ผู้เขียน หัวข้อ: จิงไหมเบนซ์จุกจิกน้อยกว่าบีเอ็ม??  (อ่าน 10509 ครั้ง)

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• Jr. Member
  • **
จิงไหมเบนซ์จุกจิกน้อยกว่าบีเอ็ม??
« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 23:39:03 »
ผมอยากรู้เห็นคนพูกดกันบ่อยๆ บีเอ็มเสียง่ายกว่าเบนซ์จุกจิกกว่าเบนซ์

ผมกำลังจะออกบีเอ็ม ตัวผมเองชอบภายนอกเบนซ์มากๆคับ แต่ภายในไม่เท่าไหร่
แต่กลับบีเอ็มชอบภายใน แต่ภายนอกเฉยๆ

แต่เหตุผลที่ว่า. เบนซ์ไทย มาแต่ตัวไฮบริดที่ออฟชั่นเต็มผมเรยหันหปหาบีเอ็มดีกว่า
เพราะที่บ้านใช้รถน้อยมาก บางปีไม่ถึงหมื่นโลด้วยซ้ำ

ผมคิดถูกไหมคับ. ??

ออฟไลน์ localgame

• Hero Member
Re: จิงไหมเบนซ์จุกจิกน้อยกว่าบีเอ็ม??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 00:09:51 »
จุกจิกไม่จุกจิกสังเกตุง่ายๆครับ
1. ออพชั่น
2. ความทนทานของอะไหล่
3. วิธีการใช้งาน

ส่วนใหญ่bmwถ้าเทียบรุ่นต่อรุ่นกับbenzแล้วจะมีออพชั่นให้มาที่มากกว่าครับ ถึงแม้บางอย่างจะเกินความจำเป็นไปบ้างก็ตามแต่ก็ถือว่ามีไว้ดีกว่าไม่มี
พออุปกรณ์พวกนั้นมันถึงอายุไขของมันมันก็ทยอยเสียยิ่งมีมากยิ่งเสียมาก ยิ่งซับซ้อนก็ยิ่งซ่อมยากอีก ซ่อมไม่เป็นไม่จบก็หาว่าจุกจิก ดูง่ายๆbmwรุ่นใหม่ระบบล้ำๆอย่าง idrive ส่วน benz ไม่ค่อยมีลูกเล่นอะไรพวกนี้เท่าไหร่

ความทนทานของอะไหล่อันนี้สังเกตุยากครับ ถ้าคนๆเดียวกันใช้งานทั้งbenz และ bmw ในสถานที่เดียวกันคงจะตอบโจทย์ได้มากที่สุด แต่ถ้าดูจากประวัติการซ่อมพวกช่วงล่าง เครื่อง เกียร์ ผมว่าอะไหล่benzทนกว่านะ เครื่อง เกียร์ อาจจะสังเกตุยาก แต่ถ้าช่วงล่างมองจะสังเกตุหน่อยเหมือนbmwจะเน้นสไตล์แข็งๆดิบๆหน่อย ส่วนbenz เน้นนุ่มนั่งสบายเหมือนว่าbenzมันจะยืดหยุ่นกว่าช่วงล่างเลยพังยากกว่า (อันนี้เป็นข้อสันนิษฐานผมล้วนๆ)

ส่วนวิธีการใช้งานเหมือนว่าbmwจะเป็นวัยรุ่นขับมากกว่า benzจะไปทางคนมีอายุหน่อย วัยรุ่นส่วนใหญ่เท้าหนักกว่าผู้ใหญ่อยู่แล้วเลยต้องได้รับการดูแลรักษามากกว่า

ผมว่าคุณตัดสินใจถูกแล้วเลือกbmwใช้น้อยอย่าใช้รถไฮบริดเลยมันไม่คุ้ม ยังไงค่าดูแลรักษารถไฮบริดมันก็แพงกว่าอยู่แล้ว

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
Re: จิงไหมเบนซ์จุกจิกน้อยกว่าบีเอ็ม??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 01:35:25 »
ยืนยันว่าจริงครับถ้าบีเอ็มไม่ใช่ Z4 รุ่นอื่นๆออกศูนย์สบายใจกว่าครับราคาไม่ต่างมากถ้า Z4 รถไม่มีไรมากออกเกร์ยดีๆถูกเงินกว่าถึงออปชั่นจะน้อยกว่าแต่มี BSI รองรับ 5 ปี
เทียบกับที่เคยใช้และใช้อยู่นะครับถ้ายิ่งช่วงสัก 10 ปี ขึ้นจะชัดเจนมากว่าจุกจิกกว่าในหลายๆโมเดลที่เทียบเท่าเบนซ์หลังๆมาดีขึ้นเยอะแล้วครับสบายใจได้มีอะไรก็เคลมได้ถ้าเสียจากการใช้งานจริงๆไม่ได้เคลมได้ง่ายมากเหมือนก่อนมีการตรวจสอบ

