างจังหวัดตอนต้นเดือนขับ Camry HV ทั้ง Vios ทั้ง City อัดซะ 140 ผมแค่ 100 นึงก็พอแล้ว

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:01:00 »
ตั้งกฏให้มันเข้มไว้ก่อน เวลาจับพวกที่แข่งบนถนนจะได้ยัดข้อหาเพิ่มขึ้นได้อีกหลายข้อหา 

ส่วนรถแต่งเล็กๆน้อยๆสวยๆงามๆวิ่งช้าๆที่ไม่ได้ไปแข่งกับใครบนถนน "คิดว่า" คงไม่จับหรอก ถ้าไม่แต่งเวอร์ซะเหมือนรถแข่งวิ่งบนถนน

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:22:39 »
ผมขอแค่กฏเดิม แต่พี่จ่าจับจริงจังก็พอแล้วครับ
5จอมเอย ความเร็วเอย ถ้าพี่จ่าจับหมด คนไม่กล้าหรอกครับ
ไม่มีเงินจ่ายค่าปรับ ประเทศไทยน่าอยู่ขึ้นอีกเยอะ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:16:02 »
กฎหมายหยุมหยิมจิ๋มมด ผมว่าไร้สาระครับ
พวกขับรถพกปืนยิงกันโครมๆ ตำรวจยังไม่ตื่นตัวเลย
ผมไม่เข้าใจตรรกะคนพวกนี้

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:17:30 »
ผมไม่สนนะ มันปัญญาอ่อนเกินกว่าที่จะมาบังคับใช้  ถ้าตำรวจ ทหารเอามาจับจริงๆคงได้เห็นพวกกลุ่มที่แต่งรถประท้วงบ้างแหละ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:29:43 »
ถ้าไม่หลอกหลอกตัวเองกันยอมรับเถอะครับว่ารถที่แต่งโน่นแต่งนี่มากันน่ะก็เพื่อขับเร็วหรือมีพฤติกรรมขับขี่ผิดกฏหมายทั้งนั้น พวกเอาสติ๊กเกอร์มาปะแทนการใส่ชิ้นส่วนลดน้ำหนักแท้ๆ ติดเกจวัดต่างๆเพิ่มเติม เสียงท่อดังกระหึ่มมาแต่ไกลแม้แต่การขับช้าๆในซอย เจาะรูที่กันชนเพื่อลดน้ำหนัก ใส่ชิ้นส่วนสีสันฉูดฉาด ที่ผมเจอมาทุกคันที่แต่งมาแนวนี้ขับเร็วเกิน120ไปมากไม่ก็แข่งกันมาบนถนนแบบอันตรายทำตัวผิดกฏหมายทั้งนั้น เห็นในเฟซบุ๊คมีเยอะเลยลงข้อความด่ากฏหมายนี้ออกตัวสบถแรงๆกรูแต่งรถแล้วหนักหัวใคร แต่คนพวกนี้มีประวัติซิ่งแข่งบนถนนทั้งนั้น พอกฏหมายจะจับก็แหกปากร้องแร่แห่กระเชอโวยวายไม่ยอมรับ เห็นแล้วทุเรศลูกตาคนพวกนี้ขับขี่แบบเอาชีวิตคนอื่นบนท้องถนนมาเสี่ยงด้วยมากี่ปีแล้ว พอกฏหมายจะจัดการปราบจริงจังก็บ่ายเบี่ยงหาเรื่องด่าไปเรื่อยทำลายเศรษกิจบ้างริดรอนสิทธิบ้าง แล้วสิทธิคนธรรมดาๆของผมที่โดนพวกมันริดรอนมาหลายสิบปีแล้วเนี่ยไม่คิดถึงบ้าง??  >:(

