ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องน้ำมันเครื่อง  (อ่าน 3703 ครั้ง)

ออฟไลน์ spciallist

• Jr. Member
  • **
Honda city ปี2013 รถกำลังเข้าเลข 40,000 โล อยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องรถยนต์และอยากเปลี่ยนยี่ห้อ (ปัจจุบันใช้แล้วอืด ขอไม่ระบุยี่ห้อ)
แต่ไม่แน่ใจว่าควรใช้ยี่ห้อไหนยังไงดีก่อนหน้านี้ไปเติมลมเคยถามช่าง ช่างแนะนำให้ใช้น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ 100%
แต่เห็นว่าราคามันสูงกว่าแบบกึ่งสังเคราะห์ กลัวโดนหลอก เลยอยากถามว่าแบบไหนใช้ดีกว่า และควรเลือกน้ำมันเครื่องเบอร์อะไรดี

ออฟไลน์ Piekai07

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 17:56:54 »
ใช้สังเคราะห์แท้ดีกว่าอยู่แล้วครับ ทั้งคุณภาพและระยะการใช้ ส่วนถ้ากลัวโดนหลอกหรือกลัวว่าจะแพง กรณีกลัวโดนหลอก แนะนำให้ซื้อน้ำมันเครื่องยี่ห้อที่มีมาตรฐานรองรับครับ เด๋วนี้บางอู่สามารถถือน้ำมันเครื่องไปให้เขาเปลี่ยน เสียแต่ค่าแรงได้ ส่วนเรื่องราคาอันนี้อยู่ที่งบในกระเป๋าครับ แนะนำของ ปตท. ถูก และหาซื้อง่ายกว่า

ออฟไลน์ spciallist

• **
Re: ขอคำแนะนำเพิ่มเติมเรื่องน้ำมันเครื่อง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 18:19:50 »
ขอบคุณมากครับ ขอรบกวนแนะนำได้มั้ยครับ ควรใช้เบอร์ไรดี  เห็นมันมีเป็นเบอร์ ๆ ด้วยครับผมไม่มีความรู้เรื่องนี้

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 18:49:42 »
5W-30 สังเคราะห์แท้ก็เหลือๆ
แล้วแต่การลงทุนครับ ไม่ถึงพันก็มี พันต้นๆ ก็มี พันปลายๆ ก็มี แพงกว่านั้นก็มี งบประมาณไหนนี่?

ปล. หลังไมค์มาบอกของเดิมได้ไหมครับ?
ปล.2 แต่ถ้าประกันศูนย์ยังอยู่ โทรถามศูนย์ประจำก่อนว่าหิ้วไปให้เปลี่ยนได้มั้ย เปลี่ยนนอกศูนย์หาเรื่องประกันหมดได้นะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ EG-5182

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 19:46:29 »
ถ้าจะหวังกับน้ำมันเครื่อง

อย่าไปหวังเลยครับ ไม่รู้สึกต่างหรอก

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 22:17:02 »
รถเดิมๆ มาตรฐานโรงงาน ผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่องไปเรื่อยๆ แยกแยะไม่ออกครับ ว่าอะไรดีกว่ากัน (ลืมไปแล้ว เปลี่ยนมา 14รอบ 55) ::)
ลองเปลี่ยนไปเรื่อยๆครับ แล้วแต่รถนิยม

