ผู้เขียน หัวข้อ: HR-V cvt ดีจริง หรือ ตัวรถสวย จึงขายดี  (อ่าน 12796 ครั้ง)

ออฟไลน์ yourturle

• Hero Member
HR-V cvt ดีจริง หรือ ตัวรถสวย จึงขายดี
« เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 07:07:39 »
  เห็นยอดขาย HR-V ถล่มทลาย จริงๆ ตลอดทุกเดือนตั้งแต่เปิดตัว
ไม่เห็นมีใครพูดถึง เกียร cvt ของ HR-V เลย
แต่พอเป็นตัวอื่น ก็ติบ้าง ติงบ้าง
   อย่าง Accord MC2016 ใหม่ ดูสวยล้ำ (ขนาดยังไม่มา) แต่ก็มีคนพูดว่า ทุกอย่างรับได้
แต่ขออย่างเดียว อย่าเป็น cvt มันคือ?
ถ้าเกิดเปลี่ยนเป็น cvt จริง แล้ว ประหยัด&สมรรถนะดี
ยังจะเป็นเงื่อนไขในการซื้อรถ หรือไม่
One Day.

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Re: HR-V cvt ดีจริง หรือ ตัวรถสวย จึงขายดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 07:36:20 »
Honda เค้าขายดีทุกรุ่นแหละคุณ  อิอิ

ส่วนประเด็น CVT ถ้าใครไม่กล้าใช้ก็ไปหาซื้อรถรุ่นเก่าๆ เอา  (ถ้า CVT ห่วยเดี๋ยว Taxi ก็จะบอกเองเพราะทุกวันนี้รถแท็กซี่ก็ใช้เกียร์ CVT)
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
Re: HR-V cvt ดีจริง หรือ ตัวรถสวย จึงขายดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 07:38:02 »
นานาจิตตังน่ะครับ เปรียบเหมือน Mitsu. Delica ก็ติกันจังว่ามันเหลี่ยม อย่างนั้นอย่างนี้ แต่เหลี่ยมแบบ VW, MB. กลับไม่มีใครพูดถึง แต่นั่นแหละ Mitsu ดันวางเครื่องมาไม่โดนใจ แถมไม่เอาตัว 4x4 มาให้เล่นอีกต่างหาก แต่รถนำเข้ามาจากญี่ปุ่นโดยตรงภาษีก็แรง จริงๆ รอดู PJS. กันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:04:07 »
ผมว่าความดีงามของตัวรถ (ไม่นับปัญหาจุกจิก)
ตั้งแต่การดีไซน์ วัสดุที่ใช้ภายใน  ออพชั่นและราคาที่สุดคุ้ม
มันดีจนทำให้คนไม่สนใจว่ามันเป็น CVT ได้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:10:47 »
ส่วนตัวผมว่า ราคาที่ได้ กับคุณภาพวัสดุอุปกรณ์ที่มี มันสมเหตุสมผลครับ สวยไม่สวยไม่รู้แล้วแต่มุมมองแต่ละคน แต่ผมว่ามันสวยดีนะ

ออฟไลน์ basst

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:25:21 »
ผมว่า hrv ขายดีเพราะไม่มีคู่แข่งตรงๆ
juke กับ eco sport โดยรวมยังไม่ดีเท่า hrv ถึงราคาจะถูกกว่าก็ตาม
toyota กำลังจะทำ crh แต่ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:27:13 »
คนชอบที่ตัวรถกันทั้งนั้นครับ สมรรถนะรถก้ไม่ได้แย่อะไร ส่วนเรื่อง CVT ตอนนี้ไม่มีข้อติใดๆคับ รถแต่ละรุ่นที่ใช้ HRV Altis yaris camry hv

accord hv city jazz นี่ก้มากพอที่จะบอกได้ว่าเป็นเกียร์ที่ทำให้อัตราเร่งดีและประหยัดครับ

ออฟไลน์ arterr

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:47:02 »
ผมว่ามันเป็นรถที่ดีนะ ถ้าไม่นับเรื่องงานประกอบห่วย กับ ช่วงล่างที่แสนจะตึงตังเวลาเจอถนนไม่เรียบ ไม่รู้จะดังไปไหน  :-\

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 08:53:59 »
ผมว่า hrv ขายดีเพราะไม่มีคู่แข่งตรงๆ
juke กับ eco sport โดยรวมยังไม่ดีเท่า hrv ถึงราคาจะถูกกว่าก็ตาม
toyota กำลังจะทำ crh แต่ยังไม่รู้เหมือนกันว่าจะเป็นยังไง