สรุปแล้วผมชอบกฏหมายนี้และไม่เดือดร้อนแม้ผมจะแต่งรถบ้างก็ตาม ถ้าตัวผมเองจะโดนจับก็ยินดีครับเพราะถือว่าเจ้าหน้าที่กำลังปรับปรุงแก้ไขให้สังคมมันมีกฏระเบียบเข้าที่เข้าทางในแบบที่มันควรจะเป็น ออกจากคุกมาก็แค่ถอดของทั้งหลายนั้นทิ้งไปเพราะมันผิดกฏหมายแค่นั้น อย่าทำตัวเป็นกบเลือกนายกัน ไอ้โน่นก็ไม่ชอบ ไอ้นี่ก็ไม่เอา ไอ้นั่นก็ไม่ดี ไอ้นี่เคร่งไปแต่อยากได้ความปลอดภัยบนท้องถนน สันดานชอบแหกกฏแบบคนไทยนี่ต้องให้มันเข้มหนักๆแต่แรกแบบนี้แหละ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:32:42 »
ผมว่าไปจับร้านโมดิฟายเครื่อง ควันดำ อุด ERG ที่เป็นมลภาวะ ดีกว่าครับ
เห็นแก่ตัว อยากแรง แต่ทำให้คนนอกรถตายเร็วขึ้น
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:32:47 »
กฎหมายหยุมหยิมจิ๋มมด ผมว่าไร้สาระครับ
พวกขับรถพกปืนยิงกันโครมๆ ตำรวจยังไม่ตื่นตัวเลย

ไม่ใช่หรอกครับ อ่านกมงดีๆ จะเห้นได้ว่าเขียนไว้ครอบคลุม พอกับเหตุการณ์(ในขณะที่ออก ตอนนั้น ได้ดีพอควร แต่ กาลเวลาเปลี่ยนเร้ว กม. ตั้งกะปี22 แทบไม่แก้)
แล้วเค้าแก้ปัญหาไงรู้ไหมครับ
ก็คือปล่อยให้มีคำว่า ดุลพินิจ จพง. ไงครับ
ทีนี้ ดุลพินิจล่ะคุณเอ้ย ใช้กันจนกม.ผิดเพี้ยนไปหมด
เอาง่ายๆนะ ขับรถเร็วกม.บอก ห้ามเกิน 80 ในเมือง และ 90 นอกเมือง
แต่ ทุกวันนี้ อนุโลมกันที่ 120 อ้าว แล้วไม่แก้กม.ล่ะ ทำให้มัน 120(ในบางเส้นทาง) ไปเสียก็ได้
หรืออีกอันนึง จับท่อดัง หรือควันดำ
วิธีการวัด เครื่องมือ เค้ามีไว้แล้ว แต่ทำจริง กลับใช้ไม่ถูก 100คัน เข้าไปวัด 99คันโดน อะไรแบบนี้

ออฟไลน์ ixoxi999

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:00:58 »
ผมเห็นด้วยกับการเปลี่ยนเบรคนะ
หลายๆร้านทำแล้วไม่ได้มาตรฐานเลยครับ ใส่แล้วอันตราย

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:07:02 »
มองเป็นกลาง คนแต่งรถ แล้วไม่ได้ซิ่ง หรือเอาไว้ซิ่งในสนามอย่างเดียว ก็เยอะแยะ ก็อย่ามองคนแต่งรถจะเลว หรือขับรถเลว ทุกคนเลยครับ

หากบอก งั้นรถแต่งก็ห้ามใช้ทั่วไป ก็คงไม่ใช่ ตราบใดที่ขับขี่ในกฏจราจร ไม่ได้ไปแข่งกับใคร รถวิ่งธรรมดา ช้าๆ ก็ได้เหมือนกัน อยู่ที่คนขับล้วนๆ แต่หากอ่านกฏหมายที่ออกมา จะเห็นว่า แทบจะไม่ให้เปลี่ยนชิ้นส่วนใดๆ เลย เพราะเป็นการทำให้มีแนวโน้มไปสู่การแข่งขัน ซิ่งก็แปลกดี เพราะไอที่แข่งๆ กันตอนดึกๆ ค่ำๆ ก็เยอะแยะ จัดการพวกนอกรีดก่อนดีไหมครับ

แล้วที่แปลกก็คือ คนแต่งรถ ซื้อรถ ซื้อของแต่งอย่างถูกกฏหมาย เพราะร้านค้าขายของ แต่พอติดกับรถ ผิดกฏหมาย ซะงั้น งั้นก็ปิดร้านขายของแต่งดีไหมครับ ตัดไฟแต่ต้นล้ม น่าจะถูกทางกว่า หรือให้เขาซื้อของแต่งมาวางไว้ดูเล่น ตลกมาก คิดได้ไง มาจัดการกับปลายทาง