0 Ford ใช้Castrol Mcnatec 5w-30 สำหรับเก๋ง และดีเซล ราคา 1,1xx
และ Castrol Edge สำหรับเกรดสูงสุด เป็นทางเลือก ราคา 2,xxx

อยากรู้จัง Honda ใช้น้ำมันเครื่องแบบไหน แฮร่  :P
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2015, 22:55:26 »
สังเคราะห์แท้100%จะดีกว่ากึ่งสังเคราะห์ตอนที่ดับเครื่องทิ้งไว้นานๆจนน้ำมันเครื่องลงไปกองก้นอ่างหมดแล้วสังเคราะห์แท้จะเคลือบตามส่สนต่างๆไว้ได้ครอบคลุมยาวนานกว่ากึ่งสังเคราะห์ครับ เวลาติดเครื่องใหม่การเสียดสีตอนเริ่มแรกจนกว่าน้ำมันที่ก้นอ่างจะหล่อลืนจนทั่วก็จะน้อยกว่ากึ่งสังเคราะห์ การใช้งานที่รอบสูงความร้อนสูงก็จะยังคงสภาพความสามารถในการหล่อลื่นได้ดีกว่า จ่ายเพิ่มไม่กี่ร้อยแต่ในระยะยาวเห็นผลกว่านะ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 00:18:47 »
รถใหม่ใช้สังเคราะห์เลยครับ jazzเหมาะกับเบอร์ 5w-30 ยี่ห้อไหนก้ได้ไม่ต่างครับ ส่วนมากคิดไปเอง แต่ถ้า ptt มันประหยัดตังไป 30-40% กึ่งสังเคราะห์เหมาะกับรถเก่าที่เครื่องเริ่มหลวมครับ
W201 W211 W204 UCF10 C126

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 10:01:33 »
City 2013

เบอร์ 5W-30 ก็เหลือๆแล้วครับ ศูนย์ฮอนด้าก็มีขาย แกลลอนนึงแปดร้อยกว่าบาท

ลื่นแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2015, 16:54:02 »
หลายคนบอกเปลี่ยนไปหลายยี่ห้อแล้วไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง
แต่ผมใช้ไม่เคยซ้ำกันเลยซักรอบหลังจากหมดประกันจากไปติดแก๊สมาครับ...รุ้ถึงความแตกต่างได้ครับ
แบบที่หลายๆ คนแนะนำมา 0W30  หรือ 5W30 นี่เหมาะสุดครับ
แตกต่างในที่นี้คือ  ความลื่นตอนนออกตัว  ตอนเร่ง  และความคงทนหรือระยะเวลาใช้งานครับ
ลองดูยี่ห้อที่เขานิยมก่อนก็ได้ครับ ราคาก็แถวๆ  1,500-1,900 บาท

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 01:05:12 »
หลายคนบอกเปลี่ยนไปหลายยี่ห้อแล้วไม่รู้สึกถึงความแตกต่าง
แต่ผมใช้ไม่เคยซ้ำกันเลยซักรอบหลังจากหมดประกันจากไปติดแก๊สมาครับ...รุ้ถึงความแตกต่างได้ครับ
แบบที่หลายๆ คนแนะนำมา 0W30  หรือ 5W30 นี่เหมาะสุดครับ
แตกต่างในที่นี้คือ  ความลื่นตอนนออกตัว  ตอนเร่ง  และความคงทนหรือระยะเวลาใช้งานครับ
ลองดูยี่ห้อที่เขานิยมก่อนก็ได้ครับ ราคาก็แถวๆ  1,500-1,900 บาท

ถูกต้องครับ

ตอนเปลี่ยนน้ำมันเครื่องใหม่เบอร์เดียวกัน หลายคนจับอาการไม่ได้ ต้องใช้ยาวๆ

คล้ายๆ เฮียคนนึงที่บอกว่า น้ำมันเชื้อเพลิงแต่ละเจ้าไม่ต่างกัน

จะมีก็แต่บางยี่ห้อมัน Overclaim มากเกินเหตุแล้วขายแพงเกินคุณภาพเท่านั้นเอง
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 13:36:28 »
ในกรณีที่ไม่มี friction Modifier, ความหนาของน้ำมันเครื่อง เป็นสัดส่วนกลับกับ แรงเสียดทานที่อุณหภูมิสูง
อยู่ในหนังสือพื้นฐานวิศวกรรม รับรองโดยสถาบันการศึกษาทั่วโลก ครับ

น้ำมันเครื่องเสื่อม VIจะตก ทำให้หนืดตอนเครื่องเย็น ะบางตอนเครื่องร้อน น้ำมันสังเคราะห์ดีๆ รักษาVI ได้นานกว่าพวกที่ใช้ VIImprover.
ข้อมูลเท่านี้ไปหาอ่านต่อเองได้ครับ วิทยาศาสตร์ จะวัดว่าอะไรดีกว่าต้องวัดได้ด้วยสิ่งที่วิทยาศาสตร์ยอมรับ ไม่ใช่แค่รู้สึก

