ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งรถ ติดคุก ไม่รอลงอาญา! ??  (อ่าน 13407 ครั้ง)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
Re: แต่งรถ ติดคุก ไม่รอลงอาญา! ??
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 15:30:11 »
ผมว่าจริงๆก็แต่งได้ทุกส่วนแต่ต้องไปขอใบรับรองวิศวะมา ยื่นขนส่งสลักลงเล่มครับ เราก็ไม่รู้หรอกว่าแต่งไปแล้วจะไปเกียวยุ่งอะไรกับระบบรถมั้ง

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
Re: แต่งรถ ติดคุก ไม่รอลงอาญา! ??
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 16:08:39 »
ที่มันมีปัญหากันทุกวันนี้เพราะ "การบังคับใช้กฏหมายอ่อนแอ" ไม่ใช่ตัวกฏหมายเองที่อ่อนแอ
พอมาพยายามแก้ด้วยการทำให้กฏหมายเข้มงวดขึ้นมันก็เลยยิ่งเป็นปัญหา

เกาไม่ถูกที่คัน แล้วมันจะหายได้ยังไง

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 16:39:01 »
แล้วต่อคอกนี่หล่ะ จากขนส่งบอกไม่ผิด แต่ตร.จะเอาเงิน

ออฟไลน์ xenon

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 19:32:00 »
ผมแต่งรถ ไม่ได้แข่งกับใคร แข่งกับตัวเอง อย่างนี้โดนจับมั้ยครับ   ::)

ออฟไลน์ Vitz

• The power of dreams
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 20:04:35 »
ข้อ1 เรื่องล้อเกินซุ้ม ข้อนี้ผมเห็นด้วยครับ แต่ข้ออื่นนี้เอิ่ม..งี่เง่าอ่ะ ใช่สิ้ ก็คนคิดกฏหมายได้ใช้แต่พวก s-class จะไปเข้าใจอะไรล่ะ >:(
呵呵呵

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 20:58:46 »
แล้วต่อคอกนี่หล่ะ จากขนส่งบอกไม่ผิด แต่ตร.จะเอาเงิน

"...และไม่ก่อให้เกิดอันตรายแก่กายหรือจิตใจของผู้อื่น..." ภาษากฎหมาย ฮาดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2015, 21:09:06 โดย laempiab »

ออฟไลน์ Tee+...Lek

• Full Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 21:09:43 »

2 อาทิตย์ที่แล้วเดินทางไปจันทบุรี กับเชียงใหม่ เจอรถกระบะต่อคอก แต่พี่แกขนไม่สะใจ ขนของใหญ่เกินตัวรถ แถมสูงจนน่ากลัว

ปัญหาเรื่องต่อคอกผมว่าเอาเข้าจริง คนต่อคอกที่ทำถูกต้องมีเยอะ แต่พอคนที่ขนน่ากลัวแบบที่ผมว่า ได้คืบเอาศอก ก็เลยกลายเป็นว่าต้องจับกันยกเข่งไป

คล้ายๆ กับกรณีที่ผมเคยบ่นในรายการคุณ J!MMY เมื่อ 3 อาทิตย์ก่อน เรื่องมอเตอร์ไซด์ขี่ผ่าไฟแดง และย้อนศร กับกรณีที่มอเตอร์ไซด์ขึ้นทางข้ามทางแยกอ่ะครับ เคยคุยกับตำรวจ พอตำรวจหันหลังฝ่ากันเป็นประจำ บางครั้งเกือบชนตำรวจก็มี ถ้าขับขี่กันถูกต้องกันส่วนใหญ่ก็คงไม่มีปัญหาหรอก

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 21:39:39 »
คหสต

ดัดแปลง :
วิศวกรตรวจสอบ ถ่ายรูป และรับรอง
ตำรวจตรวจสอบ ถ่ายรูป และรับรอง
ออกเอกสาร MODIFY