การที่คนไม่ได้แต่งรถ ไม่ได้แปลว่าเป็นคนดีกว่า มีสิทธิใช้ถนนได้มากกว่า หรือการที่คนแต่งรถ ก็ไม่ได้แปลว่าจะเลวกันหมด ควรถูกกำจัดให้หมดๆ ไป ผมเพลียกับการแก้ปัญหาแบบเอากะลาคลุม แล้วคิดเหรอ ว่าไอคนที่มันทำผิดอยู่แล้ว มันจะมาสนใจกฏหมายนี้ สุดท้าย คนที่เดือดร้อน ก็คือคนที่ไม่ได้ทำผิดตั้งแต่เริ่มต้น ส่วนพวกที่แข่งบนถนน แต่งรถแล้วเกรียน ก็ยังอยู่กันต่อไป

ข่าวการไปบุกงานมีตติ้ง ของกลุ่มรถแต่ง ก็ทำให้กระแสแรงมากอยู่แล้ว หากมีจับจริง ยึดรถจริง งานนี้ คงยาว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ testmaster

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:16:15 »
ผมเห็นด้วยนะเพราะตาม กม เดิมมันก็ไม่ได้ลำบากอะไรคือมันสามารถแต่งให้ยังไม่ผิดกฎได้ อย่างไฟซีนอน ถ้าอยากใส่คุณก็ต้องใส่ไม่เกิน 6000K และต้องใส่โคมโปรเจคเตอร์ตั้งไฟดีๆก็ ok ละ ถ้ามาแบบแสงฟ้าไม่มี projector ก็จับเลย ท่อก็อยากเปลี่ยนก็เอาให้ไม่ดังเกิน 100 db ไอ้พวกที่ดังเวอร์ๆไงมันก็เกินอยู่แล้วก็จับไปเลย เปลี่ยนล้อแมคแต่ก็ไม่ต้องเอาให้ยื่นเกิน กม (ส่วนตัวก็เปลี่ยน)

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:41:13 »
ผมไปหาข่าวต้นฉบับมาแล้ว  อย่าพึ่งรีบแตกตื่นไปดีกว่าครับ  ::)

เท่าที่อ่านมา  ยังไม่ได้ออกกฎเพิ่ม  อาจจะแค่กฎเดิมแค่ตรวจเข้มงวดขึ้นแค่นั้นเองครับ  ส่วนตัวอยากให้ไปใส่ใจกับการตรวจสภาพรถให้มีมาตรฐาน เข้มข้นเพิ่มขึ้นมากกว่านี้ครับ

โรลบาร์  ติดไม่ดี  ไม่มีมาตรฐาน  รถชนที  แทนที่จะป้องกัน  ไปๆมาๆมันจะทิ่มแทงผู้โดยสารในรถตอนเกิดอุบัติเหตุได้  รถแข่งจริงๆเค้าต้องออกแบบโครงสร้างอะไรเยอะแยะ  ไม่ใช่แค่โครงเหล็กง่ายๆ X Bar ที่มาแปะๆในห้องโดยสารนะครับ

เบรค  ....  แต่งไม่ดี  ใส่ที่มันไม่มีมาตรฐาน  เกิดอุบัติเหตุเพราะของแต่ง   ใส่เบรคแต่งแท้ๆกันจริงๆสักกี่คน  หลายคนเห็นใส่ครอบคาลิเปอร์ ถ้าไม่มีมาตรฐาน  วิ่งๆเร็วๆหลุด  ระบายความร้อนยาก  อันตรายหนักกว่าเก่าอีกครับ    ผมว่าขับทั่วๆไป  ไม่ผาดโผนไม่ซิ่งไม่ซ่า   ปาดไปปาดมา  เบรคเดิมๆส่วนใหญ่ก็เอาอยู่นะ  ถ้าขับแบบเรียบร้อยสามัญชน  มันไม่น่ามีปัญหาจนไปอัพเบรค เว้นแต่จะเอาไปลงแทร๊ค  :P

ไฟซีนอนสว่างแยงตาชาวบ้านเค้า  อันนี้ผมว่าต้องจัดการด้วย
มาตรวัดต่างๆอันนี้เฉยๆ  มีไม่มีคงไม่น่ามีผลอะไร