คู่แข่งโดยตรงมีครับ  แม้CCจะไม่เท่ากันแต่ก็เป็น Subaru XVนั่นแหล่ะ

ปัญหาประจำรถก็มีเหมือนกันนะครับ  ลองเข้าไปอ่านในคลับดูก็ได้ 

ความสวย(แล้วแต่บุคคลนะครับ)กับวัสดุภายในมันก็กินขาดคู่แข่งจริงๆ  ยิ่งเป็นแบรนด์หัวแถวอย่างHondaอีก   ยิ่งขายดี

ออฟไลน์ ArmMoTo

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:02:20 »
ส่วนตัวผมเคยขับพวกที่เกียร์ CVT มาเหมือนกันครับ

แต่สำหรับ HR-V นี่บอกตรงๆ มันตรงสเปคผมมากครับ

แต่ก็ไม่ได้ซื้อเพราะงบไม่ถึง ฮ่าๆๆๆๆ

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:21:36 »
ผมว่า juke เป็นตัวจุดประกายครับ
ยอด hrv ที่ขายดี เพราะอัดอั้นมาจากคนที่อยากซื้อ จู๊ค แต่ จู๊คมันก็รูปทรงประหลาดเกินรับได้สำหรับบางคน
cx-3 คือคู่แข่งตัวจริงครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:22:49 »
คิดว่าคนซื้อกี่คนครับที่แคร์กับเรื่องเกียร์ CVT
ถ้าไม่ใช่คนที่ชื่นชอบขับรถจริงๆ

และอีกอย่างเท่าที่ลองขับ CVT ตัวนี้ทำได้ดี เรียกว่าน้องๆ Altis เลยทีเดียว
ใครไม่เคยลองขอให้ไปลองครับ แล้วจะลบคำสบประมาท CVT ยุคนี้ของ Toyota Honda ไปเลย

ข้อติของผมมีแค่เรื่องเดียวคือ ช่วงล่างมันตึงตัง โดยเฉพาะด้านหลัง
และก็ยังเป็นเหมือนฮอนด้าเดิมๆ คือ แข็ง แต่ไม่หนึบ ตลกดีเหมือนกัน  ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:24:05 »
ผมรู้แค่ว่าถ้าผมจะซื้อรถ campact ซักคัน ถ้าไม่เอา MZ3 หรือ Focus ก็เจ้า HR-V นี่แหละครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:27:06 »
ผมว่านะครับ มันคือตลาดตรงที่ เจ้าของCRV เดิม ต้องการรถแบบเดิม ในราคาที่ถูกลง การใช้งานเท่ากัน นั่งแค่ 2 คนแบกคนไม่เกิน4 เต็มที่
ขนของ ต้นไม้ จักรยาน ทีวี ก้ทำได้ไม่ต่างCRV

กับอีกกลุ่มนึงคือ ตลาด C-sec ที่หนีรถเก่ง อย่างได้ ฉฑฮ แต่งบไม่ถึง จบที่ตัวนี้พอดี

และ สุกท้ายเครื่องยืนยัน ตลาดคนเมือง มันต้อง SUV หรือ B-SUV ที่ตอบโจทย์คนเมืองที่สุด

ออฟไลน์ nin122

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:43:36 »
Honda เค้าขายดีทุกรุ่นแหละคุณ  อิอิ

ส่วนประเด็น CVT ถ้าใครไม่กล้าใช้ก็ไปหาซื้อรถรุ่นเก่าๆ เอา  (ถ้า CVT ห่วยเดี๋ยว Taxi ก็จะบอกเองเพราะทุกวันนี้รถแท็กซี่ก็ใช้เกียร์ CVT)

ไม่ทุกรุ่นนะครับ  Brio + Brio Amaze กับ Accord Hybrid ก็ไม่ค่อยดีครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 09:48:38 »
แม่บ้านทั้งหลายเค้าขอบเกียร์นุ่มๆนี่ครับ  มันเลยขายดี ตอบโจทย์ในเมือง

พวกวิจารณ์ต่างๆนี่ขาซิ่งทั้งนั้น  แต่ที่บ้านอาจจะมีจอดไว้ก็ได้นะเพราะแม่บ้านชอบ ^^

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 10:03:30 »
ขายดีเพราะหน้าตา + ยี่ห้อครับ
คนซื้อจะมีสักกี่คนที่รู้ว่า CVT มันต่างกับเกียร์ประเภทอื่นยังไง ผมเดาว่าคนส่วนใหญ่ไม่ได้ลองขับเปลียบเทียบหมดแบบชาว HLM ด้วยแน่ๆ