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 13:45:33 »
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ ๆ จะคุ้มค่ากว่ามากครับ
เพราะปกป้องเครื่องยนต์ได้ดีกว่า และมีความคงตัวมากกว่า เสื่อมสภาพได้ยาก อายุการใช้งานได้หลายกิโล
และจะไม่ค่อยเกิดปัญหาแว็กในเครื่องยนต์
แต่ทั้งนี้ ต้องขอเรียนว่า น้ำมันเครื่องในบ้านเราที่เป็นเกรดสังเคราะห์แท้จริง ๆ มีไม่กี่ยี่ห้อครับ

สังเคราะห์แท้ จะผลิตจากสารสังเคราะห์ในห้องแล้ป เรียกว่า poly alpha olefin ( pao )
จะมีโมเลกุลขนาดเท่าๆ กัน เท่าที่ผมหาเจอตอนนี้ในบ้านเรามีแค่สองสามยี่ห้อเท่านั้น และบางยี่ห้อก็ยังไม่ใช่ pao 100%
เค้าแต่เอา pao มาผสม และเรียกว่า pao plus

สังเคราะห์แท้อีกประเภท ผมขออนุญาตเรียกว่าสังเคราะห์เทียมนะครับ เกรดนี้จะผลิตจากปิโตรเลี่ยมมที่ผ่านกระบวนการผลิตขั้นสูงให้มีคุณภาพ
ดีมากขึ้น หรือเรียกว่า base oil 3 ในกลุ่มนี้จะมีเยอะมากครับ ที่จำหน่ายกันก็จะมีประเภทนี้เยอะ ในศูนย์ก็จะมีใช้เกรดนี้
ต่อให้เปลี่ยนยี่ห้อเป็นยี่ห้อไหนก็ตาม ถ้าอยู่ในกลุ่มนี้เวลาขับก็จะไม่รู้สึกความแตกต่างหรอกครับ

และก็ยังมีอีกเกรดครับ จะมีบางยี่ห้อที่ทำให้ปิโตรเลี่ยมมีคุณภาพใกล้เคียงกับ pao ด้วยการใช้กระบวนการผลิตที่จัดเรียงให้โมเลกุลของปิโตรเลี่ยมมีขนาดเท่า ๆ กันแต่ราคาจะเบากว่าพวก pao 100% เป็นทางเลือกให้เราใช้ครับ

อีกเกรดก็จะเป็นกึ่งสังเคราะห์ ก็มีคุณภาพรองลงมาอีก ไม่แนะนำให้ใช้ครับ ราคาถูกจริง แต่ไม่คุ้มหรอก

ถ้าต้องการให้เครื่องยนรต์ได้รับการปกป้องที่ด
ประหยัดน้ำมัน และคุ้มค่า ผมแนะนำให้ใช้ชนิดสังเคราะห์แท้ pao หรือไม่ก็แบบสังเคราะห์แท้แบบปิโตรเลี่ยมที่จัดเรียงโมเลกุล

ความแตกต่าง ถ้าจะวัดความรู้สึก ขอบอกว่าวัดได้นะครับ ขนาดแฟนผมไม่ค่อยรู้เรื่อง
ยังถามเลยว่าไปทำอะไรกะรถมาทำไมเครื่องเงียบ นิ่งกว่าเดิมจัง
   ขอฝากไว้สั้น ๆ แค่นี้ล่ะครับ รายละเอียดเรื่องนี้ผมเคยโพสไว้นานแล้ว ยาวมาก ๆ
แต่อ่านแล้วจะได้ความรู้เรื่องน้ำมันเครื่องครับ ที่ผมไปหาความรู้มา เพราะเคยทำเครื่องยนต์พังมาสามคันแระ 555
   ท่านใดอยากรู้ว่ายี่ห้อไหนดี เบอร์ไหนดี pm มาได้ครับ ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียนะครับ
หรือไลน์มาถามก็ได้ ไอดี kinana9523 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2015, 13:50:11 โดย adis »

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2015, 23:00:48 »
Mobil1 5w30 ครับ