แม็คแท้ลายสวยๆแต่งไปน่าจะไม่มีปัญหา  แต่ของก็อป  ใช้ๆไป กระแทกแรงๆ ถ้าเกิดล้อเสียหาย  รถเสียหลักไปชนคนอื่น  ทำชาวบ้านเค้าเดือดร้อนกันอีก   ผมว่าบางทีก็ควรโดนจัดการด้วยเหมือนกัน 

==========
จริงๆผมว่าสันดานคนขับรถยนต์เมืองไทยมันแย่ลงมาจากสมัยก่อนเยอะนะครับ  ขับกันเร็วขึ้น  มุดมากขึ้น (จริงๆว่าไป  เพื่อนตัวเองหลายคนก็ขับแบบนี้)  สมัยก่อนเรียบร้อยกว่านี้เยอะ  เดี๋ยวนี้ตีนผีกวนเมืองเต็มไปหมด  ผมขับของผมดีๆ  มักโดนพวก  แต่ง รถซิ่ง ก่อกวนได้ทุกวัน  ทั้งที่ไม่ได้ไปทำอะไรให้มัน  ล่าสุดกลับจากพัทยา  โดนบี้โดนปาด  โดยซีวิคแว๊นๆคันนึง  มันพยายามมุดแซงผมอย่างกับ Fast and Furious  ทั้งๆที่ผมก็วิ่งตามปกติของผมบนมอเตอร์เวย์นิ่งๆ เรียบร้อยไม่ได้ไปกวนใคร 
อยากเร็วไปเจอของจริงในสนามโน้น    ถนน มันมีไว้สัญจร ให้คนเค้าใช้เดินทาง ไม่ได้ไว้ใช้แข่ง  >:(

รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้ผมเจอแทบทุกวัน จนรู้สึกว่าไปไหนใกล้ๆ  ปั่นจักรยานตามทางจักรยานชิลๆ  หรือนั่ง BTS  นั่งเรือแทน  สบายสุขภาพจิตกว่ากันเยอะเลย   ;D

เห็นด้วยครับผม
ของแต่งบางอย่างไม่ได้มาตรฐาน หรือไม่ได้ผ่านการรองรับคุณภาพจากโรงงานรถยนต์ ถ้าเกิดปัญหามา ใครจะรับผิดชอบครับ ขณะที่ของแท้ที่ออกจากโรงงานถ้าเกิดเรื่องกันจริงๆ โรงงาน บริษัทรถนยนต์ ยังมีโอกาสรับผิดชอบนะครับ ถ้าเกิดปัญหา เกิดอุบัติเหตุจากของแต่ง ใครจะรับผิดชอบครับ

:)

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:56:25 »
ข่าวน่าจะมั่วคับ,,, คุกที่ไหน จะพอขังคนแต่งรถบ้านเรา, ถ้าจะขัง คงเฉพาะกรณีที่ผิดกฏหมายร้ายแรง

โดยส่วนตัว,,, ผมคิดว่า การแต่งรถ ควรทำได้ "แต่" ควรแจ้ง ควรขออนุญาติ ตรวจสอบกันให้ถูกต้อง ได้มาตรฐาน
....ไมว่าจะเป็น,,, ล้อ ท่อ เบรก ไฟโน่นนั่นนี่, ต้องแจ้ง ขออนุญาติ ตรวจสอบกันให้ถูกต้อง ได้มาตรฐาน

ใบขับขี่,,, ก็ควรแยกให้มีหลายประเภท, ไม่ใช่ว่า มีจักรยานยนต์ใบเดียว ขับได้ตั้งแต่สกู๊ดเตอร์ ยังบิ๊กไบท์
....รถยนต์ใบเดียว,,, ขับได้ตั้งแต่ Ecocar ม้าไม่ถึง 100 ยันรถสปอร์ต 500+ ม้า

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:28:14 »

ของแบบนี้มันง่ายกว่าไปตามจับ "เสี่ยขับเบ๊นซ์ โชว์กร่าง ทุบรถคู่กรณี"  ;D

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:34:04 »
เวลาคนออกกฎหมายเค้าเยอะครับ วันๆไม่ได้ทำอะไรเลยคิดแปลกๆได้เยอะ

ตอนนี้คิดถึงขนาดจะให้ผู้ชายกลับไปฝึกทหารคนละ 2 เดือนใหม่ทุกปี  เห้ออออออออ ประเทศไทย   :-X