ออฟไลน์ Champpz4

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:06:56 »
ขอสอบถามแบบไม่ทราบจริงๆครับ เกียร์ CVT นี่มันไม่ดียังไงหรอครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 11:17:37 »
ผมว่ารถมันตรงใจคนหลายๆคน ทั้งรูปลักษณ์ สมรรถนะ การใช้งานต่างๆ ทำให้ยอดขายดี อีกอย่างก็ไม่มีคู่แข่งตรงๆ หรือจะเรียกว่าคู่แข่งในตลาดที่สูสีไม่มี

เรื่อง CVT ผมว่าปัจจุบัน CVT ของหลายๆเจ้า ก็ดีนะครับ มันถูกพัฒนาไปมากแล้ว หลายๆยี่ห้อที่ขายในบ้านเราก็ใช้ CVT

คนใช้รถ สำหรับเกียร์ ขอแค่เกียร์ที่เปลี่ยนนุ่ม ไม่กระตุก ขับประหยัด ผมว่าก็น่าจะเพียงพอกับคนส่วนมากนะครับ 

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 12:06:59 »
ขอสอบถามแบบไม่ทราบจริงๆครับ เกียร์ CVT นี่มันไม่ดียังไงหรอครับ

น่าเบื่อไร้อารมย์ในการทำหน้าที่เกียร์เหมือน คนถูกใช้งานวิ่งตามหน้าที่ ไม่ได้วิ่งเพราะสนุก ประกอบด้วยบางกว่าประเภทอื่นครับ
ผมยังไม่เคยลองขับ Altis / HRV นะ แต่ เท่าที่เคยขับมา พวกมีไล่รอบเรียนแบบก็ยังทำได้แค่การเรียนแบบ มันยังน่าเบื่อ อยู่ดี

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 12:32:24 »
ผมใช้นิสสันteana j32 2.5xvก็เกือบหกปี ไม่เห็นว่าเกียร์cvtมันมีปัญหาอะไรนี่ครับ ถ้าอยากออกตัวทันใจก็กดปุ่มsport

ออฟไลน์ Visual

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 12:44:31 »
คุณต้องดูก่อนว่ากลุ่มเป้าหมายที่ซื้อ hrv เนี่ยคือคนกลุ่มไหน และอยากได้อะไรจากรถคันนี้
ถามว่าคนกลุ่มนี้ที่ซื้อมีกี่คนที่สนใจว่ามันใช้เกียร์อะไร

สิ่งที่ทำให้รถรุ่นนี้ขายดีคือหน้าตา วัสดุ และ options
พอ 3 อย่างมันรวมกันใน brand ที่น่าเชื่อถือมากในไทยอย่าง honda คนเลยแห่ไปซื้อถล่มทลายแบบนี้ ทั้งๆที่ตั้งราคาสูงมาก
ไม่มีใครคนใจว่ามันใช้ CVT ช่วงล่างห่วย เพราะคนที่ซีเรียสเรื่องพวกนี้คงไม่ซื้อรุ่นนี้แน่

ส่วนพวกบ่นๆน่ะ คุณไม่ต้องสนใจ คนพวกนี้ไม่ซื้อหรอกเพราะไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย
เหมือนที่ hrv โดนบ่นเรื่องราคาตั้งแต่เปิดตัว สุดท้ายเป็นไง เดือนละ 2 พันกว่าคัน

คงไม่มีใครซื้อ hrv เพราะว่าขับสนุกหรอกนะ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 13:08:03 »
ตัวรถมันเข้ากับไลฟ์สไตล์หลายๆคน ที่ชอบไลฟ์สไตล์แบบผสมผสานครับ
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 13:20:33 »
CVT มันมีข้อดีตรงประหยัดนี่แหละครับ

ยิ่งออกตัวเรื่อยๆ นี่ยิ่งประหยัดเลย (ใช้ Jazz GK อยู่ครับ)

แต่มันแย่ตรงไม่พุ่งครับ (ขับแบบเกียวกัน Mazda2 H/B AT ตัวเก่ายังพุ่งมันส์กว่า)

ถ้าจะอัดให้พุ่งแรงต้องพึ่ง Paddle Shift ที่พวงมาลัย

สรุปว่านุ่มนวลและประหยัด แต่ไม่พุ่งเท่าไหร่ครับ (ความทนไม่ขอตอบครับ เพราะพึ่งใช้ครับ อิอิ)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ >-New_skylab-<