E-Class W211
3 series E90
slk r172
X5 f15

เนื้อวัสดุส่วนประกอบห้องโดยสารเป็นอีกเรื่องที่เบนซ์ทนทานกว่าครับมีตัวหนังเบาะที่ผมว่าสูสีกันโดยรวมเบนซ์จะทนทานกว่าพวกรอยต่างๆบีเอ็มเนื้อวัสดุจะเป็นง่ายกว่าพอสมควรถ้าถามผมว่ารถรุ่นปัจจุบันถ้าออกตอนนี้เลือกที่ชอบ
เถอะครับเอาที่เราถูกใจเลยไม่ได้น่ากังวลแบบก่อนแล้วน่าใช้ทั้งคู่แจ่ส่วนตัวฝันผมคืออยากให้ Lexus จริงจังกับเครื่องดีเซลมันจะเพอเฟ็คมากสำหรับผมจะได้กลับไปใช้อีกนอกเรื่องนิด :-X
E-Class W211
3 series E90
slk r172
X5 f15

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 01:55:00 »
เมื่อก่อนใช่ เดี๋ยวนี้ไม่
10 ปีหลังนี่ ผมรู้สึกว่าตราใบพัดกับตาดาวมีความคล้ายกันมากขึ้น ความทน ความจุกจิกต่างกันไม่มาก ขึ้นกับรุ่นที่ซื้อมากกว่า อย่าง 2.0 D ของตราพัดก็ทนดี ส่วนตราดาวรหัส 211 ก็จุกจิกซะเหลือเกิน
ผมมองว่าจะซื้อตัวไหนก็เลือกที่ชอบ ถามคนที่ใช้จริงให้หลากหลาย แล้วค่อยตัดสินใจครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 06:33:19 »
เท่าที่ใช้มา ส่วนตัวผมว่าไม่จริงครับ การบำรุงรักษาพอๆกันครับ อะไหล่ และเกรดวัสดุ พอๆกันครับ ผมเทียบจากรายการค่าใช้จ่ายในแต่ล่ะปีนะครับ ไม่แตกต่างกันครับ

ออฟไลน์ kitto26

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 08:23:27 »
แล้วเป็นพวก รุ่น ไฮบริดหละครับ  บีเอ็ม active hybrid

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 08:59:27 »
ถ้าเป็นใน ช่วง ปี 1990 -2000 ก็อาจจะจริงนะครับ
ในอดีต benz ภายในวัสดุ สู้ bmw ไม่ได้ แต่ก็ไ่ได้ห่วนนะครับ
ช่วงล่าง benz ทนทานกว่า เมื่อเทียบการขับในระยะทางที่เท่ากัน แต่ bmw ขับสนุกเกาะถนนมากกว่า
เรื่องราคาอะไหล่ benz ถูกว่า bmw เห็นๆ ถึงจะเป็นของมือสองก็ตาม ยังไง bmw ก็แพงกกว่า

ในยุคปัจจุบัน
พอๆกันทั้งสองค่ายเลย แพงทั้งคู่ จุกจิกก็น่าจะเป็นคนละเรื่องกัน benz ชอบเสียตัวนี้ bmw ก็จะเสียอีกตัวหนึ่ง อะไรประมาณนี้
ความทนทาน ก็ พอๆกัน bmw ทำได้ดีกว่าตรง ขับสนุก=เหนื่อยขับไกลๆ benz สบายกว่า แต่ก็ไม่ใช้สบายเวอร์
ราคาอะไหล่ เหมือนแข่งกันแพง ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า จะแพงไปไหน กว่าคนไม่มีปัญญาซื้อหรือไง

ประมาณนี้ละครับ ถ้าผิดอะไรขออภัย
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 09:25:11 »
ตั้งแต่ปี 2003ทุกรุ่น พอ ๆกันหมดครับ

ออฟไลน์ swan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 13:05:48 »
ผมว่าเรื่องรถเสียจุกจิกหรือไม่ ส่วนหนึ่งก็มาจากการดูแลรักษาและนิสัยการใช้รถด้วย สำหรับตราใบพัดเท่าที่ใช้มา 4 ปีครึ่ง ตอนนี้ทะลุแสนโลไปแล้วก็ไม่เคยมีอะไรเสียจุกจิก ผมว่าออกจะทนมือทนตีนด้วยซ้ำ แต่ค่ายตราดาวยังไม่เคยลอง แต่ดูจากของเพื่อนที่เป็นรถรุ่นคลาสเดียวกันก็มีจุกจิกบ้าง

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 14:28:44 »
ที่บ้านใช้ทั้ง BMW และ Mercedes Benz ผมว่าทั้ง 2 ยี่ห้อ ก็จุกจิกไม่ต่างกันเท่าไหร่ เวลาใหม่ ๆ ก็ไม่มีปัญหา ขับดี แต่หลัง 5 ปีผ่านไปถ้ารถเริ่มมีปัญหา ก็มักไม่จบง่าย ๆ เหมือนกัน

ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้ ทั้งคุณภาพ สมรรถนะ และความเสี่ยงในเรื่องปัญหาจุกจิก ถือว่าใกล้เคียง สูสีกัน กินกันไม่ค่อยลง ส่วนจะเลือกยี่ห้อไหน รุ่นไหน อยู่ที่ความชอบส่วนตัวแล้วล่ะ