เอาเวลาไปแก้ปัญหาหลักๆก่อนดีมั้ยยยยยยย
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:37:33 »
แต่งรถ กับ แข่งรถ มันคนละประเด็นกันมั้งครับ

ออฟไลน์ VITHAN

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 12:56:20 »
เมื่อวานรถ ส่งของบริษัทโดนจับข้อหา เสริมแหนม 400 บาท  ไม่ใช่เพลาลอยนะคับ แค่เสริมข้างละ3แผ่น คับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 13:06:21 »
ผมว่าเพราะคนออกกฏ ไม่รู้และไม่เข้าใจมากพอ ซึ่งจริงๆมันก็ทั้งสองฝ่ายนั่นแหละ
ดังนั้นสิ่งที่ควรทำ ไม่ใช่การก่นด่า รณรงค์ จับกุม ต่อต้านอะไรทั้งหลาย แต่น่าจะหาข้อมูลมาหักล้าง และอธิบายพร้อมกับสร้างข้อตกลงและความเข้าใจกับทุกๆฝ่ายจะดีกว่า ควรมีตัวแทนที่มาจากฝั่งผู้ออกกฏ และตัวแทนจากฝั่งผู้ทำตาม และคนที่เป็นกลาง(กลางจริงๆ) มาคุยกันให้เข้าใจดีกว่า และขอให้แยกประเด็น "แต่ง" กับ "แข่ง" ให้ดี

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 13:10:15 »
  รถที่ใส่ของแต่งเพื่อากานซิ่ง กับใส่ของแต่งเพื่อประโยชน์ เช่น เกจ์วัดความร้อนหม้อน้ำ ผมว่ามันต่างกันนะ แต่คงไม่มีใครมายิบย่อยตอนตรวจแน่ แต่ส่วนมากที่ใส่ๆกันก็พร้อมซิ่งจริงๆนั่นแหละครับ

แนะนำอีกพวกนี้จับปรับให้หนัก คือพวกทำแนว sleeper (รถเดิมแอบซิ่ง) พวกนี้เข้าด่านไม่โดน แต่ ซิ่ง สาด ปาด จี้ บี้ ฯลฯ ผมเห็นข่าวบ่อยๆ แทบทุกยี่ห้อ พวกนี้ผมว่ามีเยอะกว่าอีกนะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 13:21:15 »
เฉยๆรถวิ่งหลังถนนผมต่อให้โดนทุกวันที่เอามาวิ่งก็รับได้
รถใช้งานส่งของวิ่งเส้นประจำก็จ่ายรายเดือนอยู่แล้วขับไปเลยตามอำเภอจัยแช่ขวาขนเกินเจอก็ส่งสัญญานเป็นรู้กันผ่านจบ

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 13:53:59 »
อย่าเพิ่งตื่นตูมครับ เด๋วก็เงียบ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ ipro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 14:01:13 »
อยากให้เข้มงวดกับเรื่องพื้นฐาน 3 เรื่องนี้ก่อนจะน่าอยู่ขึ้นเยอะ

1. มอไซค์วิ่งบนทางเท้ากันเพลินเราเดินอยู่บีบแตรไล่เราต้องคอยหลบให้ด้วย

2. จอดขวางทางเข้าออกซอยทั้งที่ตีเส้นตารางห้ามจอดไว้บนถนน พอรถติดจอดทับเส้นไม่สนใจซะงั้น

3. เปิดไฟตัดหมอกเป็นกิจวัตรประจำวัน

ออฟไลน์ nemus

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 14:52:14 »
คนตีโพย ตีพายกันเยอะ โวยไว้ก่อน
ว่ากันตามจริง ทำผิด กม. จนรู้สึกว่าเป็นเรื่องปกติ
วันดี คืนดี  จนท จะเคร่งครัดบังคับใช้ กม.
ก็โวยวาย ไม่ต่างอะไรกับหาบเร่แผงลอย ยึดทางเท้า

แต่งรถหน่ะแต่งได้  แต่งไปเถอะ ถ้าไม่ผิด กม.
และตราบใดที่ไม่เอาไปวิ่งหลังถนนหน่ะ
ใครจะจับมั่วก็เอา กม. ข้อเท็จจริงชน จบ
ทำอะไรเพิ่ม แจ้งขนส่งลงเล่ม ก็จบ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 14:55:30 »
มู้นี้ผมขอยืนข้างพี่Alcatraz ครับ 555+