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 14:16:16 »
ผมคนนึงครับที่รอตั้งแต่มันเป็น Vezel ที่ญี่ปุ่น  แต่พอเปิดตัวมาข้างใน  รูปร่างโดนใจ แต่ไปลองขับ+พร้อม subaru XV ในวันเดียวกันแล้วถึงขึ้นเปลี่ยนใจ(แต่ XV ก็ยังได้ซื้ออยู่ดี)  ตอนนี้นี้รอดู CX3 ว่าจะมาแนวไหน

ออฟไลน์ Mizuihisachi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 14:22:06 »
ผมเป็นคนนึงที่จอง HRV EL ไปสามเดือนกว่าๆแล้วแต่ยังไม่ได้รถ โจทย์คือ

1. ขับคนเดียวใจกลางกรุงเทพฯ ออกตจว.เดือนละครั้ง ( CRV ลองขับแล้ว 2.0 มุดในกรุงเทพไม่โอเคเลย รู้สึกเทอะทะ)
2. รถคือที่เก็บของ ต้องกว้างใช้งานได้หลากหลาย (ตอนแรกมองแจสไว้แต่รถมันเล็กไป)
3. ภายนอก+ภายในสวย (ชอบจู๊คมาก่อนภายนอกสวยมาก แต่ภายในนี่ทำใจรับไม่ได้จริงๆ )
4. เป็นคนขับรถค่อนข้างเท้าไว (จู๊ค กับ CRV คือถือว่าอืดสำหรับผม มันไม่พุ่ง เร่งแซงตจว.มีเสียวๆ ถ้า HRV มาเครื่อง 1.5 ก็คงข้ามไปรุ่นอื่น)
5. ต้องยี่ห้องตลาดเท่านั้น รถไม่ต้องเทพเพราะไม่ใช่นักขับรถ แต่คุณภาพรถต้องไม่จุกจิก หลังการขายต้องดี (เข็ดกับฟอร์ดมาก่อน รถเทพซ่อมก็เทพ)

สรุป HRV ออกมานี่คือโดนทุกข้อเลยครับ ไม่มีอะไรที่เด่นมาก แต่โดยรวมมันตอบโจทย์ผมเลย

ปล. ถ้าเอาความจริงมาพูด .. เลือก HRV. เพราะ Panoramic Roof. ครับ (แอบเขิลเพราะเหตุผลในการซื้อรถที่หลายคนมักพูดว่า "มีเงินอย่างเดียวไม่ได้ ต้องโง่ด้วย" 55)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2015, 14:35:54 โดย Mizuihisachi »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 14:45:36 »
ภายนอก+ทรงรถล้วนๆเลยรุ่นนี้

ออฟไลน์ bmwmania

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 15:50:13 »
HRV นี่ขายดีเพราะกล้าวัดใจกะลูกค้าในการตั้งราคาโดยแลกกับอุปกรณ์ติดรถแบบล้นๆ ทำให้ในระดับราคาพอๆกันดูด้อยไปเลย
ส่วนเรื่อง  cvt ผมว่ามันทำให้ประหยัดกะอัตราเร่งดีใช้ได้เลยนะครับ ข้อเสียอย่างเดียวที่พอจะนึกออกคือ ไม่เหมาะที่จะเปลี่ยนท่อไอเสีย เพราะจะหนวกหูแบบยาวนานนนนนนนนน

ออฟไลน์ patbok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 15:59:22 »
 8) มันสวย ถามคนที่ไม่เล่นรถ ไม่สนใจเรื่องรถได้.. ^ ^

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 16:36:28 »
ผมออก EL ล็อตแรก ความรู้สึกแรกที่จำได้เลยคือ
- โคตรสวย
- ข้างนอกว่าสวยแล้ว ข้างในยิ่งแล้วใหญ่ สวยล้ำโคตรๆ

พอมาถึงเวลาที่ต้องตัดสินใจระหว่าง HRV กับ X-Trail
- ผมติ่ง Honda
- ออฟชั่นหล่อๆทั้งหลายในรุ่น EL มันล่อตาล่อใจมากๆ

ส่วนเรื่อง CVT ตอนแรกก็หวั่นๆนะ แต่ในเมื่อมันมีแต่ CVT ก็ต้องใช้ไม่ได้คิดมากอะไร
พอมาใช้จริงก็รู้สึกว่ามันนิ่มมากๆ มากจนขับไม่สนุกเลย ซึ้งสำหรับผม ผมไม่มีปัญหา

ขอยืมคำคนอื่นมาแล้วกันครับว่า "HRV ดูเป็นรถที่ Honda ตั้งใจทำจริงๆ" ก็สมควรกับยอดขาย แต่ไม่คิดว่าจะขนาดนี้