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 15:53:58 »
    แต่ก่อนใช่

แต่ตอนนี้เท่าที่ใช้มาไม่แตกต่างกันครับ แต่ระยะยาวไม่ทราบ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ E.P.W

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 14:59:10 »
จุกจิกมั้ยอันนี้ผมไม่ทราบครับ

แต่จะมาแชร์ว่าถ้าเป็นเบ้นไฮบริดจะมีแบตเตอรี่ 3 ลูกในคันเดียวกันครับ
1. แบตหลัก (ทั่วๆไป)
2. แบตสำรอง (ลูกเล็ก)
3. แบตไฮบริด
โดยธรรมชาติของแบตเตอรี่ถ้าไม่มีการ charge & dis-charge มันก็จะเสียได้ครับ
ถ้าใช้น้อยแบบขับไม่ไกลแต่ใช้เกือบทุกวันผมว่าน่าจะพอไหวมั่งครับต้องลองดูการใช้งานของเรา
แต่ถ้าแบบอาทิตย์นึง 2 อาทิตย์มาขับทีแต่ไปไกลๆผมว่าไม่น่าจะดีครับ

ออฟไลน์ WASADM

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 20:02:01 »
เดี๋ยวนี้ไม่แล้วครับ งอแง พอกัน 5555+

อยู่ที่ว่าแต่ละค่ายจะงอแงเรื่องอะไรก็เท่านั้นเองครับ

แต่เท่าที่ใช้ค่ายตราดาว ยังไม่พบปัญหาใดๆ ทั้งสิ้นครับ

อาจจะเป็นเพราะว่าดูแลรักษาดี

ที่สำคัญเลยครับ ต้องใส่ใจ แล้วศึกษาก่อนใช้ครับ ใช้ให้เป็น

แล้วรถจะดูแลเราคืนครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Bonds_

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 20:32:27 »
จากที่ใช้ BM มาเป็นรถที่ขับสนุกอย่างแท้จริงครับ อาการจุกจิกที่จขกท.ถามสำคัญน่าจะอยู่ที่ลักษณะการใช้งาน และถ้าจะจุกจิกจริงอยู่ที่ความสามารถของช่างซ่อมมากกว่าครับว่าซ่อมจบไหม. หลายกรณีช่างซ่อมไม่ดีก้อยืดเยื้อน่าเบื่อหน่าย. ถ้าช่างเก่งซ่อมจบถือว่าโชคดีไปครับ

ออฟไลน์ regal

• E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 16:43:13 »
พอกันครับ ทั้ง 2 ยี่ห้อนี้  ราคาอะไหล่บีเอ็มจะแพงกว่าเบนซ์เล็กน้อยครับ

แต่ถ้าดีเซลบีเอ็มเห็นมีแต่คนบอกว่าทนมาก  ผมเองก็ใช้อยู่กำลังจะครบแสนโลเปลี่ยนมูเล่ย์ไปตัวเดียวครับ  อาการประจำของ N47
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ gayji

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2015, 01:12:39 »
ผมใช้ W211 มาผมว่าจุกจิกใช้ได้เลยนะครับ ผมมีปัญหากับแบต แก้ไม่หายสักที ไม่ถึงสองเดือนก็ฟ้องแบตอ่อน และจะมีปัญหากระจกมองข้างเวลาถอย จะไม่กลับมาตำแหน่งเดิม
แต่อื่นๆ ผมว่าก็ไม่ได้จุกจิกมากจนเกินรำคาญ
แต่มาใช้ F10 525D เทพมากครับ ไม่มีงอแงใดๆ เลย สองปีกว่า เมื่อเทียบกับเบนซ์นี่ F10 ชนะเลิศครับ
คันถัดมาคือ W222 S300 Hybrid ใช้มา 1 ปี จุกจิกใช้ได้เลยครับ เดือนที่แล้วส่งศูนย์ไป แก้ 6 รายการ เล็กๆ น้อยๆ ครับ เช่นฝาพับแอร์หลังค้าง ม่านประตูหลังขวาหลุด กระจกมองข้างซ้ายเข้าเกียร์ถอยหลังแล้วไม่กลับมาตำแหน่งเดิม, touchpad ค้าง, น้ำหอมหลุดจาก tray ตลอดเวลาขับ, แบตกุญแจหมดเร็วมาก คือหลักๆ ยังขับได้อย่างดี มีปกติสุข แต่มันก็อย่างที่เล่าครับ จุดที่มีปัญหามันก็ไม่ได้หนักอะไร แต่มันเยอะจัง

สรุปคือสำหรับผม เบนซ์จุกจิกกว่าบีเอ็มครับ แต่รถทั้งสองยี่ห้อขับดีทั้งคู่ครับ คนละอารมณ์ เด่นคนละแบบ ถ้าเอาขับสนุก ปลอดภัยก็ต้องบีเอ็ม ขับสบาย ขับแล้วเท่ห์ก็ไปเบนซ์ครับ