เจอด่าน
เอาเอกสาร MODIFY ยื่นให้เจ้าหน้าที่ดู (มีการตรวจสอบและรับรองแล้วนะ..จะได้ไม่ต้องมาเถียงกัน :o)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 23:05:59 »
ถ้าไม่หลอกหลอกตัวเองกันยอมรับเถอะครับว่ารถที่แต่งโน่นแต่งนี่มากันน่ะก็เพื่อขับเร็วหรือมีพฤติกรรมขับขี่ผิดกฏหมายทั้งนั้น พวกเอาสติ๊กเกอร์มาปะแทนการใส่ชิ้นส่วนลดน้ำหนักแท้ๆ ติดเกจวัดต่างๆเพิ่มเติม เสียงท่อดังกระหึ่มมาแต่ไกลแม้แต่การขับช้าๆในซอย เจาะรูที่กันชนเพื่อลดน้ำหนัก ใส่ชิ้นส่วนสีสันฉูดฉาด ที่ผมเจอมาทุกคันที่แต่งมาแนวนี้ขับเร็วเกิน120ไปมากไม่ก็แข่งกันมาบนถนนแบบอันตรายทำตัวผิดกฏหมายทั้งนั้น เห็นในเฟซบุ๊คมีเยอะเลยลงข้อความด่ากฏหมายนี้ออกตัวสบถแรงๆกรูแต่งรถแล้วหนักหัวใคร แต่คนพวกนี้มีประวัติซิ่งแข่งบนถนนทั้งนั้น พอกฏหมายจะจับก็แหกปากร้องแร่แห่กระเชอโวยวายไม่ยอมรับ เห็นแล้วทุเรศลูกตาคนพวกนี้ขับขี่แบบเอาชีวิตคนอื่นบนท้องถนนมาเสี่ยงด้วยมากี่ปีแล้ว พอกฏหมายจะจัดการปราบจริงจังก็บ่ายเบี่ยงหาเรื่องด่าไปเรื่อยทำลายเศรษกิจบ้างริดรอนสิทธิบ้าง แล้วสิทธิคนธรรมดาๆของผมที่โดนพวกมันริดรอนมาหลายสิบปีแล้วเนี่ยไม่คิดถึงบ้าง??  >:(

สรุปแล้วผมชอบกฏหมายนี้และไม่เดือดร้อนแม้ผมจะแต่งรถบ้างก็ตาม ถ้าตัวผมเองจะโดนจับก็ยินดีครับเพราะถือว่าเจ้าหน้าที่กำลังปรับปรุงแก้ไขให้สังคมมันมีกฏระเบียบเข้าที่เข้าทางในแบบที่มันควรจะเป็น ออกจากคุกมาก็แค่ถอดของทั้งหลายนั้นทิ้งไปเพราะมันผิดกฏหมายแค่นั้น อย่าทำตัวเป็นกบเลือกนายกัน ไอ้โน่นก็ไม่ชอบ ไอ้นี่ก็ไม่เอา ไอ้นั่นก็ไม่ดี ไอ้นี่เคร่งไปแต่อยากได้ความปลอดภัยบนท้องถนน สันดานชอบแหกกฏแบบคนไทยนี่ต้องให้มันเข้มหนักๆแต่แรกแบบนี้แหละ
ผมเห็นด้วยครับ
คนที่แต่งเพื่อสวยงาม ขำๆ ไม่เดือดร้อนคนอื่น ผมว่าก็ไม่น่าจะเดือดร้อนอะไรนะ
แต่คนที่แต่งเต็มๆ ท่อดังๆ ล้อยื่นๆ โหลดเตี่ยมากๆ ไฟหน้าสีๆ ไฟท้ายไอติม ควันดำๆ อะไรพวกเนี่ยมันก็ผิดกฏหมายตั้งแต่ไหน แต่ไรแล้วนิครับ พอเค้าจะมาจับจริงจังก็โวยวายกันใหญ่ บอกว่าเอาเปรียบบ้างล่ะ ริดรอนบ้างล่ะ ผมว่ามันไม่ใช้นะ ผิดก็ว่าไปตามผิด จะเมื่อวานนี้ วันนี้มันก็ผิด ผิดก็ต้องยอมรับ อย่าโวยวายเลยครับ

คน HLM ส่วนใหญ่ผมก็ว่าแต่งสวยงามซะส่วนใหญ่นะ ใส่ล้อแม็ก โหลดนิดหน่อย เบรคไม่ค่อยดีผมว่าก็เปลี่ยนผ้าเบรคก็เอาอยู่นะ ถ้าไม่ขับเร็วเกินลิมิตของรถเดิม

ส่วนคนที่ต้องเปลี่ยนเบรคแสดงว่ารถรุ่นนั้นมันห่วยเกิน ก็ควรโวยวายกับบริษัทรถ ไม่ซื้อ เดี๋ยวเค้าก็ไม่แก้ไขเอง เช่นเพิ่มเบรคหน้าจาก 2 pot เป็น 4 pot เป็นต้น

ผมก็เข้าใจนะว่ารถบ้านเรามันแพง ก็แต่งได้ แรงได้ พอเหมาะพอควรกับรถ โดยต้องไม่เดือดร้อนคนอื่น ท่อไม่ดัง ควันไม่ดำ ไม่ขับปาดไปปาดมาให้คนอื่นเดือดร้อน ก็ไม่มีใครว่าคุณนะครับ ผมว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 11:21:43 »
ผมว่า การบังคับใช้กฏหมายของผู้ที่ถือกฏหมายนั่นแหละคือต้นตอของปัญหาครับ

เพราะความเสื่อมศรัทธาตรงจุดนี้มันมีมานาน ผู้บังคับใช้กฏหมายที่ผ่านมา ทำเรื่องราวแย่ๆไว้มากมาย แต่สมัยก่อน การเเพร่กระจายของข้อมูลข่าวสารนั้นไม่เร็ว และชัดเจนเหมือนเดี๋ยวนี้

ทำอะไรไว้ ประชาชนเค้ารู้เค้าเห็น เค้าสื่อสารถึงกันได้กว้างเเละเร็วขึ้น

ทีนี้คนที่เคยชินกับการใช้อำนาจในทางที่ไม่ถูกต้อง แถมเลือกปฏิบัติ จนกลายเป็นธรรมเนียมปฏิบัติไปแทบจะหมดทั้งสังคมนี้แล้ว ยกตัวอย่าง มอไซวิ่งย้อนมาสี่ห้าคัน จับคันไม่มีเสื้อ ............ ตั้งด่านเรียกรถตรวจ ปล่อยรถมีสติ๊กเกอร์ จับเฉพาะบางคัน เป็นต้น

แล้วประชาชน ก็เห็นมานานแล้วว่า ถ้ามีปัจจัยดีพอ สามารถโน้มน้าวให้เลือกปฏิบัติได้ แล้วความเป็นธรรมมันอยู่ตรงไหน

ผมเชื่อว่ากฏหมายที่มีอยู่หน่ะ ถึงจะล้าสมัยไปซัก 20-30% แล้ว แต่ถ้าบังคับใช้ให้เป็นธรรมจริงๆ ผมว่าแค่นี้ค่าปรับก็พอไปขึ้นเงินเดือนตำรวจได้เยอะเเล้วหล่ะครับ

ส่วนเรื่องกฏหมายรถแต่ง ถ้ากฏหมายพื้นฐาน ผู้บังคับใช้สามารถเรียกศรัทธาของประชาชนได้ด้วยความเที่ยง
ธรรม ไม่เลือกปฏิบัติได้มากขึ้นซัก 50%

ผมเชื่อว่าเสียงก่นด่า จะลดลงอย่างชัดเจนได้แน่นอน

แก้ให้ถูกจุดก่อนดีกว่า เพราะจุดเริ่มต้นมันอยู่ตรงนี้แหละ

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 00:02:24 »
เอาให้ง่ายกว่านี้ ออกกฎหมายให้รถทุกคันติดกล้องไว้ที่หน้ารถ ดีมั้ยครับ
ใครถูก ใครผิดจะได้มีหลักฐานชัดเจน เหมือนกรณีมิตซูเหลือง หรือ ยาริสแดง ถ้าทำผิดจริง ก็ควรได้รับโทษให้สมกับความผิด
ถ้าไม่มีภาพจากกล้องติดหน้ารถ เราจะหารถคันต้นเหตุของปัญหากันได้มั้ยครับ

แต่กรณีนี้ ถ้าแค่แต่งรถเฉยๆ แล้วอนุมานว่ามีความต้องการจะทำความผิด ซิ่งรถบนถนน ผมคิดว่าไม่เหมาะสมครับ
แล้วพวกรถซูปเปอร์คาร์ทั้งหลายล่ะครับ เครื่องยนต์ ระบบความปลอดภัยก็ทำมาพร้อมสำหรับความเร็วสูง
แบบนี้ถือว่ามีความต้องการจะซิ่งรถบนท้องถนนด้วยหรือเปล่า
หลายๆ คดีอุบัติเหตุชนคนตายที่คู่กรณีเป็นคนมีฐานะ (เช่น คดีรถตู้ 9 ศพ) คดียังจบแบบรอลงอาญา
แต่....แต่งรถ ติดคุก ไม่รอลงอาญา! มันสมเหตุสมผลกันหรือครับ ???

ออฟไลน์ ayeweb

• Jr. Member
  • **
    • รถรับจ้าง
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 00:16:36 »
ผมเห็นรถแต่งบนถนนทั่วไป แต่รถผมไม่กล้าแต่งอะไรครับ อิอิ
สาวกRanger
oer1981h